Thảo luận Bảo dưỡng định kỳ Escape 2.3 ở mốc 4 vạn km

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Bất chợt tạt ngang vào cái thread này của 3H, hồi trước lượm được cái tài liệu "Ford Maintenance Schedule Guide - 2008", áp dụng cho một số dòng xe của Ford, với chi tiết các hạng mục cần phải kiểm tra và thay thể ở các mốc Miles khác nhau, tuy nhiên, nó lại bằng tiếng Anh, nếu cụ nào quan tâm, gửi cái email vào inbox, để share luôn một thể. Mới chỉ có email của 3H và Lapin, sent rồi đấy, tham khảo nhé
Tks bác, em nhận đc email rồi.

chã lập thớt thiệt là hót nên em bồ hóng!
Bác hóng làm gì, chuẩn bị đi bảo dưỡng cùng em là vừa rồi!

cháu lên 3

Xe container
em hóng vụ này của cụ Phan, vì xe em cũng 3,7 vạn rồi

hoangchung06

Xe buýt
Xe em cũng đã làm bảo dưỡng ở mức 4 vạn rồi, nhưng nếu theo đúng danh mục bảo dưỡng của các ông hãng thì làm và thay nhiều thứ lắm, nên hôm đó xe em chỉ làm một số thứ sau thôi Phan3H tham khảo xem thế nào nhé.
1- Thay thế: rotuyl cả đôi, tất cả các loại nước, lọc gió, lọc dầu ( lọc xăng cũng định thay nhưng lại thôi đợi Phan3H kiểm tra xem thế nào), dầu máy.
2- Kiểm tra: Khung gầm, dầu ( phanh và dầu hộp số sẽ thay ở mốc 5 vạn), Phanh ( bảo dưỡng 4 má phanh), đảo lốp căn chỉnh độ chụm, giảm sóc, vòng bi ...., nhưng còn quên mất không xem dầu mỡ cầu sau thế nào ( cái này khi nào Phan3H làm kiểm tra luôn nhé).

EZdong

Xe điện
Xe em cũng đã làm bảo dưỡng ở mức 4 vạn rồi, nhưng nếu theo đúng danh mục bảo dưỡng của các ông hãng thì làm và thay nhiều thứ lắm, nên hôm đó xe em chỉ làm một số thứ sau thôi Phan3H tham khảo xem thế nào nhé.
1- Thay thế: rotuyl cả đôi, tất cả các loại nước, lọc gió, lọc dầu ( lọc xăng cũng định thay nhưng lại thôi đợi Phan3H kiểm tra xem thế nào), dầu máy.
2- Kiểm tra: Khung gầm, dầu ( phanh và dầu hộp số sẽ thay ở mốc 5 vạn), Phanh ( bảo dưỡng 4 má phanh), đảo lốp căn chỉnh độ chụm, giảm sóc, vòng bi ...., nhưng còn quên mất không xem dầu mỡ cầu sau thế nào ( cái này khi nào Phan3H làm kiểm tra luôn nhé).
Sáng nay em thay lọc xăng, đổ ra đen kịt luôn cụ ợ!:D

tung_ey

Xe tải
Em cũng sắp đến mốc 4 vạn, hóng cụ Phan3H report: các hạng mục, và chỗ bảo dưỡng nhá. Em dự định ngoài các hạng mục thông thường, còn thay luôn cả bộ móng nữa. Em dự sau khi đi Lũng Cú về thì xử lý vụ này.

tung_ey

Xe tải
Sao lại có phụ tùng nào đắt thế hả cụ, em tưởng một bộ phận phụ tùng riêng lẻ tối đa chỉ sáu bảy chục củ thôi chứ cụ??? [-O<

- Dầu phanh: Hãng nó bảo thay thì cụ cứ thay đi, đừng ngại vì nghe là vậy nhưng thay đơn giản thôi.
- Dầu hộp số: Nếu chạy băm bổ thì có thể thay ở mức 5 vạn, còn chạy bình thường để 7 vạn thay cũng được. Thay cái món này còn lằng nhằng hơn thay dầu phanh.
@ các cụ Ếch 2.3 cũ: Nên chú ý cái hộp số trước khi độ - đẽo - thay - tháo bất cứ cái gì khác, thay dầu hộp số không đáng bao nhiêu tiền nhưng an tâm, vì vừa rồi em có vào Ford Hải Phòng làm lặt vặt, thấy 1 con Ếch đỏ boc-đô (giống của mợ gì thi off-road ấy) nằm đấy, hỏi ra thì biết hỏng hộp số và chủ xe vứt *** xe lại xưởng không biết làm gì vì giá của hộp số là 240tr, trong khi con xe bán giỏi được 400tr.

Maybach Tàu

Xe container
Giật mình thấy xe mình phanh không ăn lắm, thế mà đi kiểm tra thì các bố thợ đè ra thay 2 má phanh trước mất toi hơn 2 củ. Vẫn cảm thấy chưa ăn so với xe khác. Chã nhắc mới nhó ra vụ dầu phanh :(

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
em hóng vụ này của cụ Phan, vì xe em cũng 3,7 vạn rồi
Hay đợt tới đi làm cùng em luôn nhá!

Em sẽ bảo CVDV in ra những hạng mục theo hãng khuyến cáo có trong phần mềm của Đại lý. Căn cứ vào đó sẽ làm những gì cần thiết cho đợt bảo dưỡng tới.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Sáng nay em thay lọc xăng, đổ ra đen kịt luôn cụ ợ!:D
Bác chạy mấy vạn mà lọc xăng đen kịt ạ? Bác thường chạy loại xăng nào?

Giật mình thấy xe mình phanh không ăn lắm, thế mà đi kiểm tra thì các bố thợ đè ra thay 2 má phanh trước mất toi hơn 2 củ. Vẫn cảm thấy chưa ăn so với xe khác. Chã nhắc mới nhó ra vụ dầu phanh :(
Thay má phanh mà mất hơn 2 củ chứng tỏ nhà lão ko biết tiêu tiền vào đâu rồi :D

Mà đợt TẾT ra Bắc còn trốn anh em đi HG nữa chớ!

Alexandre Ciskob

Xe điện
Xe em 5 vạn, phải hóng vụ này thôi.

Chã thay thêm 2 cái airbag cho ló an toàn :D em đùa tý thôi

Alexandre Ciskob

Xe điện

!
Em thay lọc xăng ở 3 vạn, đen như nước cống ạ
Em toàn chạy A95, đi xa mới phải xài 92 (khoảng 10% thôi)

EZdong

Xe điện
Chủ yếu A92 bác ạ!:D Quan trọng là chạ biết được bể xăng bửn nhiều hay ít:(( có cụ nào nhà mềnh xài E5 chưa ạ?
Túm lại là thay lọc xăng ở mốc 4 vạn là quá chuẩn!:D

lapin

Xe container
Em mới chạy vạn 2, dùng 95, chưa dùng cũng chả dám dùng e5. Kiểu này đi thay lọc xăng sớm thôi:D

bongkhanhlinh

Xe tăng
Tiện đây các cụ cho e hỏi, xe e Focus 3,2 vạn,mua lại của 1 chị cùng cq nhưng hỏi lịch sử sửa chữa bà này chịu (toàn chồng làm mà hắn đi ctac dài ngày,e chán k muốn hỏi).Nay e muốn đi bảo dưỡng thì các cụ cho e hỏi là nên ra hãng hay 1 số ga ra như Car care hay Vietvoiz nhỉ.e có bhiem Li nhưng chắ bảo dưỡng thì k liên quan nhỉ?

EZdong

Xe điện
Tiện đây các cụ cho e hỏi, xe e Focus 3,2 vạn,mua lại của 1 chị cùng cq nhưng hỏi lịch sử sửa chữa bà này chịu (toàn chồng làm mà hắn đi ctac dài ngày,e chán k muốn hỏi).Nay e muốn đi bảo dưỡng thì các cụ cho e hỏi là nên ra hãng hay 1 số ga ra như Car care hay Vietvoiz nhỉ.e có bhiem Li nhưng chắ bảo dưỡng thì k liên quan nhỉ?
Thực ra BD định kỳ thì nên thay một số thứ tùy loại xe (cái này nên theo HDSD) theo khuyến cáo, kiểm tra xem có ốc vít nào còn xiết thêm được không...., còn làm ở đâu thì tùy, vào hãng thì quy trình có sẵn, thiết bị ngon, thợ thuyền thì cũng khó đánh giá! (Nhất đồ nhì nghề mà bác!). Nếu thay thế một số thứ (lọc xăng, dầu máy, nước làm mát, dầu phanh...) thì cũng không quá phức tạp, nếu bác tự làm được theo HDSD cũng ổn mà bác!:D

Quangtl

Xe hơi
Xe em chạy thôi chạy đến 4 vạn, em đem vào hãng dở sách hưhưởng dẫn ra em bảo thay dầu hộp số, dầu cầu sau, nhân viên bảo hộp số MT (xe em 2.0) Không cần thay, em không tin bảo lấy mẫu dầu ra xem đen chưa ? Thợ mở ốc xã thấy dâu còn mới, màu vàng ươm không đen nên em đe chạy tiếp đến 5 vạn giờ định thay luôn tất tần tất được chưa các bác ?

xe muon

Xe tăng
Em moi thớt lên để hóng report.

at2009

Xe tăng
Cụ Phan3H đi bảo dưỡng chưa không thấy Report nhể, cái này bổ ích cho anh em lắm, cụ nhớ report chi tiết các mục cần làm kể cả rá rổ nữa nhé:)

gl1600

Xe điện
Dầu phanh nên thay cụ ơi. vì em nghĩ ở mình môi trường ẩm, trong không khí nhiều nước, mà dầu phanh lại có chất hút nước. Thay dầu phanh chỉ cần thợ làm cẩn thận khâu xả air là OK mà cụ. EM thay còn sớm hơn cả lịch bảo dưỡng. Xe em là Ế vợ