[Thảo luận] Bật nhạc và không bật - Một số tình huống trên đường các bác giúp em với ạ

duanhngheo

Xe máy
Các cụ giúp em với được không ạ? Em xin cảm ơn các cụ:

Chuyện là thế này:

Hằng ngày mỗi khi lái em toàn vặn nhạc to, cửa kính thì không hạ một tí nào hết. Cái việc vừa nghe nhạc vừa lái, lúc mệt cũng như không làm em đã quen rồi. Nhưng em thắc mắc nhiều lắm các cụ ạ, bây giờ tắt nhạc đi và lái em thấy không sướng, vì lúc nào lái cũng có nhạc để nghe giờ tắt đi thấy thiếu thiếu một cái gì đấy khi lái.

Em thì ít lái buổi tối, thỉnh thoảng thì đi lượn lờ tí, rồi có lúc lên đèo và xuốg đèo. Mỗi khi đi đèo...em vặn nhỏ nhạc để đảm bảo an toàn...nhưng khi xuống đèo em thấy ghê tay lắm các cụ ạ: thứ 1 là ít đi đêm, cảm giác căn đường không tốt, thứ 2 là: khi xuống đèo cảm giác tiếng máy và cảm giác lái không tốt lắm, làm em đổ đèo cứ vù vù mà không cảm nhận được tốc độ, nhiều đoạn (đi MT em còn phải rà phanh trước 1 đoạn) nếu là ban ngày em ko làm vậy vì đi cùng 1 cung đường mà em biết.

Vậy thì các cụ có thể cho em 1 lời khuyên được không? Em phải làm gì để thay đổi cách lái cho phù hợp. Đôi khi việc không hạ kính lái, bật điều hòa em thấy rất khó thở...vậy nên để chế độ lấy gió như nào? Hình như trên xe có chế độ lấy gió ngoài va trong em cũng chẳng biết là em lấy trong hay ngoài nữa các cụ ạ? Các cụ tư vấn giúp em với ạ. Nếu hạ kính mà lái, cộng thêm tắt nhạc thì em thấy chưa quen lắm, đặc biệt là đi tối thấy tiếng máy kêu, cứ tưởng như mình lái nhanh lắm ý nhưng bình thường.

Dạo này đi đứng thế nào ý em toàn gặp phải bọn đi xe đạp nó cản trở chuyện là thế này các cụ ạ:

+ Vào đường chợ...đường đông ý, xe mình phải bò ra đường mà đi, em bị 1 cố bé cấp 3 đang đạp xe đạp đi trước đầu xe em tự nhiên, quay ngoắt lại 180 độ, chắc là cố bé đấy quay lại để mua một cái gì đấy vì vừa nhớ ra...chả để ý đến đằng sau có xe hay không cũng quành lại làm em hết hồn, phanh 1 nhát, ngồi trong xe chửi chửi nhưng chắc gì cô bé đấy hiểu và thông cảm cho mình...

+ Xe em đỗ bên phải đường, lúc lên xe thì có mấy cái xe đạp cũng là cùa mấy cố học sinh cấp 3 tiến gần đến xe em rồi, em lên xe nổ máy nhìn gương trái để cho tốp xe đấy đi trước sau đó mới xi nhan trái để đi. Trước khi đi, em nhìn vào gương trái thấy có 1 cô bé đi xe đạp cũng gần đến xe em, nhưng khoảng cách còn an toàn nên em quyết định rẽ trái để khời hành, nhưng trước lúc đi em không đánh ngoặt lái ngay (Lúc đó đã xi nhan trái) mà cho xe tiến thẳng khoảng 1, 2 mét gì đấy rồi mới rẽ. Trước lúc đánh ngoặt lái để rẽ, em chủ động nhìn gương một lần nữa an toàn thì mới ngoặt ai ngờ, nhìn vào gương một cái (chuyện không thể tưởg được) cố bé học sinh thật lơ đãng không biết tâm hồn cô ấy để đi đâu, lúc đó sắp đâm vào bên lái em rồi, em ngoặt 1 cái sang phải may mà còn nhanh, xe của cô bé đấy đã loạng quãng gần như mất lái, sau khi xe em ngoặt được thì dừng lại may cô bé đấy không đổ vào xe em, cái bàn đạp thì chạm nhẹ vào cái viền ở dưới gầm xe em, xước có tí tẹo tèo teo chả ai biết. E lại ngồi trong xe chửi, chắc gì cô bé đấy hiểu đâu....Em xuống quan sát xe, dù xe có bị làm sao e cũng chả làm gì được...Lên xe đi tiép vì hiện trường vẫn nguyên vẹn

+ Trời tối, em tiến xe để quành lại (do lúc đó đằng sau có 1 xe chiếu pha vào xe em) làm chói chói 1 tý, em cho xe tiến lên để quành đầu lại (lúc đó xe em vừa dừng để đưa người nhà xuống xe) đang quành lúc đó em đã quan sát không có cái xe nào cả. Ai ngờ đang lúc quành, 1 cô bé lại ở ngay đầu xe em, lúc đó đã quành được 90 độ (sang bên trái rồi) em giật cả mình sợ thật, sao cô bé lại ở đầu xe mình được nhỉ...hi hi, may mà không đâm vào đấy...không thì chít...

Chỉnh sửa cuối:

khottabit

Xe container
Mới lái, chưa quen xe, chưa có cảm giác xe, quan sát ko bao quát, xử lý non...
Trước tiên là bác phải tìm hiểu hết các chức năng của xe, chứ lấy gió trong với ngoài ko phân biệt đc thì ko ổn tý nào
Sau 1 thgian lái quen rồi tất cả các lỗi trên sẽ dần hết (b)

cesar

Xe tăng
Hi hi, chỗ bác nhiều học sinh cấp 3 nhỉ , tuổi này tâm hồn lãng đãng bác cứ còi to khi quay đầu, rẽ .. cho em:21::21:

DIRE

Xe buýt
Em nghĩ là bác nhìn gương hậu nhưng cô bé đi xe đạp rơi vào khoảng mù nên bác không thấy, bác nên nhìn gương rồi liếc qua vai minh 1 cái sau đó thấy ok thi rẽ bác ạ

master_guy

Xe buýt
Nhà bác này, đang chuyện nhạc nhẽo leo đồi leo dốc lại chuyển ngay sang chuyện ngoặt phải ngoặt trái, chả biết đường nào mà lần, chả hiểu ra làm sao cả. Bác nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng oto trước khi lên xe nhá, điều này tưởng thừa cơ mà có ích lắm bác ợ. Hơn nữa đọc để bác biết lấy gió ngoài và gió trong thế nào. Dù bác đang chạy xe hoặc xe đỗ trong gara thì cũng nên hạ cửa kính xuốgn 1 tí, khe hở bé bé thôi là được, đề phòng giống trường hợp 2 bác gì ở phố Lê Trọng Tấn - HN đó, xe ngập nước, kéo hết kính, bật điều hoà ngủ, thế là tèo luôn cả 2 bác.
Rút kinh nghiệm bác nhé! Em đi xe kể cả trời mưa, trời tuyết, trời nắng chang chang vẫn hạ cửa kính xuốgn ít nhất 1 cm. Để xe trong gara thì càng phải hạ, để xe ko bị mùi...
Còn chuyện bật nhạc thì bác cứ bật thôi, cơ mà nên hạ kính 1 tí, với lại bật ở mức độ vừa phải để còn nghe còi xe và tiếng động bên ngoài -> còn xử lý chứ bác, đúng ko nào?

doping

Xe tải
:77::77::77: chúc cụ lái xe an toàn ợ (b) e đọc đọc đọc mãi mới hỉu :102:

Evolution

Xe điện
Bật nhạc nhẹ nhàng đỡ hại thính lực :21::21::21:

Carens2009

Xe điện
Hix đóc lúc đâu thấy hỏi cách đi xe,đọc càng về cuối cữ nghĩ bác kể chuyện ma.Các cô gái đi xe đạp cứ tự nhiên xuất hiện đấy kô có lý do nào cả

duanhngheo

Xe máy
Hik, đọc văn của bác cứ như truyện ngắn, lổm cổm như ăn sỏi...:77::77:
Vâng văn em ngắn tí thui cụ. Ngày xưa lúc học phổ thông, viết văn em toàn chép sách ra ý chứ rồi ghép đoạn này với đoạn kia...Cảm ơn cụ nha, lần sau em sẽ cố gắng viết rõ ràng hơn.

duanhngheo

Xe máy
Hix đóc lúc đâu thấy hỏi cách đi xe,đọc càng về cuối cữ nghĩ bác kể chuyện ma.Các cô gái đi xe đạp cứ tự nhiên xuất hiện đấy kô có lý do nào cả
Chuyện ma đâu cụ chuyện thật 100% đấy cụ ợ. Nói chung là nhà em đi con Civic 2.0 At, nhiều lúc rất khó chịu cái góc chữ A vào cua là cứ phải liếc ngang liếc dọc, giảm hết tốc độ. Nhưng vẫn gặp phải mấy con ma quái gở kia...sợ quá...em bèn lên đây hỏi các cụ cách trị ma.

duanhngheo

Xe máy
Hơn nữa đọc để bác biết lấy gió ngoài và gió trong thế nào?
Em đã mang sách hướng dẫn ra đọc rồi, tổng hợp lại là thế này:

Xe em Civic 2.0 At

+ Em chỉ thấy sách nó nói là có 2 nút: lấy gió ngoài và tuần hoàn khí

+ Trong hầu hết các điều kiện, nên để chế độ lấy gió ngoài (Không khí bên ngoài đi vào hệ thống điều khiển khí hậu trong xe qua phía đáy của kính chắn gió) Giữ khu vực này sạch sẽ, không cho lá cây và mảnh vụn rơi vào.

+ Chuyển sang chế độ tuần hoàn khí khi lái xe qua khu vực có nhiều khói bụi, sau đó nên chuyển về chế độ lấy gió ngoài.

===> Vậy nút tuần hoàn khí đấy chính là lấy gió trong hử các cụ? Trong sách không có giải thích là việc bật đồng thời cả 2 nút, vậy bật đồng thời nút lấy gió ngoài và tuần hoàn khí có ảnh hưởng hay tác dụng gì không hử các cụ? Các cụ giải thích rõ hơn về 2 cái nút này giúp em được không ợ? Thanh các cụ.

duanhngheo

Xe máy
Em nghĩ là bác nhìn gương hậu nhưng cô bé đi xe đạp rơi vào khoảng mù nên bác không thấy, bác nên nhìn gương rồi liếc qua vai minh 1 cái sau đó thấy ok thi rẽ bác ạ
Em nghĩ là tâm hồn của các cô bé này để đi đâu thui. Từ lúc đó trở đi em toàn quan sát các cô bé học sinh đi xe đạp trên đường thường hay có đặc điểm như sau:

+ Hay đi sát vào 4B nhà mình đỗ bên đường (cho nên để đảm bảo tuyệt đối, dù chỉ là 1 chú 2B hay xe đạp...khi nhìn vào gương khoảng cách xa hy gần bây giờ là em nhường hết) nhưng vẫn gặp phải tình huống thứ 3 mà em nói ở trên đang lúc quành tự nhiên gặp phải tình huống 1 cô bé đi xe đạp (ở ngay trước xe + trời tối)===> đã được một cụ nói là mới lái tầm quan sát chưa rộng...sau này sẽ giỏi hơn theo thời gian...nên từ giờ em sẽ cố gắng quan sát, phán đoán để xử lý thật chính xác từng tình huống dù chỉ là một chi tiết nhỏ.

+ Thường đi tụm 5 tụm 3 và không để ý đường, cứ mải nói chuyện quên chuyện đằng sau có người xin vượt...mà đôi khi biết cũng làm ngơ vì mặc kệ, đâm thì đâm xe lớn đền xe bé chứ nên các cô ấy ko quan tâm cứ nói chuyện đã bao giờ 4B đến sát đít, xin vượt mới tạt vào cho vươt.

+ Cảm giác như 1 số cô bé đi trên đường, càm lái mà cứ như kô lái ý, đôi khi vừa lái mặt thì quay xuống đất (chắc học sinh ra đường ngạii) hoặc đang có các vệ tinh dõi theo, làm duyên làm dáng tí...

Chỉnh sửa cuối:

Lập Tái

Xe điện
oài ...xe em đang muốn độ thêm loa nghe cho nó phê ! lại chả bao giờ hạ kính lái..Đi trong phố có bật điều hòa thì chẳng lấy gió ngoài bao giờ...Ra khỏi phố thì hễ có điều kiện mở cửa hưởng ô xy xịn là em mở ngay, nhạc thì lúc nào cũng to gần hết cỡ ...Em đi an toàn phết ! :) Ít ra là có mấy cụ già già trong OF bẩu thế , đổ đèo 80km/h mà chả có cụ nào trong xe ướt bỉm cả ...Cái nì có lão QZDung làm chứng à nha !:21:
Đùa chút thôi chứ cụ chủ thớt có vẻ như mới lái xe thì phải , cảm nhận về xe chưa chuẩn nên nó thế ...cứ lái nhiều nó khắc quen thôi !(b)

SlowInFastOut

Xe đạp
Mới lái em toàn ghi nhật ký lỗi lái xe hàng ngày rồi ngâm cứu rút dần kinh nghiệm, dần dần sẽ quen thôi bác. Trước mắt có lẽ bác nên:
1. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng xe
2. Tìm mọi cách khắc phục tối đa các điểm mù (bên hông xe và góc chữ A)
3. Luôn nhủ lòng là các cô gái kia sắp đâm vào mình
3. Đừng mãi nghe nhạc và ngắm tà áo nữ sinh là được
Chúc bác lái xe an toàn!

SlowInFastOut

Xe đạp
Cụ chủ thớt: ===> Vậy nút tuần hoàn khí đấy chính là lấy gió trong hử các cụ? Trong sách không có giải thích là việc bật đồng thời cả 2 nút, vậy bật đồng thời nút lấy gió ngoài và tuần hoàn khí có ảnh hưởng hay tác dụng gì không hử các cụ? Các cụ giải thích rõ hơn về 2 cái nút này giúp em được không ợ? Thanh các cụ.[/quote]
Em tưởng được cái này thì thôi cái kia chứ?:ohmy:

duanhngheo

Xe máy
Đùa chút thôi chứ cụ chủ thớt có vẻ như mới lái xe thì phải , cảm nhận về xe chưa chuẩn nên nó thế ...cứ lái nhiều nó khắc quen thôi !(b)
Em có bằng và lái cũng được hơn 1 năm rùi. Ít chạy đường dài nên chưa lên tay được. Cụ cho em thêm thời gian nữa nha...để em luyện tập, nhưng em đổ đèo cũng được 80 giống cụ đấy :21: Cụ cũng luyện tập giống em nha, cụ không chăm chỉ luyện tập hay đi offroad thì em lại lên 90 - 1oo lúc nào không hay đấy.

A 3 5

Xe máy
Đổ đèo chầm chậm thui ko thì ko quay lại đc với OF để tán chuyện đâu.

wagon9751

Xe tăng
Em có bằng và lái cũng được hơn 1 năm rùi. Ít chạy đường dài nên chưa lên tay được. Cụ cho em thêm thời gian nữa nha...để em luyện tập, nhưng em đổ đèo cũng được 80 giống cụ đấy :21: Cụ cũng luyện tập giống em nha, cụ không chăm chỉ luyện tập hay đi offroad thì em lại lên 90 - 1oo lúc nào không hay đấy.
Cụ ơi cụ cứ đùa iem. Cụ đổ đèo thế thì e vái cụ rồi.Nguy hiểm lắm cụ ợ.
Dùng gió ngoài khi không khí ở ngoài trong lành, ít bụi.
Dùng gió trong khi ngược lại.
Cụ cần làm quen với góc mù đi. Tăng thời gian quan sát mặt đường, giảm thời gian quan sát các e nhé. Như vậy sẽ yên tâm mà "tám" với OFF cụ ạ.
Lưu ý: Dùng gió trong thời gian làm mát trong xe nhanh hơn và chỉ dùng đc 1 trong 2 thôi cụ ạ.
Chúc Cụ thượng lộ bình an.(b)