báo cáo tình trạng xe Mer sau 4 năm sử dụng (hoặc sau 5-7vạn km)

Natsumi07

Xe tải
e thấy Bim xem ra hay hỏng hóc và phải thay thế khá nhiều trong thời hạn sử dụng cũng như số km sử dụng như trên, vậy mer thì sao, mong các bác có cái nhìn toàn diện có thể chia sẻ sự thật để bà con cùng suy ngẫm lựa trọn, e cũng hơi hoang hoảng với cái vụ mer sau 3-5 năm sử dụng sẽ phải khá khá tón kém,
thanks các pro
mình đã mua một chú Mẹc C180 W202 ( đã cũ 8 năm và km báo 105000km) về chạy 4 năm thêm 48000 km rồi bán. Trong 4 năm chạy mình chỉ thay đĩa phanh, má
phanh, lọc gió, tuyo dẫn dầu phanh ( toàn làm lấy không phải vào xưởng trừ khi thay tuyo dầu) Đến khi bán chủ mới hoàn toàn hài lòng với tình trạng kỹ thuật của xe. Bây giờ mình đang chạy C180 W 203 được 2 năm với 48000 km, cứ đổ xăng là tít thôi, chưa có vấn đề gì. Nhưng đ/k là mình đang ở Đức

Bi Hip

Xe máy
cái loại này là cái loại cạnh tranh k lành mạnh đây này, chứ nếu là người tiêu dùng thông thường thì chắc chắn họ rất quan tâm và muốn biết, nhất là những ng mới sử dụng mer, còn cái loại này chắc là 1 con sâu nào đó bán mer đang bị thằng sếp nó ép doanh thu ra đứng đường bán hàng k thì nó cho cút, hơi tốn cơm gạo đc nuôi ăn học rồi
Nhà cháu phản đối cách nói chuyện của kụ này. A kay chơi trym cú qua.

CRV2011

Xe tải
Thực ra chả có ai căng thẳng nếu cụ chủ thớt lập thớt với tinh thần cầu thị và hỏi thực sự. Tuy nhiên cứ sau mỗi post thì cụ ấy lại tăng thêm ý đả kích và không có thành nên mọi người mới bực và căng thẳng thôi. Cá nhân em đã đi nhiều loại xe và từng sở hữu xe Ford, giờ sang đi Merc và thấy xe nào cũng bị chê về sửa chữa tốn kém. Tuy nhiên trộm vía là cả 2 xe Ford cũ của em và Merc bây giờ đều chả hỏng vặt gì cả.
Kụ theph nói chuẩn. Ý tưởng của chủ thớt là hay vì có nhiều người mua Mer cũ sẽ quan tâm. Nhưng càng ngày cụ chủ càng nói giọng điệu đả kích. Em dự là kụ chủ đang phân vân chọn mua audi hoặc mer cũ nhưng đang cân nhắc tiền nuôi vợ 2.

artmedia5881

Xe container
Bạn bác không có tiền đổ xăng để chạy xa đấy, chứ nghĩ như bác thì e cũng chịu bác! Xe e chạy được hơn 4 năm, gần 5 vạn rồi mà chỉ phải thay dầu, đổ xăng là chạy, đến bây giờ mới hỏng mỗi cái đèn soi biển số thôi. Mời bác tham khảo những bài viết khác trong box này trước khi mở topic nhé(b)
Em cũng có chung quan điểm như cụ này!

bean12

Xe tải
cái thành phần này đúng là văn hóa thuần nông, thích khoe mẽ, nghĩ là mình có cái mer là có thể tự cho rằng mình hơn ng và thích khoe khoang, bản chất con người và nền văn hóa thuần nông
mấy bài cụ cmt lại toàn thấy chê người này người nọ thuần nông thế cụ là giống gì? quý sờ tộc à

danghung83hn

Xe buýt
E đi xe hàn cỏ nhưng cũng xin thối mồm 1 câu là, của bền tại người :)) xe nhanh hỏng hay kô đa phần là do người đi. Còn Mec thì tiền nào của nấy ròy, Toy thì rất là tốt nhưng có $ thì e vẫn mua Bim or mec :">

Nông_dân

Xe buýt
Các cụ đi Mer đẳng cấp, chém cũng đẳng cấp thật. E thấy ko nhẹ nhàng và xây dựng lắm.
Dốt quá đấy tôi chẳng phải sale hãng nào cả. Chỉ thấy cách post bài của bác nó không có tí tẹo gì là được học hành. Đi Mercedes để khoe thôi à 8-} . Đúng là suy nghĩ của mấy Fan xe Nhật lùn, người mua xe Mer là những người bắt ô tô phục vụ mình không như mua xe Nhật Lùn là mình phục vụ nó ( bán lại ko mất giá :@ ) :
1.An toàn gần như tuyệt đối
2. Đẹp
3. Cũng là một cách để thể hiện đẳng cấp ( Thú thực là ở VN này ko phải anh giỏi là giàu mà còn phụ thuộc vào nhiều thứ khác nữa )
4. Độ bền tính rẻ thì cũng ngót nghét 25 năm mà vẫn tốt ( điển hình 01 gia đình người Đức đi vòng quanh thế giới )

ducleminh

Xe điện
Xe em C200 2009 .. đi 4,2 vạn... chỉ thay dầu, má phanh... tới lúc 6 vạn thì phải thay kha khá ( gara báo giá những đồ thay khi 6 vạn cho em là 14 triệu ). Trước em chạy qua Civic.. em thấy chi phí cũng không hơn kém mấy... xăng thì ăn bằng nhau. Chạy Mer đầm, bốc, cảm giác lái tốt, đi đường trường không có cảm giác mệt, mỏi lưng... vượt xe khác dễ dàng, vào cua chắc, giảm xóc hơi cứng, cách âm bình thường, phom nội thất giữ dáng lâu theo thời gian, âm thanh hay, nhiều option ngang xe hàn, thân vỏ cứng cáp ( ấn tay không bị lõm giống xe hàn và xe nhật ), nội thất hơi nặng mùi, điều hòa lạnh nhanh và sâu... Phiền 1 điều là đi mer gái nghĩ mình giàu có nhiều tiền nên theo nguyên cả bầy=)):)) vấn đề này em đang tìm cách khắc phục, vì em tính cũng hay cả nể :)) em nào nhiệt tình quá cũng ngại từ chối ạ =))
6 vạn mà phải thay đồ có 14 củ thì quá rẻ, cụ có nhầm không vậy?

Buki

Xe điện
e vừa đọc đc cái này , hết cả hồn, bác này nói rất đúng: "0 nên mua xe trong nước, kể cả Mẹc. Vào gara lần nào cũng đông như quân Nguyên, nếu xe tốt thì gara phải vắng khách sửa chữa chứ."
Cám ơn các bác đã đọc, mong được ae dùng Mẹc ủng hộ

Vớ phải thằng dở hơi thế này mà các cụ cũng rỗi hơi tư vấn. Mệ có thời gian đi hết gara hàn xẻng, mer.. Rút ra kết luận xe liên doanh ko tốt vì vào gara sao đông thế? Suy luận ngu nhỉ, chả biết trả lời thế nào cho hiểu đc đây.

Nghe chủ thớt giọng có vẻ hơi hâm và hơi ngu. Xin lỗi chủ thớt vì nói hơi thẳng nhá.

Chỉnh sửa cuối:

ranger211

Xe tăng
Em có con c200 đi từ 2003 đến nay vẫn đi. Khoảng 2 năm nay bắt đầu thay lặt vặt cũng nhiều . Sơ sơ em tính mất khoảng 100 củ. Còn những năm trước thì chỉ thay dầu ,lốp theo định kỳ thôi. Xe em bây giờ chạy hơn 17 vạn rồi

WHITE TIGER

Xe container
Để em thống kê xem xe của em đã hỏng và phải thay những gì nhé

5 ngàn km thay dầu máy 1 lần
1 vạn thay lọc dầu 1 lần
3 vạn thay lọc tinh,lọc thô
5 vạn thay giàn bi tỳ,thay dầu phanh,thay nước làm mát
6 vạn thay lọc tinh,lọc thô
8,5 vạn thay 2 giảm xóc trước với rotuyn ,dây curoa
9 vạn thay đôi lốp trước
10 vạn thay lọc tinh,lọc thô
10,5 vạn thay tiếp 1 đôi lốp nữa
11 vạn thay buly tăng curoa
12 vạn em thay buly máy phát và 1 rotuyn lái ngoài bên phụ
12,5 vạn thay dầu phanh,bảo dưỡng phanh

WHITE TIGER

Xe container
Choáng nhất là đợt đi thác Bản Giốc với nhà OF khi lên đến Bắc Kạn ăn tối mà có 1 con chạy tuyến 16 chỗ 313 đời 2007 đỗ bên cạnh chạy gần 100 vạn km.Tưởng nghe nhầm hóa ra không phải nên phải hỏi lại.Xe mỗi năm cày khoảng 20 vạn KM cho cung đường Hà Nội- Cao Bằng(sáng xuống HN,đêm về Cao Bằng).Sốc luôn

mgala

Xe đạp
can các cu tôi thấy chủ thớt 0 bình thường

m323

Xe tải
cháu thấy ông chủ thớt này có vấn đề, các cụ không nên phí công vào tư vấn làm dề

dao.dao91

Xe máy
tớ k muốn đôi co với mấy bác ném đá chứ tớ mà đôi co thành ra nhà sâu bán mer sẽ khóc .....
có điều mong là các bác có thể list ra danh sách các chi tiết cần thay thế và đã thay thế sau khoảng thời gian sử dụng thì a e có vẻ như học hỏi đc nhiều hơn là cứ đôi co bình phẩm quanh quẩn mấy cái câu nhất với đẳng cấp linh tinh gì đó, tất nhiên mấy cái vụ dầu, lọc miển bàn rồi, còn chuyện giá thành linh kiện cũng k phải là vấn đề bình luận
thanks
đọc bài này ức chế *éo chịu đc, bền hay không là tại người đi, merc thì cả thế giới đã công nhận là nó bền bỉ và an toàn. đa phần xe Đức đều như thế, đi 5 năm mà giữ xe thì xe còn quá ngon. nói như cụ nào đấy lanos mà con chạy ầm ầm huống chi là merc, có tiền với thích là múc thôi, sao phải xoắn. ra đọc kỹ lại cả thớt đi. phụ tùng ư? tôi đi c200 2008 đến giờ ngoài lốp và dầu ra *éo phải gì hết. haizz, buồn cho OF

mec c200a

Xe buýt
Xe em mer c200 avan 2007 tính đến năm ngoái là 6 vạn thay thế đồ hết 50 củ