[Funland] Bài toán Lớp 2

tinhbts

Xe hơi
Nay e gặp thắc mắc của 1 mẹ như trong ảnh
Về việc bài toán chọn đáp án đúng sai cho mỗi mệnh đề
Câu đầu tiên
Hình vuông là hình chữ nhật bé chọn Đ cố giáo chấm Sai
E nhớ ngày bé học hình vuông là hình chữ nhật đặc biệt mà nhỉ, vậy có đc khẳng định hình vuông là hình chữ nhật k, tại sao cô giáo lại chấm sai. Nghĩ hại não quá các cụ mợ có ý kiến ntn ạ

Theo ngu kiến của em, cô có vẻ cũng có lý: Hình Vuông là Hình Chữ Nhật là S, nếu ghi Hình Vuông Là Hình Chữ Nhật CÓ 2 CẠNH KỀ BẰNG NHAU thì mới Đ
Hình Vuông, Hình Chữ Nhật là hình tứ giác (hình có 4 góc): là Đ

river02

Xe máy
Theo ngu kiến của em, cô có vẻ cũng có lý: Hình Vuông là Hình Chữ Nhật là S, nếu ghi Hình Vuông Là Hình Chữ Nhật CÓ 2 CẠNH KỀ BẰNG NHAU thì mới Đ
Hình Vuông, Hình Chữ Nhật là hình tứ giác (hình có 4 góc): là Đ
Cụ nào cho là cô đúng thì giở lại sách lớp 2 ra học nhé. Em thât!

Sent from my SM-N910C using Tapatalk

hunglawyer

Xe buýt
Cụ xem kỹ lại định nghĩa hình vuông nhé. Là được định nghĩa từ cả tứ giác, hình thang, hình thoi, hình bình hành có các đặc điểm riêng, đặc biệt. Trong TH này thì HV là HCN có 1 trong các đặc điểm (i) hai cạnh kề bằng nhau; (ii) hai đg chéo vuông góc.
Nay e gặp thắc mắc của 1 mẹ như trong ảnh
Về việc bài toán chọn đáp án đúng sai cho mỗi mệnh đề
Câu đầu tiên
Hình vuông là hình chữ nhật bé chọn Đ cố giáo chấm Sai
E nhớ ngày bé học hình vuông là hình chữ nhật đặc biệt mà nhỉ, vậy có đc khẳng định hình vuông là hình chữ nhật k, tại sao cô giáo lại chấm sai. Nghĩ hại não quá các cụ mợ có ý kiến ntn ạ

Em chỉ nghĩ đơn giản hình vuông là hình chữ nhật đặc biệt, nên hình chữ nhật không có yếu tố đặc biệt thì chưa chắc đã là hình vuông, vì vậy việc khẳng định hình vuông là hình chữ nhật là sai toét rồi còn cố cãi làm gì.

lớp 2 nên giải theo suy nghĩ lớp 2 cụ ạ

Vongai

Xe buýt
Cô giáo đúng rồi mà bạn.
Hình tứ giác là hình có 4 cạnh,
Hình bình hành là hình tứ giác có 2 cặp cạnh đối diện song song và bằng
Hình chữ nhật là hình bình hành có các canh vuông góc
Hình vuông là hình chữ nhật có các cạnh bằng nhau,

Vongai

Xe buýt
Toán học làm gì có tương đối cụ, lời giải cho bài toán chỉ có 1 không có 2.
3 cái ví dụ của cụ, số bình phương thì lâu rồi em quên mất cách chứng minh. Còn cái câu 2 đường thẳng song song không bao giờ gặp nhau cụ hỏi đúng hay sai chắc ý cụ đang nói đến 2 đường thẳng song song gặp nhau ở vô cực. => 2 câu nói "2 đường thẳng song song không bao giờ gặp nhau" và "2 đường thẳng song song gặp nhau ở vô cực" không hề mâu thuẫn nhau cụ nhé, nó chỉ là 2 cách nói khác nhau thôi, 1 cách dành cho học sinh cấp 2 (thời của em, còn bây giờ không biết lớp mấy nó đã học đến lý thuyết này rồi) và 1 cách dành cho học sinh cấp 3.
Cụ nhầm nhé, lời giải (cáh giải) thì có rất nhiều chứ ko phải là 1,
Chỉ có đáp số mới là 1: Đúng hay Sai,