[Funland] Bếp từ, cuộc cách mạng nhỏ trong căn bếp nhà cháu.

Vua Bếp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Fun tí: cụ [@Vua Bếp;332863] phải trả tiền cò cho cụ [@Patriots;168448] nặng nặng tay nhé, hay trả bằng bia đê :D
Vâng, may wá, nhờ cụ ý mà bên e cũng đã có 4-5 khách đọc thớt này rồi đến mua, he he

Patriots

Xe lăn
Vâng, may wá, nhờ cụ ý mà bên e cũng đã có 4-5 khách đọc thớt này rồi đến mua, he he
Cụ nhớ mời cháu bữa bia là được nhỉ. Mà ofer đọc thớt này có mua của cụ thì nên giảm chút giá lấy hên cụ nhé.

MercE250

Xe tải
Bên em cũng đang có bếp từ Made in Germany giá tốt nhất thị trường, mời các cụ tham khảo ạ!^^

blackpaint

Xe container
Em mua cái 1tr từ 2009 đến giờ mà chạy tít mù, ngày nào cũng phải đun tí, thường thì nấu canh, xào rau...vì e thấy bảo cái này phải đun liên tục nó mới bền,cứ thỉnh thoảng mới lôi nó ra thì nhanh hỏng lắm.

namtrung478

Xe tải
Cụ chủ dùng bếp từ Đức có bị trục trặc gì khi trời nồm hoặc ẩm không cụ. Em hỏi thế vì nhà em có một cái xách tay từ Đức về, loại 4 bếp, cứ hôm nào ẩm trời đến khổ, thỉnh thoảng nó lại tắt, lau khô, chờ một lúc lại chạy, đang nghĩ chắc do ẩm quá nên bị thế.
Giống nhà em rồi..... chưa nhiệt đới hóa hay sao ý.

dzung83

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chuyển sang bếp từ là quá ổn đấy cụ ạ. Sạch sẽ, tiết kiệm, an toàn, xoang trọng :))

Vua Bếp

Xe tăng
Cụ tư vấn em xem nên mua loại nào với, tiêu chí là tốt, bền, tiện dụng, đẹp; chi phí khoảng 20 củ trở lại, ưu tiên cả từ và hồng ngoại kết hợp. Hôm nào rảnh em qua thăm chỗ cụ
cái kiểu 2 từ 1 hồng ngoại thì chỉ có Nhật thôi cụ ạ, cụ vào trang http://bepchatluongcao.com/ để chọn mấy mã Hitachi nhé, còn thừa 1 ít làm bộ nồi 6tr đầy đủ luôn ạ. Hôm nào rảnh đến 587 Kim Ngưu chơi đê cụ

MercE250

Xe tải
Cụ tư vấn em xem nên mua loại nào với, tiêu chí là tốt, bền, tiện dụng, đẹp; chi phí khoảng 20 củ trở lại, ưu tiên cả từ và hồng ngoại kết hợp. Hôm nào rảnh em qua thăm chỗ cụ
Các cụ mua dòng kết hợp từ và hồng ngoại là vì muốn tận dụng nồi cũ, nhưng mà bếp hồng ngoại kết hợp từ ko đc bền như dòng chuyên từ hoặc chuyên hồng ngoại đâu cụ ợ. Bây giờ bếp từ 3-4 vòng của các hãng AEG , BOSCH,FAGOR giá từ hơn 14tr -17 triệu , sản xuất tại Đức ( Made in Germany) hoặc sản xuất tại Tây Ban Nha ( Made in Spain) . Cụ đầu tư 20tr thì còn thoải mái tiền mua thêm bộ nồi xịn nữa rồi .

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Bác thì bảo bếp từ và hồng ngoại ko sao, bác thì bảo nhanh hỏng, chả biết thế nào mà lần

Patriots

Xe lăn
Bác thì bảo bếp từ và hồng ngoại ko sao, bác thì bảo nhanh hỏng, chả biết thế nào mà lần
Nó nhanh hỏng vì hai yếu tố: thứ nhất bản chất chỉ có anh tàu làm thế này cho VN, các hãng Đức không có hãng nào làm vậy cả, chất lượng hàng tàu cho thị trường VN thì các cụ biết rồi. Bên trong khoang bếp ở dưới mặt kính, phần từ phải chịu nhiệt lớn hơn bình thường rất nhiều, trong khi đó chỉ có 2 bếp từ không thôi quạt đã liên tục phải hoạt động rồi. Ở đây cấu trúc làm bếp đã không ổn, ngoài ra lại còn linh kiện chắc cũng không tốt nữa.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nó nhanh hỏng vì hai yếu tố: thứ nhất bản chất chỉ có anh tàu làm thế này cho VN, các hãng Đức không có hãng nào làm vậy cả, chất lượng hàng tàu cho thị trường VN thì các cụ biết rồi. Bên trong khoang bếp ở dưới mặt kính, phần từ phải chịu nhiệt lớn hơn bình thường rất nhiều, trong khi đó chỉ có 2 bếp từ không thôi quạt đã liên tục phải hoạt động rồi. Ở đây cấu trúc làm bếp đã không ổn, ngoài ra lại còn linh kiện chắc cũng không tốt nữa.
E đang nói hàng Nhật chứ ko nói hàng Tầu

Patriots

Xe lăn
E đang nói hàng Nhật chứ ko nói hàng Tầu
Người Nhật tính cẩn thận, họ thiết kế vậy chắc ổn thôi, vì họ sẽ có linh kiện phù hợp. Nhưng về điều kiện lý tưởng chắc riêng từ hay riêng hồng ngoại vẫn hơn.

Ngo Rung

Xe lăn
Người Nhật tính cẩn thận, họ thiết kế vậy chắc ổn thôi, vì họ sẽ có linh kiện phù hợp. Nhưng về điều kiện lý tưởng chắc riêng từ hay riêng hồng ngoại vẫn hơn.
Thực ra TQ loại tốt cũng không rẻ đâu ạ! chẳng qua đội buôn chỉ nhập hàng loại rẻ để bán thôi. Em sang TQ thấy đồ điện tử loại xịn của nó cũng đắt vật, nếu mà buôn về là toi ngay...
Nói chung em hay làm về điện tử nên em đánh giá chung thế này ạ:
- Về độ bền của thiết bị điện tử: của các hãng tên tuổi thì bền hơn hàng không tên tuổi là đương nhiên, tuy nhiên vẫn có xác suất hỏng hóc, không tránh được.
- Về chất lượng: ở đây em thấy nên phân biệt chất lượng lắp ráp và chất lượng linh kiện.
* Về mặt chất lượng linh kiện: theo em chất lượng linh kiện hàng tên tuổi và hàng giá rẻ là như nhau, vì các linh kiện điện tử thường được SX phải đạt một tiêu chuẩn chung tối thiểu mới được phép bán ra (đây là em nói với hàng dân dụng), thực tế trước em đã sửa giúp 1 bếp từ của Đức, mua linh kiện chợ trời lắp chạy ầm ầm hơn năm nay chưa hỏng...he he. Như vậy các cụ sẽ thắc mắc tại sao đồ hãng tên tuổi tốt hơn? trả lời ở ý 2.
* Chất lượng lắp ráp: về mặt thiết kế, trên bản vẽ, các thiết bị sẽ được thiết kế đầy đủ các tính năng bảo vệ, chống nhiễu.....nhưng khi lắp ráp, chỉ các hãng tên tuổi là lắp đầy đủ theo bản vẽ, còn các ông giá rẻ cắt bớt rất nhiều các tính năng do đó linh kiện dễ "tèo" khi vận hành. Nếu cụ nào hay táy máy có thể tháo cái bếp từ TQ ra, trên bảng mạch còn rất nhiều chỗ để cắm các linh kiện. Nếu lắp một cách đầy đủ thì giá thành cũng không kém nhiều các hãng tên tuổi đâu!

Patriots

Xe lăn
Thực ra TQ loại tốt cũng không rẻ đâu ạ! chẳng qua đội buôn chỉ nhập hàng loại rẻ để bán thôi. Em sang TQ thấy đồ điện tử loại xịn của nó cũng đắt vật, nếu mà buôn về là toi ngay...
Nói chung em hay làm về điện tử nên em đánh giá chung thế này ạ:
- Về độ bền của thiết bị điện tử: của các hãng tên tuổi thì bền hơn hàng không tên tuổi là đương nhiên, tuy nhiên vẫn có xác suất hỏng hóc, không tránh được.
- Về chất lượng: ở đây em thấy nên phân biệt chất lượng lắp ráp và chất lượng linh kiện.
* Về mặt chất lượng linh kiện: theo em chất lượng linh kiện hàng tên tuổi và hàng giá rẻ là như nhau, vì các linh kiện điện tử thường được SX phải đạt một tiêu chuẩn chung tối thiểu mới được phép bán ra (đây là em nói với hàng dân dụng), thực tế trước em đã sửa giúp 1 bếp từ của Đức, mua linh kiện chợ trời lắp chạy ầm ầm hơn năm nay chưa hỏng...he he. Như vậy các cụ sẽ thắc mắc tại sao đồ hãng tên tuổi tốt hơn? trả lời ở ý 2.
* Chất lượng lắp ráp: về mặt thiết kế, trên bản vẽ, các thiết bị sẽ được thiết kế đầy đủ các tính năng bảo vệ, chống nhiễu.....nhưng khi lắp ráp, chỉ các hãng tên tuổi là lắp đầy đủ theo bản vẽ, còn các ông giá rẻ cắt bớt rất nhiều các tính năng do đó linh kiện dễ "tèo" khi vận hành. Nếu cụ nào hay táy máy có thể tháo cái bếp từ TQ ra, trên bảng mạch còn rất nhiều chỗ để cắm các linh kiện. Nếu lắp một cách đầy đủ thì giá thành cũng không kém nhiều các hãng tên tuổi đâu!
Vâng nhiều hãng danh tiếng cũng mở xưởng và sản xuất tại tàu, cơ bản hàng cho thị trường Việt Nam rất bát nháo, nhiễm từ thì thôi rồi.

cuncoi08

Xe tải
cụ lắp bếp từ âm thì khoét cho nó cái lỗ thoát khí ở kệ bếp là xong ạ. Vị trí khoét cao gần thân bếp chút vì khí nóng nó thường bốc lên
Em thấy bếp Nhật nhập thường thiết kế lỗ thoát khí nóng đằng sau và nổi lên (bếp có cả lò nướng bên dưới), một số bếp từ âm thì không có. Nếu chỉ cần khoét lỗ thoát khí thì có yêu cầu nào về kích thước hay cách chống nước tràn vào hay dầu mỡ bắn vào không cụ.

Vua Bếp

Xe tăng
Em thấy bếp Nhật nhập thường thiết kế lỗ thoát khí nóng đằng sau và nổi lên (bếp có cả lò nướng bên dưới), một số bếp từ âm thì không có. Nếu chỉ cần khoét lỗ thoát khí thì có yêu cầu nào về kích thước hay cách chống nước tràn vào hay dầu mỡ bắn vào không cụ.
Đó là e đang nói bếp châu Âu cụ ạ, khoét lỗ ở sườn kệ bếp thì nước và moqx k vào được, chứ k phải khoét trên mặt đá, nếu cánh tủ kệ bếp là cánh chớp rồi thì cũng thôi. Bếp Nhật k phải làm j cả và cũng k phải dành khoảng không thoát khí dưới bếp, vì nó lại thổi lên trên ạ

Ngo Rung

Xe lăn
Vâng, bếp từ để ăn lẩu, còn bếp hồng ngoại về định nấu nhưng nó tốn điện và lâu sôi kinh quá, thế nên em đắp chiếu hết
À! đọc còm của cụ mới nhớ ra về vụ bếp hồng ngoại. Với bếp hồng ngoại các cụ nên dùng nồi, chảo có màu tối thì sẽ hiệu quả hơn màu sáng, nhất là nồi Inox sẽ kém hấp thụ nhiệt hơn nồi nhôm.
Vì bản chất gia nhiệt của bếp này là dùng tia hồng ngoại (là ánh sáng) nên nhưng thiết bị nấu có màu sáng, có tính phản xạ ánh sáng mạnh (như nồi inox) thì nấu bếp hồng ngoại sẽ lâu nóng, mặt khác tia hồng ngoại bị nồi phản xạ trở lại bếp sẽ làm bếp bị nóng hơn bình thường (tất nhiên không đến mức hỏng ngay :D). Cái này ít người để ý đấy, tóm lại là bếp hồng ngoại sẽ có tác dụng tốt nhất với các nồi "đen đen bẩn bẩn" nhế \m/