[Funland] Bạn Đang Gặp Vấn Đề Về IT ?

ynhi2208

Xe điện
Đây, vấn đề cài win đây. Máy e đang dùng Win 8.1, giờ e burn Ubuntu 14.04 ra usb để cài, cứ vào được cái giao diện chọn Try Install, Install... của Ubuntu cái là nó tự reset, ko cài được, theo cụ lỗi gì ạ

minhnguyen3107

Xe tăng
cảm ơn cụ, em có cái lap mua năm 2010, có "máy bay" từ bàn xuống dưới đất 1 lần, đi cái màn và cái ổ cứng ( đầu năm 2011), tuy nhiên sau khi thay, thì mọi thứ dùng ngon lành, ổn định tới bây giờ, nhưng có vấn đề là "giờ mỗi lần mở máy lên, thì đã thấy nó ngốn hết 56% Ram", bật cái 1 Chrome lên thì nó lên tới 85%, 3 Chrome là 95%, máy nóng ran, CPU thì tương ứng 5 - 15 - 30%. còn nếu mà clip, youtube nữa thôi là chắc "đứng hình", máy chỉ có ứng dụng cơ bản, không có rác vì em xóa hết sạch khi không dùng, cụ cho hỏi thế là bị như nào và cách giải quyết giờ là em phải làm sao. á ram nó 2G, Core i3 thôi cụ.
Thằng Chrome quái thai em cũng đang điên đầu với nó đây, cứ cài vào là máy chạy rất chậm, gỡ bỏ đi lại bình thường. Em bị có 1 máy thôi, các máy khác lại bình thường mới tức.

thanhdai_audi

Xe hơi
Cụ giúp e đổi mật khẩu wifi tp-link với,mạng vnpt mà thấy có gold tel gì đó,e hỏi cụ gu gồ nhưng k thấy cái nào giống nhà e..Tiện cho e hỏi luôn đổi mật khẩu rồi những thiết bị trước hay sử dụng wifi của mình có đòi mật khẩu mới k,vì mấy tay gần nhà em dùng chùa mà k biết điều,mọi lần e cho mk là lần sau vào nó k đòi mk nữa e sợ đổi mk nó vẫn k hỏi mk mới thì bằng O,thansk cụ trước.

hoangtu2410

Xe hơi
Website
facebook.com
cảm ơn cụ, em có cái lap mua năm 2010, có "máy bay" từ bàn xuống dưới đất 1 lần, đi cái màn và cái ổ cứng ( đầu năm 2011), tuy nhiên sau khi thay, thì mọi thứ dùng ngon lành, ổn định tới bây giờ, nhưng có vấn đề là "giờ mỗi lần mở máy lên, thì đã thấy nó ngốn hết 56% Ram", bật cái 1 Chrome lên thì nó lên tới 85%, 3 Chrome là 95%, máy nóng ran, CPU thì tương ứng 5 - 15 - 30%. còn nếu mà clip, youtube nữa thôi là chắc "đứng hình", máy chỉ có ứng dụng cơ bản, không có rác vì em xóa hết sạch khi không dùng, cụ cho hỏi thế là bị như nào và cách giải quyết giờ là em phải làm sao. á ram nó 2G, Core i3 thôi cụ.
cụ ơi chrome trước nhà em cũng dùng mà có bản nhanh mấy bản nâng cấp sau này thấy nó chạy kiểu gì ấy, không ổn định, nhà em 8gb ram mà còn thấy nó cứ đơ com pu tơ, lại quay về dùng lại ff, chrome được mỗi cái đồng bộ bookmark nhanh thông qua gmail , ff hơi phiền vụ này tí còn lại em thấy ổn

glare

Xe điện
Cái PC của em cứ khoảng 3h thì treo cứng 1 lần ko phản ứng với bất kỳ thao tác bàn phím + chuột, phải ấn restart nóng thì lại chạy bt tiếp khoảng 3h nữa. Em check bad bằng Crystaldisk, Tuneup thì ko thấy bad. Ram em chạy 2 thanh 4Gx2 Corsair đã đảo rãnh rút từng thanh nhưng vẫn thế nguồn dùng VS 550 thì check bằng cái ControlCenter của main ( MSI B75A-G43 ) thì ko bị thấp ( đường 3.3v và 5v thì dao động liên tục thì có bt ko ạ ?). Các tiền bối phán thử cho em xem nó khả năng ốm chỗ nào với ạ? PC nên cũng ngại vác đi. Em để sẵn vodka hầu các cụ roài ạ !!

Patriots

Xe lăn
Cháo chào các cụ, tham gia OF đã lâu nhưng toàn chém gió với fun lấy niềm vui cá nhân :D chưa đóng góp được gì cho OF nên cháu lập Threads này mong đóng góp chút sức mình cho OF

Threads sẽ giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề IT, mọi câu hỏi những vấn đề đang băn khoăn về phần cứng phần mềm, đang mềm thành cứng đang cứng tại sao lại mềm đều sẽ được giải quyết trên tình thần trao đổi, câu nào khó ta bỏ qua. ;))

Cháu cũng mong rằng qua threads cháu cũng sẽ học hỏi thêm những kiến thức chưa biết, những vấn đề thầm kín về IT mà bấy lâu nay vẫn đang lơ mơ.
Mời các cụ ra đề :)
Cháu rón rén hỏi cụ, cụ có biết về Database của Filemaker không ạ? Nếu biết em muốn học hỏi ở cụ, cảm ơn cụ trước nhé.

rain161088

Xe buýt
cụ cho hỏi con laptop acer của e dùng đang ngon bỗng dưng sạc ko vào điện và bị liệt nút del (nút del bị ấn liệt chạm vào biểu tượng gì cũng bị xóa). hiện tượng này có phải bị chập mạch k cụ và hướng giải quyết thế nào?

sonnguyen2701

Xe hơi
Cháu rón rén hỏi cụ, cụ có biết về Database của Filemaker không ạ? Nếu biết em muốn học hỏi ở cụ, cảm ơn cụ trước nhé.
mời cụ ra đề nhé, cái nào khó thì cụ cứ mạnh dạn thay ram nhé, Database của Filemaker hay bị lỗi do ram lắm :D

laptop88.vn

Xe buýt
Cái PC của em cứ khoảng 3h thì treo cứng 1 lần ko phản ứng với bất kỳ thao tác bàn phím + chuột, phải ấn restart nóng thì lại chạy bt tiếp khoảng 3h nữa. Em check bad bằng Crystaldisk, Tuneup thì ko thấy bad. Ram em chạy 2 thanh 4Gx2 Corsair đã đảo rãnh rút từng thanh nhưng vẫn thế nguồn dùng VS 550 thì check bằng cái ControlCenter của main ( MSI B75A-G43 ) thì ko bị thấp ( đường 3.3v và 5v thì dao động liên tục thì có bt ko ạ ?). Các tiền bối phán thử cho em xem nó khả năng ốm chỗ nào với ạ? PC nên cũng ngại vác đi. Em để sẵn vodka hầu các cụ roài ạ !!
Cụ thử đo nhiệt độ CPU và GPU xem có bị cao quá không, và thử cài lại win xem sao ạ

laptop88.vn

Xe buýt
cụ cho hỏi con laptop acer của e dùng đang ngon bỗng dưng sạc ko vào điện và bị liệt nút del (nút del bị ấn liệt chạm vào biểu tượng gì cũng bị xóa). hiện tượng này có phải bị chập mạch k cụ và hướng giải quyết thế nào?
Sạc không vào điện thì chai pin hoặc lỗi mạch sạch cụ nhé, cũng có thể do sạc hỏng. Nhưng thường thì là do chai pin
Liệt nút Delete thì cụ thay phím hết khoảng 250k thôi, không nên sửa vì phím sửa không được nhạy như cũ và dùng 1 vài tháng sẽ bị lỗi lại

nguyenlinhct

Xe tăng
mình có con laptop, cài win vẫn bt, nhưng cài bản nào cũng bị lỗi là khi khởi động song windows cứ tự đông bật cái thư mục để tìm kiếm ( search ấy), rồi nháy nháy cái mục đó, cài lại win bnhiu lần vẫn bị, nguyên nhân có phải tại ổ cứng k?

thang_vbard

Xe hơi
Em dùng laptop Sony dòng M. Thông số như sau: Bộ xử lý Intel® Atom™ N470 1.83 GHz - HĐH Genuine Windows® 7 Starter 32-bit - Màn hình LCD 10.1-inch (WSVGA: 1024 x 600), LED backlight - Ổ cứng HDD: 320 GB (Serial ATA, 5400rpm) - Ram 2GB
Bác tư vấn cách nào cho tốc độ máy chạy nhanh hơn chút không, chậm quá bác ạ.? Bác đừng xui em bán đi đổi cái khác nhé>!!

hùngauto

Xe tăng
cái mình đang dùng chả biết cài đặt cái gì mà bây giờ vào web các phần chữ nào ghi không dấu là nó lại hiện lên cái gì gì ấy, với cả có lúc khi click chuột vào bất kì phần nào nó lại chạy ra 1 cửa sổ trang web khác rất khó chịu, em mù tịt về IT mong cụ gỡ rối cho em đc thì tốt quá

bacabong

Xe tải
Em dùng laptop Sony dòng M. Thông số như sau: Bộ xử lý Intel® Atom™ N470 1.83 GHz - HĐH Genuine Windows® 7 Starter 32-bit - Màn hình LCD 10.1-inch (WSVGA: 1024 x 600), LED backlight - Ổ cứng HDD: 320 GB (Serial ATA, 5400rpm) - Ram 2GB
Bác tư vấn cách nào cho tốc độ máy chạy nhanh hơn chút không, chậm quá bác ạ.? Bác đừng xui em bán đi đổi cái khác nhé>!!
Nếu ko có khả năng nâng cấp phần cứng thì bác phải tối ưu phần mềm.
1. Đập win đi cài lại, cài winxp sp3
2. loại bỏ những dịch vụ ko cần thiết để tối ưu tốc độ máy, loại bỏ cái gì và như thế nào thì bác GG hộ nhé
3. nếu cài phần mềm diệt virus thì kiếm con nhẹ nhất (kc: eset nod32)
4. Để dung lượng ổ Chạy win nó dừng quá đầy, ko lưu dữ liệu đang làm hoặc mấy cái lằng nhằng trên desktop.
5. bỏ mấy cái khởi động cùng hệ thống mà bác ko biết (mà ko phải của win), hoặc của win mà bác biết chắc nó ko sao

thang_vbard

Xe hơi
Nếu ko có khả năng nâng cấp phần cứng thì bác phải tối ưu phần mềm.
1. Đập win đi cài lại, cài winxp sp3
2. loại bỏ những dịch vụ ko cần thiết để tối ưu tốc độ máy, loại bỏ cái gì và như thế nào thì bác GG hộ nhé
3. nếu cài phần mềm diệt virus thì kiếm con nhẹ nhất (kc: eset nod32)
4. Để dung lượng ổ Chạy win nó dừng quá đầy, ko lưu dữ liệu đang làm hoặc mấy cái lằng nhằng trên desktop.
5. bỏ mấy cái khởi động cùng hệ thống mà bác ko biết (mà ko phải của win), hoặc của win mà bác biết chắc nó ko sao
bác ơi thế không cần thêm Ram nữa à

catpv

Xe điện
mình có con laptop, cài win vẫn bt, nhưng cài bản nào cũng bị lỗi là khi khởi động song windows cứ tự đông bật cái thư mục để tìm kiếm ( search ấy), rồi nháy nháy cái mục đó, cài lại win bnhiu lần vẫn bị, nguyên nhân có phải tại ổ cứng k?
Nhiều khả năng bị chập phím F3.

Có một con đường duy nhất để đi là thêm Ram nếu có thể, và thay SSD vào đó. Nhưng tổng thiệt hại cỡ khoảng 2-3 củ đấy, bán quách đi được 2 củ rồi thêm 4 củ mua con mới cho lành.

catpv

Xe điện
cái mình đang dùng chả biết cài đặt cái gì mà bây giờ vào web các phần chữ nào ghi không dấu là nó lại hiện lên cái gì gì ấy, với cả có lúc khi click chuột vào bất kì phần nào nó lại chạy ra 1 cửa sổ trang web khác rất khó chịu, em mù tịt về IT mong cụ gỡ rối cho em đc thì tốt quá
Qua các bài viết của cụ. Em đánh giá cụ thuộc loại mù công nghệ, cho nên tốt nhất là dùng Ipad. Mà phải hàng chính hãng, chứ hàng trôi nổi cũng vẫn chết.