[Thảo luận] Bị giữ bằng 30 ngày :D

anhtuan83vh

Xe hơi
Cụ cho xe nghỉ dưỡng đi cụ ah.Tước mất quyền công dân rồi còn gì?:)

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều nhau về vấn đề em đưa ra. Tất nhiên em sẽ chọn 1 phương an phù hợp với mình và đúng luật (không phạm luật hay còn gọi là lách luật). Theo em thì vấn đề nằm ở chỗ người ta có văn bản nào cấm mình hay không. Không cấm - tức là làm không phạm luật. Luật VN còn nhiều vấn đề bất cập chẳng riêng vấn để này. Em đơn cử: vì để chắc chắn sẽ đến nộp tiền thì ta cầm béng cái bằng :D. Phí lý quá :D Lỗi đó có đáng hay không khi tước quyền lái xe tận 30 ngày ?!?!?!? Em rất cảm ơn các cụ đã đóng góp cho em.

niemtinviet

Xe đạp
Theo em về nguyên tắc thì cụ không được đi tiếp vì đây là hình phạt bổ xung chứ không phải là XXX giữ bằng để đảm bảo việc nộp phạt.mà không có bằng đương nhiên không đủ điều kiện lái xe. Em đảm bảo nếu có kiện cáo trong trường hợp này thì chắc chắn cụ thua. Luật nó là thế nhưng bác vẫn có thể đi vì bọn xxx nó có thể châm trước được với điều kiện nếu bị bắt lần 2 bác chìa BB lần 1 và phải xì xèng cho chúng nó. Bác cứ cầm BB đến ngày 30 đi nộp phạt rồi lấy bằng luôn chẳng tội gì nộp theo ngày hẹn của chúng nó mất thời gian( vì nó có trả bằng ngay đâu). Em gửi xe ở khu nhà em không có giấy phép bị nộp mãi quen rồi.

binhtx83

Xe buýt
Nhà cháu có ý thế này ạ : 30 ngày sau cụ đến lấy QĐ rồi đi nộp phạt. Trong 30 ngày ấy, cụ vẫn LX bình thường, và cẩn thận hơn bình thường. Nếu chẳng may bị vịn tiếp đừng có đưa cái bb kia ra, mà chỉ đưa lý do là quên bằng ở nhà. Nhận tiếp bb thứ 2 và có thể bị giữ sổ đăng kiểm ( vì quên bằng và cái lỗi vừa mắc ). Sau khi cụ lấy bằng rồi thì đến xử lý bb2.

nguvango

Xe buýt
Đúng luật thì khi bị bb là cụ ko được điều khiển phương tiện nữa.
Cụ nhầm roài, bb chỉ xác nhận sự việc, còn quyết định xử phạt mới là pháp lý. Khi cụ chưa nhận
Quyết định xử phạt thì cụ vẫn chạy xe thoải mái.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều nhau về vấn đề em đưa ra. Tất nhiên em sẽ chọn 1 phương an phù hợp với mình và đúng luật (không phạm luật hay còn gọi là lách luật). Theo em thì vấn đề nằm ở chỗ người ta có văn bản nào cấm mình hay không. Không cấm - tức là làm không phạm luật. Luật VN còn nhiều vấn đề bất cập chẳng riêng vấn để này. Em đơn cử: vì để chắc chắn sẽ đến nộp tiền thì ta cầm béng cái bằng :D. Phí lý quá :D Lỗi đó có đáng hay không khi tước quyền lái xe tận 30 ngày ?!?!?!? Em rất cảm ơn các cụ đã đóng góp cho em.
Bác có thể làm đúng luật là lái xe trong thời gian hẹn của BB, sau đó bác lái tiếp thì nên cầu trời không bị vịn trong cả 30 ngày ấy vì điều đó tương đương với điều khiển phương tiện không giấy phép. Luật ta cũng như luật tây thôi, nhiều nước họ phạt nguội và chẳng có biên bản nào cả mà chỉ có thông báo theo bưu điện về mức phạt, có đầy đủ số account, mã số để chuyển tiền và nếu bị tước bằng họ sẽ bắt đầu tính từ ngày mang bằng đến nộp. Chỉ có chế tài của họ rất nặng cho cái lỗi "biên bản chồng biên bản"!
Còn chế tài 30 ngày tạm tước bằng bác gặp phải chỉ được áp dụng ở HN, SG còn đi các tỉnh khác thì mỗi này không nặng.

Stormwater

Xe tải
Đấy, Em cũng đang nói đến luật đấy ạ. Chứ mấy cái trò xin xỏ là em cứ tình thần OF mà làm :D Nhưng em hỏi là luật khi bị bb không được lái xe ở đâu hở cụ ?
Cái này trong Quyết định xử phát có thì phải

Furious

Xe điện
Cụ có người vào giúp rồi đới, để bác havu giải quyết cho.

Vâng cảm ơn cụ đã tư vấn. Em cũng vẫn nghĩ như cụ. Cái "không bằng" này khác hẳn với "chưa có bằng" tức là theo Nghị định 34 thì em bị phạt 80k-120k (tăng nặng ở thành phố thì 120k-200k).

mrkoi

Xe tăng
Hôm nay là lần đầu tiên em bị phạt :D Cái tội dừng xe ở đường Nguyễn Xiển. Bị ngay mấy anh áo xanh vác cả xe tải ra lập biên bản em. 8 lít và treo bằng 30 ngày. Em rất lăn tăn không hiểu cầm cái biên bản đó đi xe tầm 29 ngày rồi ra nhận quyết định, nộp phạt và hôm sau nhận bằng hay là tống xe vào gara 1 tháng không đi.

Theo NĐ 34 thì thấy có điểm b khoản 4 Điều 24:

Người điều khiển xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe, Giấy phép lái xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.
Mức phạt: 80k - 120k

[FONT=&quot]Các cụ cho em ý kiến với ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều nhiều.
[/FONT]
120-200k cu ná

tudaubac

Xe máy
Em cũng đang bi tước bằng lái 30 ngày vì chạy quá tốc độ 75/50 đây. Chúng ta đang tranh luận ở đây có hai khai niệm:
1. Tạm giử GPLX: chỉ tạm giử GPLX hoặc giâý tờ khác để làm vật cầm cố, không có nghĩa là không sử dụng được phương tiện trong thơì gian tạm giử GPLX.
2. Giam giử (tước GPLX) có thơì hạn và vô thơì hạn: khi này mơí không sử dụng được phương tiện trong thơì gian bị giam giử (tước bằng).

coolpix8700

Xe ngựa
Cái này trong Quyết định xử phát có thì phải
Trong luật ghi rõ nữa bác ạh!
Tước giấy phép lái xe có thời hạn chả lẽ không đồng nghĩa với việc họ tịch thu giấy phép lái xe và Luật GTĐB ghi rõ cấm điều khiển phương tiện không có giáy phép!
Bác chủ thớt nói lách luật bằng cầm cái biên bản chạy tiếp không đến nhận QĐ xử phạt. Nếu để ý kỹ bác thấy có ngày hẹn. Đó là thời gian họ cho phép bác chạy, quá cái ngày hẹn đó họ coi như chạy không giấy phép rồi!

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
Trong biên bản hoàn toàn không ghi tối đa thời gian đến nhận quyết định bác ạ. mà chỉ nói đến tối thiểu là 5 ngày (trừ t7, cn). Ví dụ họ bị phạt xong đi công tác 2 tháng sau mới đến thì sao ? Đây là vi phạm giao thông không liêu quan đến hình sự nên em nghĩ mọi thứ nó đơn giản hơn.

ThanhTungTB

Xe điện
Đúng luật thì khi bị bb là cụ ko được điều khiển phương tiện nữa.
Bác này nhầm to rồi .khi nhận biên bản vẫn có thể điều khiển bình thường ,Bác chưa nghe chuyện biên bản chồng biên bản ah.Bây giờ nhiều lái xe contener và xe khách toàn mua bỉn bản để chạy bừa đấy thôi .Khi chạy đường dài bị bắt là chỉ trình biên bản ra ...và nhận biên bản mới ..chạy tiếp .Vì thế bị nhận biên bản vi phạm vẫn có thể điều khiển phương tiện bt .Trừ khi vi phạm lớn bị treo bằng cấm lái (Ghi rõ trong biên bản )

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
Bác này nhầm to rồi .khi nhận biên bản vẫn có thể điều khiển bình thường ,Bác chưa nghe chuyện biên bản chồng biên bản ah.Bây giờ nhiều lái xe contener và xe khách toàn mua bỉn bản để chạy bừa đấy thôi .Khi chạy đường dài bị bắt là chỉ trình biên bản ra ...và nhận biên bản mới ..chạy tiếp .Vì thế bị nhận biên bản vi phạm vẫn có thể điều khiển phương tiện bt .Trừ khi vi phạm lớn bị treo bằng cấm lái (Ghi rõ trong biên bản )
Cụ cho em hỏi. Thế mình cứ mua cái biên bản đó. Khi bị bắt thì biên bản chồng biên bản. Mình lặn mất tăm ??? Có được không ?

tranphong79

Xe điện
cụ chủ vui tính quá, nếu bị giữ bằng mà cụ vẫn được lái xe thì nhà nước giữ bằng của cụ cho vui ạ?

hieunthn

Xe tải
Hehe ...Vấn đề gây tranh cãi đây.. Em đang gửi bằng lái ở chỗ an toàn và cầm tờ giấy thông hành màu xanh đi lang thang khắp nơi đây các cụ...Đố xxx nào làm gì được em đấy? Tiện lắm các cụ ạ!

Luật mới cá Lá - Chán!!!

lazang-go

Xe tải
nguyễn xiển đoạn nào thế cụ , có biển cấm đỗ không mà nó phạt , ngày nào tôi cũng đi qua đường ấy , không có nhu cầu dừng , đỗ nhưng thấy vẫn có xe đỗ , cụ bị ở chiều nguyễn trãi ra linh đàm , hay từ linh đàm về NT

thienphuc

Xe điện
Báo cáo bác chủ, em vừa hết hạn treo bằng và lấy bằng hôm qua, em dính quả đỗ xe tại điểm đỗ của các quan (thành ủy Hà Nội) mặc dù chỗ đỗ vắng tanh ko có xe nào đậu do hôm đó là CN, nói tình, nói lý có cả cuối cùng em éo xin cho lập BB hẹn sau 7 ngày đến làm việc. Sau 7 ngày em đến đội 1 giải quyết, may cho nhà em gặp đc 1 cụ chắc nhiều kn bảo em cứ cầm BB mà chạy, gần hết 30 ngày thì đến, em đánh liều làm phát 31 ngày em đến nộp phạt rồi lấy bằng luôn (em nhờ mấy xxx nộp hộ và trả tiền xe ôm). TH của em là người thật việc thật, vừa hôm qua mưa gió đi lấy bằng về, có đôi điều chia sẻ với cụ chủ. Lúc trc em hỏi nhiều người và cũng bị dọa nhiều lắm nhưng em kệ. Tuy nhiên trong thời gian bị giữ bằng nên đi từ tốn là ok cụ ạ.
em thì lại thế này đang tìm chỗ đậu xe thì thấy bên đường bãi đỗ của thành ủy đang có xe bị cẩu đi em tò mò xem họ cẩu thế nào nên phi lên vỉa hè bên cạnh thành ủy xem nhưng trước khi xem em xuống xe rút đt alo 1 tý.mấy phút sau thì em lại có đt gọi về ,khi em lùi xe ra thì thằng xxx trẻ sang chặn đầu xe em đòi kiểm tra giấy tờ bằng đc.em bắt nó đọc lỗi rồi em lùi xe ra khỏi vạch kẻ cho xe thành ủy thế là xe em cách vỉa hè tầm 2m đúng k các bác.em bảo xxx trẻ chú k cho anh đỗ vào chỗ đó thì anh k đỗ nữa.anh vào nghe đt rồi ra chú bảo k đc tức là chú bảo vừa lái xe vừa nghe đc vẫn đc chứ gì ?chú định chống lại luật pháp vn chứ gì thì xxx bảo săng gặp xxx già
em theo sang luôn thì xxx trẻ lại đi săn xe khác
xxx già hỏi em thế làm sao em trình bày em vào nghe đt xong em ra bác cũng nhìn thấy em ra khỏi xe alo còn gì nữa
xxx già uh thì lỗi đó bỏ qua nhưng chú đỗ xe cách vỉa hè quá 25 cm
em nói bác nghe cái thằng kia nó bảo em đỗ thế đấy nó bảo nắng chết mẹ mà lão già tranh việc cẩu xe để nó chạy đi chạy lại mãi cứ đỗ thế xem tắc đường lão còn đứng đó cẩu xe đc k.xin lỗi anh chứ em mà có thằng đệ thế thì cả đời nó chỉ phải gánh từng đó cái sao có khi còn nhẹ hơn
xxx già thôi chú đi đi