[Funland] Bảo hiểm nhân thọ đầu tư có phải lùa gà

lenhhoxung1980

Xe điện
BHNT ở ta nó lung tung lắm.
Các cụ muốn phòng ngừa rủi ro thì cứ mua BH sức khoẻ tự nguyện. Tiền còn lại gửi tiết kiệm, linh hoạt sử dụng và chuyển đổi mục đích.
Chứ găm vào BHNT thì chỉ khi thu nhập dư dả, mà mua QL tử vong cơ bản thôi, mua các đk bổ sung nhiều thì phí nó lớn hơn tiền lãi, gửi lâu năm tiền nó hụt đi lại xót của mà ko biết bản chất là mất tiền phí bảo hiểm.
Đúng rồi cụ. Đừng nên mua hỗn hợp, nên tách rời cái nào ra cái đấy: 1 gói QL tử vong, thương tật cơ bản nên được ưu tiên số 1 cho lao động chính trong gia đình. Sau đó có điều kiện thì mua thêm các gói khác: sức khỏe, tích lũy....
Không nên mua các gói BHNT cho trẻ con: tích lũy thì ít, mà lại bảo vệ không đúng đối tượng.

nhatthang

Xe tăng

Em có bị lùa gà ko ạ,.
Em mua năm ngoái lúc 33 tuổi, và đoạn thời hạn đóng phí là 66 thì có phải em đóng 66 năm nữa k ạ. Mà đóng 66 năm nữa là em 99 tuổi :))
Thực sự mất dạy
Cụ trẻ thế mà đã có firm riêng rồi.

Kia_fote

Xe điện
Đa cấp thật ấy em ạ. Nhưng công nhận hội đó sống sung sướng, toàn thấy du lịch chơi bời không thôi mà thu nhập hàng tháng gần 100tr (chụp cả tin nhắn thu nhập hàng tháng cho chị). Nó còn mắng mình là không chịu thay đổi tư duy, chỉ còng cọc đi làm thuê với đồng lương dặt dẹo. Nhưng mình không có khiếu và tính ngại ngùng nên không thể bán bảo hiểm đc hic. Số nghèo!
Đờ mờ, nhà em mới bực mình. Lương thưởng đưa vk quản, vác đi mua bảo hiểm linh tinh. Bữa thấy có cái Mer E bóng loáng đậu ở cổng, vk chạy ra lấy cái túi quà mang vô, em hỏi ai đấy thì vk nói con bé bán BH tới đưa quà tết :))

Kia_fote

Xe điện
Cụ nào thông thái mà tìm hiểu thì bảo hiểm chỉ có thiệt, lấy đâu ra bị thịt mà lùa gà. Chỉ có gà thì mới bị lùa và bị vặt lông thịt thôi.
Nếu thông thái chẳng ai mua BHNT này đâu cụ.

fanmu1234

Tháo bánh

Em có bị lùa gà ko ạ,.
Em mua năm ngoái lúc 33 tuổi, và đoạn thời hạn đóng phí là 66 thì có phải em đóng 66 năm nữa k ạ. Mà đóng 66 năm nữa là em 99 tuổi :))
Thực sự mất dạy
Số tiền cụ thực đóng chỉ khoảng 20 năm thôi. Từ năm thứ 21 trở đi Cty BH sẽ trừ tiền đóng của cụ vào các khoản mục BHNT, BHYT và BH tai nạn.

Nếu cụ chết trước năm 99 tuổi thì con cái cụ được hưởng. Cụ chết sau năm 99 tuổi thì cụ mất sạch tiền BH đã đóng, và không nhận được xu nào của BH.

Riêng khoản mục 2,6 triệu đồng phân bổ vào quỹ đầu tư, xem nhụ cụ mua pháo cho thằng khác đốt, nói nặng hơn là cụ cầm bòi cho thằng khác đái.

Vì lợi thì chia đôi, lỗ cụ chịu 1 mình. Nhưng nó chi phí quản lý quỹ rất cao, thì dụ lãi 2 củ, nó hạch toán phí phí quản lý 1,8 củ, còn lại 200k lãi ròng nó chia cụ 100k =))=))=)). Vậy nên cụ thấy lương của NV biên chế cty BHrất cao, gần 1 tỷ/năm

Lỗ thì 1 mình cụ chịu, thậm chí lỗ nó vẫn hạch toán phí quản lý.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Bản chất của bảo hiểm nhân thọ đâu phải để tích góp tiền. Nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm chứ.
Đơn giản xuất phát điểm nó như bảo hiểm tự nguyện xe ô tô. Mỗi năm nộp 10 triệu, nếu xe cháy cụ được đền 1 tỷ, hỏng hóc được tiền sửa chữa. Nếu không việc gì thì cụ mất 10 triệu, chả được lấy về đồng nào.
Cốt lõi của BHNT cũng thế, nộp hàng năm 10 triệu, chết được bồi thường 1 tỷ, ốm đau có tiền chữa bệnh v.v...
Nếu như thế thì chả ai thắc mắc sao cuối năm tôi không được lấy tiền về. Vì tiền đó đã chi trả cho những người bị rủi ro cùng với chi lương, hoa hồng và phí quản lý của cty bảo hiểm.
Nhưng như thế thì không hấp dẫn lắm. Bọn công ty bảo hiểm nghĩ ra công thức phức tạp nhưng hấp dẫn hơn. Hàng năm đóng 50 triệu, 10 triệu vẫn là chi phí lõi để bảo hiểm cho KH. 40 triệu còn lại bọn nó đem đi đầu tư hay đơn giản là gửi ngân hàng. Sau đó phần lãi chia với khách hàng, phần gốc 40 triệu cũng tích lũy lại. Sau 1 số năm người mua bảo hiểm sẽ được nhận lại phần gốc tích lũy và phần lãi phát sinh của 40 triệu này.
Hiểu cơ chế như thế thì sẽ thấy số tiền nhận về sau 1 số năm chắc chắn sẽ không thể bắng gửi tiết kiệm do:
- Phải góp vào để chi trả cho những người đã gặp rủi ro và được bồi thường (10 triệu hàng năm trong ví dụ trên).
- Trả hoa hồng cho môi giới.
- Chia sẻ lợi nhuận với cty bảo hiểm.
Nhưng cái lợi thì cũng tương tự mua bảo hiểm thân vỏ ô tô: khi xảy ra rủi ro thì được chi trả, ốm đau được cho tiền chữa, tử vong thì vợ con được 1 cục tiền.
Đấy các cụ mua BHNT mà hiểu được mục đích là để phòng rủi ro thì hãy mua, còn nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm. 2 cái 2 mục đích rõ ràng. Nếu không hiểu rõ mục đích mà cắm đầu vào mua rồi lại chửi bọn bảo hiểm thì hơi buồn cười.
(Các con số trên chỉ có tính chất minh họa)
Nó cũng tương tự bỏ tiền ra mua bảo hiểm thân vỏ, cuối năm đến đòi lại tiền vì cả năm xe không bị sao cả 😁
Nó vẽ ra để bắt người đóng không nhảy, hoặc bỏ giữa chừng (bỏ thì phí). Đồng thời tiền gửi thì ít hơn NH nhiều. Nó lợi đủ đường. Hình thức bán đa cấp, hoa hồng nhiều, chủ yếu bán người quen, thịt luộc người quen.

labana

Xe hơi
Tại ảnh số 03, từ năm thứ 17 đến năm thứ 20 cụ không phải đóng thêm tiền, nhưng giá trị 3 loại BH gồm BHNT , BHYT, BH tai nạn của cụ vẫn là 1,4 tỷ, nhưng trong 3 năm Công ty BH chỉ trừ của cụ có 42 triệu cho 3 năm là có lợi cho cụ.

Nhưng từ năm từ 21 đến năm thứ 29 thì BH tai nạn cụ không còn hiệu lực dẫn đến quyền lợi BH chỉ còn 900 triệu, nhưng mỗi năm cụ phải đóng rất nhiều tiền, cụ thể năm thứ 21 -22 là 33 triệu đồng trong 2 năm. năm từ 22-25 cụ phải đóng 50 triệu đồng cho 3 năm, năm 25-28 cụ phải đóng 75 triệu đồng cho 3 năm,

Thậm chí đến năm thứ 29 của hợp đồng cụ phải đóng 107 triệu đồng cho 1 năm (thật là khủng khiếp). Có lẽ Cty BH đánh giá khả năng cụ bị rủi ro cao nên chém 107 triệu 1 năm cho khoản chi trả 900 triệu.

Ai không đọc kỹ Hđ thì đến năm cuối sẽ mất sạch tiền dành dụm, huhuhuh

Tóm lại người mua BH chỉ từ hòa đến thua, cty BH từ hòa đến thắng.
cụ ơi cụ đang nói bảng nào mà e nhìn không ra những con số cụ nêu nhỉ. nghe vậy cũng hoảng quá

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ trẻ thế mà đã có firm riêng rồi.
Trẻ gì cụ ơi.
35 tuổi cụ Giáp đã là tư lệnh
Số tiền cụ thực đóng chỉ khoảng 20 năm thôi. Từ năm thứ 21 trở đi Cty BH sẽ trừ tiền đóng của cụ vào các khoản mục BHNT, BHYT và BH tai nạn.

Nếu cụ chết trước năm 99 tuổi thì con cái cụ được hưởng. Cụ chết sau năm 99 tuổi thì cụ mất sạch tiền BH đã đóng, và không nhận được xu nào của BH.

Riêng khoản mục 2,6 triệu đồng phân bổ vào quỹ đầu tư, xem nhụ cụ mua pháo cho thằng khác đốt, nói nặng hơn là cụ cầm bòi cho thằng khác đái.

Vì lợi thì chia đôi, lỗ cụ chịu 1 mình. Nhưng nó chi phí quản lý quỹ rất cao, thì dụ lãi 2 củ, nó hạch toán phí phí quản lý 1,8 củ, còn lại 200k lãi ròng nó chia cụ 100k =))=))=)). Vậy nên cụ thấy lương của NV biên chế cty BHrất cao, gần 1 tỷ/năm

Chỗ nào nó ghi là đóng 20 năm đấy cụ

L.C.D

Xe container
Đa cấp thật ấy em ạ. Nhưng công nhận hội đó sống sung sướng, toàn thấy du lịch chơi bời không thôi mà thu nhập hàng tháng gần 100tr (chụp cả tin nhắn thu nhập hàng tháng cho chị). Nó còn mắng mình là không chịu thay đổi tư duy, chỉ còng cọc đi làm thuê với đồng lương dặt dẹo. Nhưng mình không có khiếu và tính ngại ngùng nên không thể bán bảo hiểm đc hic. Số nghèo!
Em cũng ko làm đc chị ạ, dù e có nhiều cơ hội kiếm tiền.
Da mặt em mỏng nhìn rõ các mạch máu nên em tự biết e ko thể làm các công việc phải mặt dày chèo kéo ép uổng ng khác 😂

quandaica2001

Xe tải
Nói BHNT lừa đào thì hơi quá nhưng nói lùa gà là đúng. Ngoài những việc tính toán rồi rắm như các cụ nói ở trên thì HĐ bảo hiểm cũng nhiều vấn đề phức tạp mà không nghiên cứu kỹ câu chữ, các cụ cũng dễ bị từ chối bồi thường. Em nói ví dụ: rủi ro xảy đến khi vi phạm pháp luật…
Ở đây bàn một chút về quyền lợi khi tử vong (như cụ nào trên có nói là đền bù cao nhất). Tử vong chủ yếu do hai nguyên nhân:
1. Do bệnh tât.
Lúc này BH sẽ lục tung hồ sơ khám chữa bệnh của các cun lên tìm mọi cách để xem các cụ có bệnh gì đó mà các cụ không khai báo khi ký hợp đồng không (việc mà đúng ra họ phải làm từ trước khi ký HĐ) và sẽ từ chối chi trả quyền lợi BH khi có vấn đề gì đó mà họ cho rằng là nguyên nhân liên quan đến bệnh dẫn đến từ vong và điều này đôi khi rất mơ hồ.
2. Do tai nạn, thương tích
Nguyên nhân tử vong này phần lớn bắt nguồn từ việc do lái xe có nồng độ cồn, va chạm ngoài xã hội để ảo vệ gia đình, bản thân hoặc thậm chí ko đội mũ bh hoặc đội mũ ko cài quai khi đi xe máy… những vi phạm này BH vin vào để từ chối chi trả quyền lợi BH thì có cãi đc không? Chính vì thế mà có cụ nào trên đây nói chẳng thấy ai tử vong mà được BH đền bù.
Vậy nên mỗi khi có tranh chấp xảy ra ng mua BH thường thua hoặc có thắng thì phải thuê luật sư, phải ra toà may ra mới được bồi thường.
Nếu thế thì bên BH quá khốn n ạn,ăn chửi cũng đúng.

sinhtoxoai

Xe tải
Trẻ gì cụ ơi.
35 tuổi cụ Giáp đã là tư lệnh

Chỗ nào nó ghi là đóng 20 năm đấy cụ
Cụ xem bảng minh họa dòng tiền, đến năm thứ 20 cụ đóng đều đặn thì thu hồi về đủ số tiền bỏ ra không. Nếu đủ thì coi như là rút đủ gốc. Còn thì cứ lúc nào giá trị hoàn lại của HĐ có tiền thì mọi người vẫn rút được mà, chỉ có điều chưa đủ năm đủ tháng thì rút bị lỗ nhiều thôi ạ

Mũi tên bạc

Xe container
Một số cụ ở bên thớt bảo hiểm xã hội cứ hô không đóng, rồi đóng bảo hiểm nhân thọ cũng thế mà tiền cao hơn, ... có khi giờ đang ngậm bồ hòn làm ngọt :D Lương của nhân viên cao thế lấy đâu ra, toàn từ tiền của người đóng. Lúc nhận tiền thì mới biết được thế nào. Hợp đồng thì toàn 60-70 năm mới kết thúc mà em thấy toàn bảo sau 20 năm là đã nhận được tiền rồi. Giống như của diễn viên Ngọc Lan thôi.

lai 4 fun

Xe tải
Em cũng ko làm đc chị ạ, dù e có nhiều cơ hội kiếm tiền.
Da mặt em mỏng nhìn rõ các mạch máu nên em tự biết e ko thể làm các công việc phải mặt dày chèo kéo ép uổng ng khác 😂
Mặt em cũng mỏng. Em sợ công việc đòi hỏi mặt dầy này lắm luôn há há.

lai 4 fun

Xe tải
Có lần post rồi nhưng em post lại vì mỗi lần nghĩ đến em lại thấy h.ã.m với cách bán hàng của tụi này. Nguyên văn bài của tụi nó là : “ Chị khách hàng bảo để sau Tết chị tính xem có mua BHNT bên em không thì chị trả lời . Nhưng chị ơi tai nạn hay rủi ro nó đến thì nó không chờ sau Tết đâu chị nhá “. Em xin lỗi nghe cái giọng thế em chả bao giờ bỏ tiền ra thế cho nhanh.

L.C.D

Xe container
Một số cụ ở bên thớt bảo hiểm xã hội cứ hô không đóng, rồi đóng bảo hiểm nhân thọ cũng thế mà tiền cao hơn, ... có khi giờ đang ngậm bồ hòn làm ngọt :D Lương của nhân viên cao thế lấy đâu ra, toàn từ tiền của người đóng. Lúc nhận tiền thì mới biết được thế nào. Hợp đồng thì toàn 60-70 năm mới kết thúc mà em thấy toàn bảo sau 20 năm là đã nhận được tiền rồi. Giống như của diễn viên Ngọc Lan thôi.
Riêng những trò mua gói kéo dài những bnh năm, em ko có niềm tin luôn.

Hiếm đại lý tư vấn có tâm, toàn tư vấn đểu
đúng rồi cụ, nên em mua BHNT phải ngồi cày hợp đồng, có vấn đề gì chưa hiểu là lại tìm về cày lại hợp đồng tiếp. Ký 1 cái hợp đồng hàng chục năm đến 2 chục năm đâu phải cứ đặt bút cái xoẹt là xong

L.C.D

Xe container
Có lần post rồi nhưng em post lại vì mỗi lần nghĩ đến em lại thấy h.ã.m với cách bán hàng của tụi này. Nguyên văn bài của tụi nó là : “ Chị khách hàng bảo để sau Tết chị tính xem có mua BHNT bên em không thì chị trả lời . Nhưng chị ơi tai nạn hay rủi ro nó đến thì nó không chờ sau Tết đâu chị nhá “. Em xin lỗi nghe cái giọng thế em chả bao giờ bỏ tiền ra thế cho nhanh.
Sao cụ ko bảo nó: mày còn ăn nói với khách như thế thì mày mua gói bảo hiểm to to đi con ạ, đặc biệt là gói bảo hiểm nha khoa í!

ngoc_phuong

Xe lăn
Kiện gì bác? Bên bảo hiểm có làm gì sai luật hay sao mà đòi kiện?

VD bác đi mua nhà, sales bảo nhà khu này hot lắm, thanh khoản cao, dễ cho thuê, giá tăng phải 20%/năm.

Mua xong ôm 2 năm nhà không ai thuê, bán giá gốc không ai mua, trừ khi bán lỗ 20% ví dụ vậy. Rồi bác có kiện thằng sales lừa bác không?

Các bác trên đây (kể cả bác chủ top) tui có thấy bị lừa chỗ nào đâu? Trừ khi các bác thu âm được thằng sale nó bảo: tui cam kết lãi abc, không được thì tui bỏ tiền túi ra bù vào.
A nói cũng không đúng.
Bản chất của nó là mập mờ, thiếu minh bạch. Kể cả đến luật sư,..chứ đừng nói tôi và anh .cũng ko hiểu hết các thuật ngữ của BHNT đâu.
Bút sa là gà chết. A nhớ cho.
Nhưng nếu chúng tư vấn rõ ràng. Chắc chắn không mấy người mua.
Nhiều a vẫn ngậm bồ hoàn đấy.

Thichtat

Xe tăng

Nếu sau 20 năm không đóng thì độ hơn 7 chục là nó trừ hết tiền tích lũy rồi, như vậy là hợp đồng tự động hết hiệu lực, chưa cần chờ cụ ấy thọ đến 99 tuổi để hưởng đâu cụ.