Bằng lái xe của VN có chạy được ở Pháp ko ah?

9Dragon

Xe tăng
KÍnh các bác, các bác cho em hỏi chút với
Em có đứa em học ở Pháp, vè về nghỉ hè. Phụ huynh nó cho đi học lái xe (đã đăng ký từ năm ngoái nên chuẩn bị được đi học) và dự kiến sẽ được cấp bằng trong tháng 9 tới. Nghe nó bẩu thì bên đó chấp nhận Bằng lái xe của ta. Nhưng em thấy có vẻ chưa chuẩn lắm vì bên đó họ sát hạch kỹ hơn ta rất nhiều
Các bác (đặc biệt là các bác đã sống ở bển Pháp) cho em hỏi là: Bằng LX của VN có được chấp nhận ở bên Pháp ko ạ
(Riêng vụ Lào và CPC thì em biết là ok)

MagicMan

Xe buýt
Website
www.dotraco.vn
Vâng em xin trả lời bác thế này : ( em thì đã từng sống ở ÚC) nên theo ý em thì bằng Việt Nam được sử dụng ở tất cả các nước với 3 điều kiện
1- là Bằng phải được dịch ra theo tiếng sở tại ( nếu dùng bênn Phápo phải dịch tiếng Pháp) Sau đó bác đi thi lại luật bên đó là được đổi bằng lái tướng đương.Va đựoc dùng đúng luật.
2- Bằng lái phải có thời gian phù hợp với VISA của người sử dụng bằng tại nước sở tại ( OR thời hạn trên hộ chiếu ) thì nước sở tị sẽ căn cứ vào thời gian đó để đổi bằng với thời hạn VISA hoặc hạn Hộ chiếu.
3- Nếu nước bác cần lái xe có chiều tay lái NGHỊCH thì bác phải thi lại cả tay lái và luật..
Em nói đúng điều nào bác VỐTKA điều đấy.
EM cảm ơn.:41:

BUNGUVIETNAM

Xe buýt
Vâng em xin trả lời bác thế này : ( em thì đã từng sống ở ÚC) nên theo ý em thì bằng Việt Nam được sử dụng ở tất cả các nước với 3 điều kiện
1- là Bằng phải được dịch ra theo tiếng sở tại ( nếu dùng bênn Phápo phải dịch tiếng Pháp) Sau đó bác đi thi lại luật bên đó là được đổi bằng lái tướng đương.Va đựoc dùng đúng luật.
2- Bằng lái phải có thời gian phù hợp với VISA của người sử dụng bằng tại nước sở tại ( OR thời hạn trên hộ chiếu ) thì nước sở tị sẽ căn cứ vào thời gian đó để đổi bằng với thời hạn VISA hoặc hạn Hộ chiếu.
3- Nếu nước bác cần lái xe có chiều tay lái NGHỊCH thì bác phải thi lại cả tay lái và luật..
Chuẩn có thể không cần chỉnh, hoặc chỉnh tý ty con voi

MagicMan

Xe buýt
Website
www.dotraco.vn
Cám ơn bác đã VỐT cho em Nhưng em chưa say a.hiihihi

mercurate

Xe tăng
uh, bên đó thi đắt hơn bên mình, nhưng đổi bằng được bác ah
Còn mẽo thì ngược lại, thi dễ, giá rẻ, gần như free

RauChumchoe(.)

Xe hơi
Chạy được ở Pháp Vân mà cụ?:21::21::21:

mimomimo

Xe máy
Em vẫn chạy tuốt, lúc đầu sợ nó bắt nhưng mình đi ngon chẳng thằng nào nó để ý:))

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Em xin xỉ pam thêm thí : chắc chú em nhà bác có carte séjour (kiểu như thẻ lưu trú dài hạn > 1 năm), vậy chỉ cần dịch công chứng cái bằng lái Vn ra tiếng Pháp là vi vu được(b)(b)(b)

DinhHaiChau

Xe máy
Ủa, mình cũng từng ở Úc thì thấy hình như hơi khác mà:

- Các "tạm trú nhân" như khách du lịch, du học sinh... có thể dùng bằng lái nước mình trong thời gian visa ở đó nhưng phải có kèm theo bản dịch tiếng Anh do các certified translators làm. Thường thì dễ nhất cho sinh viên là trong trường có đủ mấy dịch vụ này. Tay lái thuận tay lái nghịch gì lái tuốt vì bằng lái mình đâu có ghi, làm sao ông police ở ngoài đường biết cái xứ VN lái xe bên nào! Tôi từng bị police thổi vào bắt thổi rượu, họ nhìn nhìn bằng lái Việt Nam ép plastic bong mép dính mực tèm lem của mình (nếu không có cái ảnh không chừng là cầm ngược mất) vài giây một cách bình thản rồi trả lại cho đi.

- Các "thường trú nhân" như di dân, tị nạn... thì được dùng bằng cũ kèm bản dịch trong thời gian 3 hay 6 tháng gì đó thì phải thì đổi bằng.

lazyboyz

Xe tải
Em thấy chạy được tuốt, bọn Hertz/Avis/Budget đều chấp nhận bằng Việt nam khi mình thuê xe, các loại tay lái nghịch/thuận đều OK.

Điều kiện cần là:

1. Bằng của các bác phải dịch + có công chứng ra tiếng của nước sở tại, hoặc chỉ cần tiếng Anh là đủ, và tất nhiên phải còn hạn. Bác nào cần bản dịch tiếng Anh bằng lái xe pm email em gửi cho, sorry em không biết post attach file vào đây.

2. Có International Credit Card

3. Hộ chiếu và visa còn hạn.

Đấy là cho loại dùng tạm thời trong thời gian đi công tác ngắn, hoặc đi chơi. Nếu bác nào ở dài hạn hơn thì tốt nhất là thi bằng lái của nước sở tại. Mất một chút tiền, và thời gian nhưng thi đơn giản và cái bằng lái xe của họ dùng đựoc vào rất nhiều việc khác.

(b)

9Dragon

Xe tăng
Em thấy chạy được tuốt, bọn Hertz/Avis/Budget đều chấp nhận bằng Việt nam khi mình thuê xe, các loại tay lái nghịch/thuận đều OK.

Điều kiện cần là:

1. Bằng của các bác phải dịch + có công chứng ra tiếng của nước sở tại, hoặc chỉ cần tiếng Anh là đủ, và tất nhiên phải còn hạn. Bác nào cần bản dịch tiếng Anh bằng lái xe pm email em gửi cho, sorry em không biết post attach file vào đây.

2. Có International Credit Card

3. Hộ chiếu và visa còn hạn.

Đấy là cho loại dùng tạm thời trong thời gian đi công tác ngắn, hoặc đi chơi. Nếu bác nào ở dài hạn hơn thì tốt nhất là thi bằng lái của nước sở tại. Mất một chút tiền, và thời gian nhưng thi đơn giản và cái bằng lái xe của họ dùng đựoc vào rất nhiều việc khác.

(b)
Em cảm ơn bác nhá, đúng người rồi (b)

am_beagle

Xe tải
Một vấn đề lớn hơn được đổi bằng, hay vẫn dùng bằng Việt, là chuyện bảo hiểm. Khi lái xe ở nước ngoài, các bác cẩn thận về việc này.
Lái xe của bạn bè, thì có bảo hiểm của họ. Lái xe thuê thì phải mua bảo hiểm, thường là hãng cho thuê xe bán luôn. Ở Mỹ là vài chục đô một ngày, ở châu Âu cũng thế.
Không có việc gì thì không sao, mà hễ có việc, mình bị lỗi, là từ vài trăm, đến vài ngàn, và có khi hàng trăm ngàn đôla hoặc Eurô (bồi thường thiệt hại vật chất của xe, bệnh viện phí, lương bổng nạn nhân khi nằm viện, hoặc bồi thường thiệt hại kinh tế cho người bị nạn)

:77::77:

khoinguyen

Xe điện
Tôi sắp qua Úc chơi 6 tháng, hỏi thêm cụ là sang đó muốn lái xe có phải thi lại cả lái và luật không cụ? có người bảo chỉ cần dịch và công chứng là ok rồi. Cụ trả lời em sớm tí nhé để em quyết định có đi công chứng bằng lái hay không. Vote cụ.

lái đêm

Xe buýt
Cái hồi ở VN mua được bằng Em thấy hội bên Pháp toàn tranh thủ tháng nghỉ hè hoặc ăn tết về mua lấy 1 cái sang đó chạy Cụ ạ. Cụ cứ dịch công chứng sau đó qua bộ ngoại giao đóng cái dấu vào là OK .

:)):)):)):)):)):)):)):))

pavilon

[Tịch thu bằng lái]
Đc chấp nhận tại France nhưng trong vòng 1năm kể từ khi bác đặt chân tới France bác fải khai báo và đkí. Như e đây sau 1năm mới đi làm k đc chấp nhận nhưng thỉnh thoảng e vẫn chạy nhưng may mắn k bị Police sờ gáy. Nói chung Police họ cũng biết ng Việt mình bên đó k quậy phá nên cũng ít bị chú ý hơn mấy bác Rệp.

Chỉnh sửa cuối:

pavilon

[Tịch thu bằng lái]
Cái hồi ở VN mua được bằng Em thấy hội bên Pháp toàn tranh thủ tháng nghỉ hè hoặc ăn tết về mua lấy 1 cái sang đó chạy Cụ ạ. Cụ cứ dịch công chứng sau đó qua bộ ngoại giao đóng cái dấu vào là OK .

:)):)):)):)):)):)):)):))
Thi bằng lái bên Pháp rất khó mà max. Còn dịch sang công chứng cái này k đc đâu nha. May ra chỉ là tgian đầu các bác tới Pháp thôi. Nếu k vi phạm gì thì bác chạy cả năm chẳng ai động tới nhưng làm sao biết trc đc, luật bên Pháp chạy xe k có bằng là vô tù đó các bác nha.
Tốt nhất các bác sang đó học tập nên tìm hiểu kỹ trc khi làm gì đó, tránh tình trạng vi phạm luật pháp lằng nhằng lắm, mang tiếng và ảnh hưởng đến qúa trình học tập. Nó vào sổ đen rồi thì về sau làm thủ tục giấy tờ gì cũng bị soi, vì bên đó quản lí cng bằng máy mà, các bác cứ đi ra đg nhìn cảnh sát bắt ng nó chạy vào xe gõ máy tính là biết liền ah.