[Funland] BĐS hồi phục: tin mừng hay tin buồn.

tranhien1979

Xe tăng
Giá cả tăng lên sẽ giúp kích thích đầu cơ và tiêu dùng. Như vậy sẽ giải quyết được đống hàng tồn. Hàng tồn giảm sẽ giảm nợ xấu ở NH. Cả làng đều vui! Buổi tối chạy đường 5B thấy ngoài dãy nhà cao tầng được 40 50% đèn sáng, còn lại suốt cả chục km đen thùi lùi cả 2 bên. Giải quyết thắp sáng đèn chỗ này còn rất lâu.

Mơ về nơi xa

Xe đạp
Giá cả tăng lên sẽ giúp kích thích đầu cơ và tiêu dùng. Như vậy sẽ giải quyết được đống hàng tồn. Hàng tồn giảm sẽ giảm nợ xấu ở NH. Cả làng đều vui! Buổi tối chạy đường 5B thấy ngoài dãy nhà cao tầng được 40 50% đèn sáng, còn lại suốt cả chục km đen thùi lùi cả 2 bên. Giải quyết thắp sáng đèn chỗ này còn rất lâu.
Em nghĩ giờ này không ông nào đầu cơ nhảy vào đâu ạ. Người có tiền giờ vẫn đem gửi ngân hàng thôi không có cách nào cả. giờ chỉ có người có nhu cầu thực mới mua thôi ạ.

Quê bầm

Xe điện
Đợt này có lộ trình cụ thể từng năm, từng giai đoạn mà. Mà xây dựng dữ liệu quốc gia về đất đai chắc cũng không khó đâu. Đến 2025 là xong cơ bản. Đến 2030 là hoàn thiện rồi.
Nhà mình cụ còn lạ gì, vẫn vậy thôi

Mơ về nơi xa

Xe đạp
Đợt này em thấy nhà nước quyết tâm và có lộ trình luật rõ ràng cụ ạ. tháng này thông qua luật đất đai sửa đổi, luật nhà ở, luật KDBĐS là chắc chắn đúng lộ trình. Sau khi thông qua sẽ thành lập sàn giao dịch BĐS của nhà nước vì vậy khả năng cao là các sàn BĐS tư nhân hết cửa rồi hoặc theo chính sách nhà nước như kiểu phòng công chứng ấy ạ. theo lộ trình sang năm 2024 trình dự luật đánh thuế BĐS và thông qua năm 2025 trước khi đại hội đảng năm 2026 cho nên em nghĩ chắc chăn sẽ phải hoàn thành trước đại hội Đảng. Sang năm trình dự luật thuế là sẽ giảm rồi vì đánh vào người có nhiều nhà và nhiều BĐS để hoang. Em làm nghành xây dựng trước cũng không tin là các dự án đường cao tốc lại làm mạnh như vậy nhưng giờ mới thấy là chính phủ đã quyết là làm quyết liệt rồi đấy các cụ cứ xem đường cao tốc làm ầm ầm khắp đất nước, sang năm trình dự án đường sắt cao tốc 350km/1h rồi thì các cụ phải biết là lãnh đạo đất nước bây giờ đã khác nhiều ngày xưa rồi ạ. Giờ làm quyết liệt lắm đấy

tranhien1979

Xe tăng
Em nghĩ giờ này không ông nào đầu cơ nhảy vào đâu ạ. Người có tiền giờ vẫn đem gửi ngân hàng thôi không có cách nào cả. giờ chỉ có người có nhu cầu thực mới mua thôi ạ.
Có nhu cầu ở thật em cũng thấy rủi ro để nhảy vào lúc này! Bỏ ra nhiều tiền hơn để nhận giấy chứng nhận trong khi đi thuê được. Hiện các NH đang giảm lãi vay ngắn hạn nhưng hết giai đoạn ưu đãi cũng là gánh nặng tài chính lớn. Còn bên kia đường 5B, mấy đồng chí bạn em đang mắc cạn với người ít 1 căn người nhiều 3 căn, giờ cày tiền trả lãi mà chịu không thanh khoản được; chuyển hướng từ đầu cơ sang ở cũng không xong vì bất tiện cho đi lại, vì ở giữa khu nhà hoang và quá xa khu dân cư đông đúc.

DonaldTrump79

Xe buýt
Chỗ cháu chỉ căn đối diện chung cư thì còn có ng thuê kinh doanh. Còn lại bỏ hoang đầy ra. Liền kề thì bán tạp hóa, biệt thự thì rửa xe với quán phở, quán bia. Giá chung cư vẫn nhích chậm dần đều. Bđs chưa tăng được đâu, tay to còn phải dìm giá để ôm vào nữa chứ.
Giờ xả ra không được bác lại còn bảo dìm giá để vào hàng nữa ah.

quangxe

Xe tải
BĐS cao cấp được tập trung quá mức trong thời gian vừa qua nên nhu cầu thực ở phân khúc này yếu. Đặt biệt là biệt thự, shop house ven đô thị lớn như HN,HCM. Phần dành cho nhu cầu thực gần như chưa có trong ngắn hạn nên nếu tăng giá trong thời điểm này thì chỉ có 1 nguyên nhân là phá giá tiền đồng.

Quê bầm

Xe điện
BĐS cao cấp được tập trung quá mức trong thời gian vừa qua nên nhu cầu thực ở phân khúc này yếu. Đặt biệt là biệt thự, shop house ven đô thị lớn như HN,HCM. Phần dành cho nhu cầu thực gần như chưa có trong ngắn hạn nên nếu tăng giá trong thời điểm này thì chỉ có 1 nguyên nhân là phá giá tiền đồng.
Tăng trên qua mồm mg thôi chứ giao dịch tiền thịt thì ai biết đâu cụ, một số nơi ở tỉnh em biết mấy đội liên kết truyền tay nhau cũng ra công chứng sang tên tạo hình ảnh giao dịch quảng bá câu view chứ ko bán được cho người mua thật

Mraaa

Xe tăng
- Tăng hay giảm thì với 1 cá nhân không có ý nghĩa gì hết. Đây là yếu tố thị trường, thị trường là do hàng nghìn, thậm chí hàng triệu người quyết định.
- Phục hồi thật thì là tín hiệu tốt. BĐS nó kéo theo bao nhiêu nghành nghề khác đi lên. Nó xây dựng mới và quy hoạch lại các khu đô thị, làm cho nó hiện đại, văn minh hơn. Nếu không có thị trường BĐS như mấy chục năm vừa qua thì VN chắc đã trở thành 1 khu ổ chuột khổng lồ.
- Mua BĐS lúc nào cũng đắt, không có lúc nào xuống tiền mà cảm thấy rẻ cả, nên mua được là được. Và đất đai thì chưa bao giờ rẻ và sẽ không bao giờ rẻ. Chính phủ vẫn cần sử dụng BĐS là công cụ đủ mạnh để điều tiết nền kinh tế. - Chỉ có điều, thay vì đầu tư vào đất hay kênh khác, cái nào có lợi hơn thôi (thậm chí là so cả với việc đem gửi ngân hàng) - Cái này thì là tùy hoàn cảnh và quyết định của mỗi người.

trungleba

Xe buýt
Đợt này em thấy nhà nước quyết tâm và có lộ trình luật rõ ràng cụ ạ. tháng này thông qua luật đất đai sửa đổi, luật nhà ở, luật KDBĐS là chắc chắn đúng lộ trình. Sau khi thông qua sẽ thành lập sàn giao dịch BĐS của nhà nước vì vậy khả năng cao là các sàn BĐS tư nhân hết cửa rồi hoặc theo chính sách nhà nước như kiểu phòng công chứng ấy ạ. theo lộ trình sang năm 2024 trình dự luật đánh thuế BĐS và thông qua năm 2025 trước khi đại hội đảng năm 2026 cho nên em nghĩ chắc chăn sẽ phải hoàn thành trước đại hội Đảng. Sang năm trình dự luật thuế là sẽ giảm rồi vì đánh vào người có nhiều nhà và nhiều BĐS để hoang. Em làm nghành xây dựng trước cũng không tin là các dự án đường cao tốc lại làm mạnh như vậy nhưng giờ mới thấy là chính phủ đã quyết là làm quyết liệt rồi đấy các cụ cứ xem đường cao tốc làm ầm ầm khắp đất nước, sang năm trình dự án đường sắt cao tốc 350km/1h rồi thì các cụ phải biết là lãnh đạo đất nước bây giờ đã khác nhiều ngày xưa rồi ạ. Giờ làm quyết liệt lắm đấy
Cụ ơi cụ cứ xem họ làm chứ đừng nghe phát biểu, họp hành. Cái thông điệp gỡ vướng cho BDS, giải ngân cho doanh nghiệp mà họp lên họp xuống 2 năm nay, dự án cũ vẫn đắp chiếu, dự án mới không được phê duyệt. Rồi cái luật cho vay để trả nợ ngân hàng khác đấy, cụ hỏi xem thực tế thì triển khai rộng rãi được không. Em dự là cái sàn giao dịch BDS này sẽ cứ từ từ rồi chìm dần vào quên lãng thôi cụ ạ :))

Duc Ta

Xe tải
Khu em có căn liền kề chủ nhà bán cả năm giá 11T mãi chả bán được, cò vạc, sàn chung nhau ôm, về quét dọn vệ sinh xong tập trung đi tìm gà rao bán 12.5T. Giao dịch thì chả có mà cứ vài tháng thấy bảo tăng giá 5-10%

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
đúng là "mơ về nơi xa"
giấc mơ của cụ rất đẹp ai cũng thích
còn thực tế thì ... để chờ xem

ducthang85

Xe tải
chả biết các cụ chưa mua được nhà thì mong nó giảm hay thế nào chứ em thấy là bđs nó chết thì về cơ bản gần như toàn bộ các bộ phận bao gồm cả các cụ chưa mua được nhà cũng đều cảm thấy cực kỳ khó khăn , cư bđs ấm lên thì ai cũng cảm thấy vui kể cả các cụ chưa mua được nhà vì cuộc sống nó còn có tiền mà thuê nhà chứ còn bđs nó chết em sợ là có khối cụ còn không cầm cự nổi mà phải bỏ cả nhà thuê mà về quê ấy ạ

trungleba

Xe buýt
BDS hồi phục mà hạ tầng chả được cải thiện, dân cư HN vẫn chen chen chúc chúc, chất lượng sống ko đc cải thiện theo em đấy mới là đáng buồn các cụ ạ. Chứ nếu giá tăng mà cơ sở hạ tầng tăng, đỡ cảnh khói bụi thì em thấy đáng mừng hơn.

Quê bầm

Xe điện
BDS hồi phục mà hạ tầng chả được cải thiện, dân cư HN vẫn chen chen chúc chúc, chất lượng sống ko đc cải thiện theo em đấy mới là đáng buồn các cụ ạ. Chứ nếu giá tăng mà cơ sở hạ tầng tăng, đỡ cảnh khói bụi thì em thấy đáng mừng hơn.
Cụ cứ mơ đi nhé, trong vài năm tới tắc đường và chen trúc sẽ tăng lên thôi

Gừng

Xe container
chả biết các cụ chưa mua được nhà thì mong nó giảm hay thế nào chứ em thấy là bđs nó chết thì về cơ bản gần như toàn bộ các bộ phận bao gồm cả các cụ chưa mua được nhà cũng đều cảm thấy cực kỳ khó khăn , cư bđs ấm lên thì ai cũng cảm thấy vui kể cả các cụ chưa mua được nhà vì cuộc sống nó còn có tiền mà thuê nhà chứ còn bđs nó chết em sợ là có khối cụ còn không cầm cự nổi mà phải bỏ cả nhà thuê mà về quê ấy ạ

đoàn chuẩn

Thai_Dzui

Xe hơi
Em nghĩ đã đến giai đoạn chính phủ định vị lại thị trường BĐS, đưa ra định hướng BĐS (đất, nhà ở) là sản phẩm phục vụ cuộc sống, có thể theo xu hướng tiêu sản chứ không phải là tăng sản như hiện nay.
Em nghĩ khó đấy ạ. Nó phụ thuộc rất nhiều vào thực tiễn chứ cầu đang lớn hơn cung thì làm sao mà giảm được ạ

quynhngoc88

Xe hơi
Khu em có căn liền kề chủ nhà bán cả năm giá 11T mãi chả bán được, cò vạc, sàn chung nhau ôm, về quét dọn vệ sinh xong tập trung đi tìm gà rao bán 12.5T. Giao dịch thì chả có mà cứ vài tháng thấy bảo tăng giá 5-10%
Trôi r mà bác nhỉ? Bán cho 2 ông bà già đúng k nhỉ? Nếu k nhầm thì căn bác nói ở Gle.