[Funland] Băn khoăn khi xử lý trái phiếu đến hạn?

BMW R60

Xe tăng
Đúng ý cụ nói. Nhưng làm căng cũng khó cụ ơi.
Thế sau 2 năm thằng DN nó đi đầu quân cho Juventus. Tài sản thế chấp là trái phếu đấy được định giá là 0 đồng. Vậy cụ vẫn là con nợ của ngân hàng. Và lại phải nôn tiển trả cho ngân hàng không thì ra tòa :D :D . Cụ tính đi !

Son.Hoang

Xe tăng
Em hỏi ngu chút .Doanh nghiệp có thể phát hành trái phiếu mà ko có tài sản đảm bảo hay thế chấp ko ?
Cụ ơi, TPDN ở Vietnam là 3 không cụ nhé, không tài sản đảm bảo, không xếp hạng tín nhiệm, không bảo lãnh thanh toán. Thế mà nó bán đắt như tôm tươi

hoviethung

Xe lăn
Thế sau 2 năm thằng DN nó đi đầu quân cho Juventus. Tài sản thế chấp là trái phếu đấy được định giá là 0 đồng. Vậy cụ vẫn là con nợ của ngân hàng. Và lại phải nôn tiển trả cho ngân hàng không thì ra tòa :D :D . Cụ tính đi !
Vậy nó bây giờ không trả thì lại đưa ra toà hoặc căng băng rôn đòi nợ ngân hàng như một số trái chủ đã làm với scb?

CuuTu

Xe đạp
Vụ này em nghĩ cũng có cách giảm nhẹ thiệt hại thôi CỤ chủ ạ !! Khi phân tích tình hình như trên, mình cũng đánh võng lại với liên minh ma quỷ Bank - Doanh nghiệp phát hành trái phiếu. Vì có vẻ như cụ cũng ko muốn lao vào kiện cáo phức tạp nên em tính như sau.

Bước 1 : Cụ cứ vay như các điều kiện của Bank (Lãi suất = 0 trong 2 năm). Sau đó cụ đem sang bank khác gửi tiết kiệm đúng 02 năm luôn. Đáo hạn thì cụ vẫn luôn đảm bảo khả năng thanh toán. Vậy là ít nhất cụ gỡ lãi được tầm 20% vốn đã.

Bước 2: Dù đã thế chấp TP ở Bank thì cụ vẫn là Trái chủ và có đầy đủ quyền của Trái chủ. Cụ lên doanh nghiệp, yêu cầu ký cái biên bản bắt đầu tính lãi PHẠT (150% lãi suất TP, cộng thêm điều khoản lãi nhập gốc). Cái này cụ làm 1 mình thôi, DN sẽ ưu tiên chứ cụ kéo cả làng lên nó cùn lên thành dở hơi.

Bước 3: Đem giấy tờ về cất trong két, cấm đụng đến nó. Trong 02 năm tới, nếu DN có tiền, nó sẽ ưu tiên trả cụ trước (cả phần lãi phạt). Cụ cầm tiền đó tiêu thoải mái nhưng ko trả Bank... Ngu gì nhỉ ??!! :)). Nó chơi đánh võng thì cụ chơi giáp lưng (back to back).

Vậy là trong tình huống xấu nhất (DN phá sản toàn phần, trái phiếu về 0) thì cụ vẫn gỡ được 20-25%. Tình huống đẹp nhất là cụ được hơn 130% (lãi phạt và lãi tiền gửi) vì trò "giáp lưng" này.

Chỉnh sửa cuối:

BMW R60

Xe tăng
Em hỏi ngu chút .Doanh nghiệp có thể phát hành trái phiếu mà ko có tài sản đảm bảo hay thế chấp ko ?
Cụ ơi, TPDN ở Vietnam là 3 không cụ nhé, không tài sản đảm bảo, không xếp hạng tín nhiệm, không bảo lãnh thanh toán. Thế mà nó bán đắt như tôm tươi
- Có tài sản đảm bảo: Chính là cổ phần của các cổ đông của DN phát hành. Nó được 1 công ty định giá nào đó định giá rất cao. Làm ăn hiệu quả... Để nhà đầu tư tin tưởng mua trái phiếu :)) :)) :))
- Có thể có bảo lãnh thanh toán: Nhưng không phải là ngân hàng, tổ chức tín dụng hay cơ quan nhà nước nào. Mà là 1 ông Công ty mẹ, hay chủ đầu tư của DN phát hành ( Là chúng nó đẻ ra cả. Trong hệ sinh thái của chúng nó) đứng ra bảo lãnh thanh toán. Mà cái ông Cty mẹ, chủ đầu tư đấy cũng đang nợ ngập đầu thì bảo lãnh cái gì :D :D :D

ancopxkaia

Xe hơi
Bank cũng chỉ là đơn vị trung gian phát hành cho các dn thôi ợ :) E đồ vậy, chứ tp của bank thì đã ko vậy r. Cơ mà vụ trái này đắng thật, nhiều trái chủ giờ khóc mà ko nổi :-ss
Vậy à cụ ơi, em tưởng bảo lãnh nghĩa là phải chịu trách nhiệm chứ, hay là mấy em sale lại chém gió lập lờ từ ngữ nhỉ :-??

Lastbet

Xe buýt
Không lãi thì cứ lấy rồi gửi ngân hàng còn hơn không cụ ạ, cũng là giải pháp tốt nhất bây giờ rồi, có phải thế chấp ts gì đâu
Đằng nào nó toi thì trái phiếu mình cầm cũng toi theo . Là em em cứ ôm tiền về đi gửi ngân hàng khác 2 năm sau tính tiếp 😬
Kiểu gì ngân hàng nó cũng cho vay thì sao mình phải vội hả cụ. Mình phải ép đòi tiền trước đã chứ, khi mà nó thực sự không trả được thì mới chọn phương án ôm tiền gỡ gạc chút đỉnh. Các doanh nghiệp đang dồn dập mua lại trái phiếu trước hạn đấy, mình kiên trì biết đâu mình có tên trong danh sách được trả lại tiền. Còn mình kệ cho nó giãn nợ 2 năm là xanh chín nếu doanh nghiệp nó sống thì đòi được tiền, còn nó phá sản thì mình mất trắng.

Thoivedi

Xe tải
Hầu các cụ. Bọn 2k10 giờ nó hay có câu "Google không tính phí":

Đông86

Xe điện
Ối giời. Trái phiếu hàng ngon lãi suất cao, ngân hàng mua lại đi, cứ thanh toán cho trái chủ là xong, bày ra thủ tục cho vay-thế chấp làm chi. Phức tạp quá hè.

cr7m10

Xe tải
Cái mùi này em đoán là vpbank rồi :))

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ nói phức tạp quá, tiền đưa cho Trái chủ vay là tiền của ai? Ngân hàng kiện ra tòa đòi tiền mà thằng bị kiện không có tài sản thì đòi bằng niềm tin à? Trái chủ có phải là mỗi ông chủ thớt đâu, cả mấy ngàn người thì ngân hàng nó thả gà ra đuổi hả cụ?
Trường hợp này chỉ xảy ra khi bên phát hành TPDN và Ngân hàng cùng 1 chủ sở hữu. Đằng nào cũng chết thì phải làm bậy thôi, ngân hàng chắc chắn không ngu.

thongoc2020

Xe hơi
ngày xưa mua trái phiếu nhà nước còn mất trắng nữa là trái phiếu doanh nghiệp tư nhân :))

hoviethung

Xe lăn
Thế thì vay luôn đi cụ. Vay xong cắm số tiền ấy vào bank khác lấy lãi. Đó là hình thức NH lách luật để trả tiền cho cụ thôi
Cũng đành vậy thôi còn chẳng có cách nào hay hơn. Hi vọng sẽ lấy được vốn về.