[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

dragontalon0802

Xe hơi
Em thử chém phát theo suy nghĩ của một lực điền, lão nông.
Phong thuỷ cho chỗ ở đơn giản chỉ là làm sao cho nhà cửa thoáng, khô ráo, sạch sẽ, yên tĩnh. Khi ở trong nhà mọi người thấy bình an.
Để đc như vậy, xưa và nay đưa ra những yêu cầu:
- Nhà hướng nam, để đón gió mùa hè mát mẻ, trong lành, tránh gió mùa đông lạnh giá. Nhưng đấy là bắc bộ, nam bộ thì cứ có gió là mát; các khu chung cư, làm gì có hướng gió chính - vậy là theo hướng dẫn gió - khí;
- Do quy hoạch, nên ko thể tận dụng đc những gì thiên nhiên ban tặng cho từng vùng miền, hai lúa lại phải lắp điều hoà, máy hút ẩm, cửa kính hai ba lớp chống ồn, rồi từ bếp giạ sang bếp than tổ ong - bếp điện - bếp từ - quạt hút khói, hút mùi ... nhằm cải thiện cái bất tiện không khi đo thị; ô mà quê em nhiều nhà có bếp ga, WC tự hoại xịn ...
- Thuỷ: xưa ao chuôm, giếng nc phải đặt xa nhà - tránh tai nạn về thuỷ. Nay, cấp nc đến tận nơi bếp, tăm, wc ... Thoát nc: xưa và nông thôn, bạ chỗ nào hắt, đổ ... đất tự ngấm, nay và thị thành thoát nc là vấn đề quá quan trọng, ko có thì toàn bộ những gì cố gắng sắp đặt cho thoáng mát đều ko giá trị. Vậy các cụ xưa có câu: nhất nước nhì WC vẫn đúng;
- Tản mạn, vu vơ: ở quê đất rộng, người thưa chọn một nơi phong thuỷ tự nhiên không khó, nhiều và rất nhiều người đang có ... sao lại bỏ để đến cái thị thành ổ chuột yếm khí, khói bụi tung trời, ngậm ngụa thường xuyên ???
Lắp cái chuông gió "phong thuỷ" có người chả biết cái công dụng của nó, nghĩ nó như một cái bùa ...
Rồi đặt gương phòng ngủ phải tránh vì khi ngủ dậy mắt nhắm mắt mở nhìn thấy "người" thì bạt vía kinh hồn, rồi hướng giường ngủ theo hướng từ trường trái đất để máu lưu thông tốt vv.
...
- Em: đang có mảnh đất 100m2 hướng đông bắc - tuyệt mệnh, hơi thắt hậu (5 cm), về bản thân cảm thấy bình an khi ở, định con cưới vợ cho nó sang ở, nhưng khổ nỗi nó ko thích (chả nhẽ con cưới vợ lại đi ở nhà thuê? Bảo nó ở nhà, bố mẹ chuyển sang đó nó nói ko ). Ôi phong với thuỷ.
Kiến nghị: cụ nào có suy nghĩ như em hoặc gần như em cho em một ly rượi, cụ nào thấy em sai gì thì comm chỉ bảo em tận tình em mời ly rượi quê.
Tks các cụ.
Mỗi người mỗi ý, đạo thiên chúa hay Tây có thắp hương hay phong thuỷ bao giờ đâu nhưng vẫn giàu???
Tuy nhiên phong thuỷ trong nhà thì nên xem, ví dụ như cái gương của cụ. Con người cũng là loài vật tiến hoá mà thành nên nếu đang lơ mơ ngủ hoặc mới tỉnh dậy thấy gương phản chiếu hình ảnh - tức là động đậy sẽ cảm giác bất an. Khi ngủ phải trông thấy được cửa ra vào để đở giật mình. Còn phần tâm linh có người tin có người không, có người cả đời không thấy gì có người hay gặp. Riêng em thì em tin vì ngày trước em cũng hay gặp, nhưng 3 năm gần đây thì không gặp phần âm nữa.

trauxanh

Xe lăn
...
Thế cho nên trong phong thủy, đầu tiên là dùng Loan đầu các định xem khu đất đó có ổn ko, sau đó dùng bát trạch để bố trí Bếp, Gường, Ban thờ, WC; sau đó lập tinh bàn để dùng Huyền không phi tinh, lúc này vẫn phải tiếp tục hiệu chỉnh Bếp, Ban thờ, giường để đặt trong cung có phi tinh tốt trong vận. Huyền không đại quái thì bậc cao rồi, ít người dạy, học và áp dụng được.
Đồng ý với cụ!

Tuy nhiên, cần phân biệt lớn nhỏ, chính phụ, mạnh yếu trong thực tế ảnh hưởng của nó, mà chọn lựa cách sử dụng môn nào vào việc gì ạ.

lemdao

Xe buýt
Đồng ý với cụ!

Tuy nhiên, cần phân biệt lớn nhỏ, chính phụ, mạnh yếu trong thực tế ảnh hưởng của nó, mà chọn lựa cách sử dụng môn nào vào việc gì ạ.
Oke cụ.

Vừa bát trạch vừa huyền không phi tinh mà trình cao lại thêm hk đại quái thì em nói thật nhà chả còn góc nào gọi là tốt. Có làm được theo đó thì nhà cũng không hợp lý cho sinh hoạt thậm chí về hình thế trong nhà cực khó hợp luật phong thuỷ.
Người ta vẫn sử dụng theo chiều hướng kết hợp thế này đấy cụ. Vấn đề là phải nào đủ tâm và tầm.
Nói về hình thế, thì chỉ là hình thế của cả khu đất, khu nhà, chứ e chưa thấy ai nói là hình thế trong nhà.
Về bát trạch, 8 hướng với 24 sơn, tức là xem đến 15 độ. Với Huyền không đại quái, thì từng 3 độ một, với hướng nhà ứng với từng quẻ. Khi đo độ nhà, phải dùng la kinh chứ ko dùng la bàn, vì độ chính xác của la kinh hơn la bàn (cách dùng la kinh cũng ko phải nhiều người biết), từng quẻ đó đã nói lên sơ bộ mang tính cơ bản của ngôi nhà có độ số đó. Em ko bàn thêm vì ko đủ trình về Huyền không đại quái.
Về Bát trạch, nếu nhà biệt thự rộng, thì là biến hóa trạch. Dùng lý thuyết Bát trạch để áp dụng vào ngôi nhà dạng biến hóa trạch là cực khó, đừng nghĩ đơn giản. Dùng Mệnh chủ, Sơn chủ, Phòng chủ để phối, là rất khó. Tuy nhiên, có lẽ ko nên bàn sâu hơn nữa vì lan man lắm.
Cũng như lá số, nếu cẩn thận người ta sẽ kết hợp giữa Tử vi và Tử bình, vì mỗi môn có thế mạnh khác nhau. Nhưng, tìm ông thầy nào sâu sắc cả Tử vi và Tử bình là rất khó.
Vài dòng lan man, các cụ thông cảm.

Em chém ở góc độ thực tế thôi nhé:

Ta trân trọng ban thờ, thậm chí coi trọng nó hơn cả cá nhân ta...
Nếu ta ngồi uống bia, hay ăn quán, chắc ta cũng không chọn chỗ ngồi nhìn thẳng vào cái cửa WC phỏng ạ?

Nên cái kiêng kỵ kia, riêng về yếu tố tư duy, hoặc tâm lý thôi, cũng đã đúng rồi.
Bây giờ cái nhà vệ sinh nó sạch sẽ thơm tho lắm, đâu giống như cái cầu tiêu ngày xưa, hay chí ít như cái WC công cộng đâu bác. Hơn nữa, ban thờ đặt xa chứ không gần cái cửa. Ví như vị trí ấy được vị được hướng mà nó phạm điều này thì cũng phải bỏ ạ?

trauxanh

Xe lăn
Bây giờ cái nhà vệ sinh nó sạch sẽ thơm tho lắm, đâu giống như cái cầu tiêu ngày xưa, hay chí ít như cái WC công cộng đâu bác. Hơn nữa, ban thờ đặt xa chứ không gần cái cửa. Ví như vị trí ấy được vị được hướng mà nó phạm điều này thì cũng phải bỏ ạ?
Cụ nói "sạch sẽ thơm tho" làm em cứ dán mắt vào cái WC trên avatar của cụ đây này @-) (fun tí cụ nhé).

Còn ta đi vào thực chất, thì bây giờ WC không như ngày xưa nữa, đặc biệt là trên nhà cao tầng.
Tất nhiên, các sự lựa chọn khác nếu có, thì chọn làm gì cái vị trí này phỏng ạ?
Còn nếu không thể khác được, thì thiếu gì cách giải quyết. Chẳng hạn làm bình phong, hoặc gì đó...khi mà đủ khoảng cách.

longmama

Xe điện
Cụ nói "sạch sẽ thơm tho" làm em cứ dán mắt vào cái WC trên avatar của cụ đây này @-) (fun tí cụ nhé).

Còn ta đi vào thực chất, thì bây giờ WC không như ngày xưa nữa, đặc biệt là trên nhà cao tầng.
Còn nếu không thể khác được, thì thiếu gì cách giải quyết. Chẳng hạn làm bình phong, hoặc gì đó...khi mà đủ khoảng cách.
E cứ ngại A đang nghỉ trưa không dám gọi. Chiều nay A rảnh không qua giúp E được không?

namcobain

Xe đạp
Edited vì một số lý do liên quan đến thông tin cá nhân. Sorry bác Trâu Xanh nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Cái ava trên em dán suốt đấy ạ :))

Trường hợp làm bình phong chỉ phù hợp với tủ thờ, còn với ban treo em nghĩ là khó bác ạ. Em thấy các chung cư, đặc biết là chung cư mini hay những chung cư có diện tích nhỏ thì việc bố trí ban thờ đạt yêu cầu được 80% đã là khó rồi.

trauxanh

Xe lăn
Oke cụ.

Người ta vẫn sử dụng theo chiều hướng kết hợp thế này đấy cụ. Vấn đề là phải nào đủ tâm và tầm.
Nói về hình thế, thì chỉ là hình thế của cả khu đất, khu nhà, chứ e chưa thấy ai nói là hình thế trong nhà.
Về bát trạch, 8 hướng với 24 sơn, tức là xem đến 15 độ. Với Huyền không đại quái, thì từng 3 độ một, với hướng nhà ứng với từng quẻ. Khi đo độ nhà, phải dùng la kinh chứ ko dùng la bàn, vì độ chính xác của la kinh hơn la bàn (cách dùng la kinh cũng ko phải nhiều người biết), từng quẻ đó đã nói lên sơ bộ mang tính cơ bản của ngôi nhà có độ số đó. Em ko bàn thêm vì ko đủ trình về Huyền không đại quái.
Về Bát trạch, nếu nhà biệt thự rộng, thì là biến hóa trạch. Dùng lý thuyết Bát trạch để áp dụng vào ngôi nhà dạng biến hóa trạch là cực khó, đừng nghĩ đơn giản. Dùng Mệnh chủ, Sơn chủ, Phòng chủ để phối, là rất khó. Tuy nhiên, có lẽ ko nên bàn sâu hơn nữa vì lan man lắm.
Cũng như lá số, nếu cẩn thận người ta sẽ kết hợp giữa Tử vi và Tử bình, vì mỗi môn có thế mạnh khác nhau. Nhưng, tìm ông thầy nào sâu sắc cả Tử vi và Tử bình là rất khó.
Vài dòng lan man, các cụ thông cảm.
Em hiểu ý cụ mà!

Dùng cách nào, theo phái nào là tuỳ.
Tâm và tầm thế nào, cũng tuỳ.

Nhưng với mọi người, mọi nhà, thì chỉ có hiệu quả thực tế đến đâu mới là có tính thuyết phục. Chứ đừng có nệ vào tên môn phái hay là tên thầy.
Người khôn ngoan thì không cần phải cứ làm rồi chờ vài năm để kiểm nghiệm đúng sai, mà cần có tìm hiểu, quan sát, cảm nhận, phân tích các trường hợp cụ thể đã có, đủ để mà quyết định. Đủ lòng tin thì làm, chưa đủ thì đừng vội nghe. Đặc biệt là mấy cái môn ấm ớ này.

Cũng như ta đi sửa cái xe máy. Nếu có thời gian, có hóng chuyện, thấy bảo ở kia có thợ sửa xe tốt lắm, thì ta quyết định thế nào, mặc dù ta chưa hề có kinh nghiệm đi sửa xe?

Tuỳ hết phỏng cụ, thậm chí còn tuỳ cả thầy nữa. Vì đâu phải trường hợp nào người ta cũng nhận lời?

Thế mới oái oăm chứ lỵ! :D

trauxanh

Xe lăn

Gengine

Xe tăng
Trong nhà cũng có hình thế chứ cụ ơi. Hình thế là cột kèo, dầm tường ngăn, đường đi lối lại trong nhà các vật kiến trúc lớn đều tạo ra hình thế chứ ạ. Chưa kể nhà bây giờ chật nên có nhiều hình thù lạ lắm :)

Rồi các thầy bảo đặt bể cá ở đây, cây cối, giả sơn ở chỗ kia chẳng phải để tạo ra hình thế mong muốn hay sao?

Gengine

Xe tăng
Đo hướng nhà chuẩn nhất là cài google earth vào máy tính rồi dùng công cụ trong đó gióng theo bức tường dài nhất từ đó tính ra hướng nhà.

Nếu đúng theo thầy còn phải cộng trừ độ từ thiên tại địa điểm đó (thường lệch 0,5-2 độ thôi) bởi vì la bàn phong thuỷ theo hướng từ trường trái đất. Riêng vụ này mà phân tích ra là cũng gay. Vì sao từ trường trái đất có thể ảnh hưởng đến các sao?

Ngày xưa chỉ có mỗi cái la bàn nên các cụ cũng chưa tính đến độ số thực tế mà ngày nay đo đạc được chính xác và ai cũng xem được miễn phí qua google earth.

Pilota

Xe điện
D

Sai lầm trong phong thuỷ chính là các quan niệm như cụ đấy. Chân giày chân guốc đi ngã là phải

Cụ Hungisu ơi, không biết cụ còn nhớ em không, năm trước em có hỏi cụ để xây nhà, rất may là từ buổi được cụ trao đổi một số quan điểm về Huyền không phi tinh. Em tìm tòi, may quá, vợ chồng em gặp được một anh bạn chuyên về lĩnh vực này. Kể từ khi gặp anh ấy, vợ chồng em đỡ đau đầu khoản này rất nhiều, cảm thấy phong thuỷ không còn là khó hiểu nữa. Rất hay cụ ạ.