[Funland] Bìm bịp kêu chiều

Viola2009

Xe buýt
"Ai bìm bịp ngâm rượu đê" - tháng trước em nghe tiếng rao của người bán qua chỗ nhà em ở gần Núi Đôi. Em đã gọi người bán chim bìm bịp vào, mua lại hết 5 con và thả chúng lại về thiên nhiên. Người bán bảo mua lại từ những người bẫy bìm bịp ở Sóc Sơn quê em.

Có lẽ loài bìm bịp là loài bị mấy tay lang băm thêu dệt nhiều nhất về công dụng khi ngâm rượu nhưng thực tế ai nhìn chúng ở quanh nhà mới thấy bìm bịp chỉ ăn rắn, cá, chuột, cóc, nhái ... thì nó khác gì con cuốc, con cò, con gà? Nó sống ở gần ao, hồ, bờ bụi bẩn và có nhiều ve bọ ký sinh trên người, trong ruột. Ngâm rượu rất mất vệ sinh và chẳng có tác dụng gì, phí rượu. Ngoài ra rượu 30-50 độ không thể đảm bảo môi trường vô trùng do đó vi khuẩn sẽ xâm nhập xác con vật chết và phân hủy chúng như xác chết, chẳng qua mùi rượu nó át đi thôi.

Vị sư thầy ở chỗ em bảo việc ngâm những xác động vật ở trong bình rượu trong nhà thực chất là việc làm xấu, độc ác và đem lại những xui xẻo, không tốt về mặt phong thủy cho gia chủ, nếu có ngâm thì chỉ nên ngâm cây thuốc, thực vật thôi. Chỗ em có nhà nghe xong còn về đổ hết, đem chôn các con vật trong bình bìm bịp, tắc kè, rắn... Ngâm rượu động vật là mang tử khí vào trong nhà, một việc làm không nên.

Chim bìm bịp cũng như các loài chim khác để chúng trong tự nhiên sẽ rất có ích vì chúng cân bằng sinh thái, bắt sâu mùa nuôi con và cũng hót hoặc kêu cho khung cảnh cuộc sống thêm đẹp. Mong mọi người hãy bảo vệ, đừng bẫy bắt và đừng cho ai đến khu vườn nhà mình bẫy bắt nhé! Để con cháu chúng ta sau này còn nhìn thấy chúng ngoài thiên nhiên. Không săn bắt, ăn thịt hoặc nuôi nhốt làm cảnh chim tự nhiên và động vật hoang dã!

Cảm ơn các bác đã đọc!

bìm bịp.jpg

“Mẹ ơi, bìm bịp kêu chiều
Nắng mưa lụt bão liêu xiêu bãi đồng
Tiếng kêu khắc khoải bên sông
Tiếng kêu hoang lạnh mênh mông dạ sầu
Dùng dằng dòng nước qua cầu
Con nay vắng mẹ nỗi đau trọn đời
Bìm bịp kêu lúc chiều rơi
Hoàng hôn chìm bóng về nơi cuối trời
Mình con côi cút chơi vơi
Lời ru mẹ giấc ngủ vùi năm canh
Xa mẹ tóc hãy còn xanh
Giờ con tóc ủ trở thành pha sương
Dòng sông xưa mẹ yêu thương
Bìm bịp kêu lạc cung đường con qua
Lặng lờ trong đục riêng ta
Tiếng chim vẳng lại biết là hồn quê.”

(Bìm bịp kêu chiều - Hồ Nghĩa Phương)
Nghĩ tới uống cái nước đc ngâm từ xác 1 con nào đấy e đã ko chịu nổi chứ đừng nói uống.
E đang muốn nuôi đôi bìm bịp đây mà bác thớt lại thả đi mất

nnperav

Xe tăng
Có bác còn ngâm nguyên con gấu, làm cái bể thuỷ tinh có gắn vòi để uống. Em k bao giờ uống rượu ngâm động vật vì k nhuốt nổi, mặc dù rượu thì trẻ cũng nốc tương đối.

Kuu

Xe lăn
Bìm bịp chỗ e kêu ngày kêu đêm nhưng dân ở đây chả ai bắt và có ý ngâm rượu động vật
Nhiều người ngâm riệu con bìm bịp nguyên con, để nguyên cả cả lông lá ruột gan...
Bổ béo đâu ko thấy chỉ thấy bẩn. Thế mà cũng uống được...
Quá mọi rợ :|

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em cách đây hơn chục năm cũng có bình rượu ngâm bìm bịp, cá ngựa vẫn uống nhưng có một hôm rót rượu ra uống sao thấy tanh thế, thế là hôm sau mang mấy bình rượu cho ông anh ngay lập tức. Cũng từ đó em không hề uống rượu ngâm động vật nữa. Cảm giác thấy ghê và tanh.
Thanks cụ. Ngày xưa lúc làm công trình trong Tây Nguyên cách đây 26 năm em cũng chót dại làm bình Cửu Xà và có thêm con Bìm Bịp mang về quê biếu các cụ. Để đúng 3 năm sau mở lắp bình ra thì thôi rồi, nước nó nhớt nhớt, mùi hơi tanh kinh vãi nên chẳng dám pha ra uống tý nào. Sau cho ông hàng xóm, từ đó em cạch các loại rượu ngâm động vật 
Em cũng được 1 ông hàng xóm và ông em mỗi ông cho 1 bình rượu ngâm và bảo với em là quý lắm. Mịa, lúc mở ra ngửi mùi đã thấy tanh mửa vứt luôn ra vườn.
Hàng xóm với anh khốn nạn!  =))

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
ngâm rượu xác động vật có lẽ là hủ tục ngu dân còn sót lại từ thời phong kiến. Không có sách vở y khoa nào nói có tác dụng cả, ngâm nguyên cả lông mới khiếp chứ, coi như uống dung dịch ướp xác, nghĩ thấy đã buồn nôn cụ nào bản lĩnh dám uống thì đúng tầm sư phụ

Andydo

Xe điện
Rượu bìm bịp cũng bịp như cái tên của nó vậy.
Tự uống rồi tự ám thị mình là nó tốt chứ bổ béo gì đâu

QUYẾT 6688

Xe tải
"Ai bìm bịp ngâm rượu đê" - tháng trước em nghe tiếng rao của người bán qua chỗ nhà em ở gần Núi Đôi. Em đã gọi người bán chim bìm bịp vào, mua lại hết 5 con và thả chúng lại về thiên nhiên. Người bán bảo mua lại từ những người bẫy bìm bịp ở Sóc Sơn quê em.

Có lẽ loài bìm bịp là loài bị mấy tay lang băm thêu dệt nhiều nhất về công dụng khi ngâm rượu nhưng thực tế ai nhìn chúng ở quanh nhà mới thấy bìm bịp chỉ ăn rắn, cá, chuột, cóc, nhái ... thì nó khác gì con cuốc, con cò, con gà? Nó sống ở gần ao, hồ, bờ bụi bẩn và có nhiều ve bọ ký sinh trên người, trong ruột. Ngâm rượu rất mất vệ sinh và chẳng có tác dụng gì, phí rượu. Ngoài ra rượu 30-50 độ không thể đảm bảo môi trường vô trùng do đó vi khuẩn sẽ xâm nhập xác con vật chết và phân hủy chúng như xác chết, chẳng qua mùi rượu nó át đi thôi.

Vị sư thầy ở chỗ em bảo việc ngâm những xác động vật ở trong bình rượu trong nhà thực chất là việc làm xấu, độc ác và đem lại những xui xẻo, không tốt về mặt phong thủy cho gia chủ, nếu có ngâm thì chỉ nên ngâm cây thuốc, thực vật thôi. Chỗ em có nhà nghe xong còn về đổ hết, đem chôn các con vật trong bình bìm bịp, tắc kè, rắn... Ngâm rượu động vật là mang tử khí vào trong nhà, một việc làm không nên.

Chim bìm bịp cũng như các loài chim khác để chúng trong tự nhiên sẽ rất có ích vì chúng cân bằng sinh thái, bắt sâu mùa nuôi con và cũng hót hoặc kêu cho khung cảnh cuộc sống thêm đẹp. Mong mọi người hãy bảo vệ, đừng bẫy bắt và đừng cho ai đến khu vườn nhà mình bẫy bắt nhé! Để con cháu chúng ta sau này còn nhìn thấy chúng ngoài thiên nhiên. Không săn bắt, ăn thịt hoặc nuôi nhốt làm cảnh chim tự nhiên và động vật hoang dã!

Cảm ơn các bác đã đọc!

bìm bịp.jpg

“Mẹ ơi, bìm bịp kêu chiều
Nắng mưa lụt bão liêu xiêu bãi đồng
Tiếng kêu khắc khoải bên sông
Tiếng kêu hoang lạnh mênh mông dạ sầu
Dùng dằng dòng nước qua cầu
Con nay vắng mẹ nỗi đau trọn đời
Bìm bịp kêu lúc chiều rơi
Hoàng hôn chìm bóng về nơi cuối trời
Mình con côi cút chơi vơi
Lời ru mẹ giấc ngủ vùi năm canh
Xa mẹ tóc hãy còn xanh
Giờ con tóc ủ trở thành pha sương
Dòng sông xưa mẹ yêu thương
Bìm bịp kêu lạc cung đường con qua
Lặng lờ trong đục riêng ta
Tiếng chim vẳng lại biết là hồn quê.”

(Bìm bịp kêu chiều - Hồ Nghĩa Phương)
ủng hộ suy nghĩ của cụ chủ - chúc cụ vui vẻ !

Parejo_10

Xe điện
Nói đến rượu ngâm em vẫn buồn cười hôm đến nhà thằng bạn làm cùng ăn cỗ. Nó bảo vợ nó mang ra bình “riệu tây” để uống. Vợ nó mang ra em bảo :
- riệu này cuốc lủi ông mua có 40k/ lít bày đặt làm gì.
- thằng bạn : tôi mua 2 cân táo Mỹ ở Siêu thị về ngâm thì chả là riệu tây à.
Được cái uống cũng có mùi thơm. :D

vitinh150

Xe tải
Em mà mời các cụ uống rượu ngâm của em thì đố các cụ biết là rượu ngâm động vật. Làm được bình rượu ngâm động vật uống ngon nó qua nhiều công đoạn lắm ạ. Nói rõ thì dài, em nói đại khái các cụ thẩm:
1. Ngâm rượu em phải chọn rượu Bàu Đá chính gốc Bình Định loại chuyên dùng ngâm rượu động vật. Ngâm loại nào thì phải có bài thuốc riêng cho loại đó chứ không phải chỉ ngâm động vật trong rượu không thì tanh khiếp. Ko uống dc loại ngâm không vậy đâu nhé các cụ.
2. Phải có một hũ rượu thảo mộc ngâm riêng để pha chung sau này.
3. Phải nên ngâm thêm một hũ rượu mật ong. Em hay chọn loại tàn ong hoa xà gồ quê em, chỉ có từ tháng 10 đến tháng 12 để ngâm.
4. Rượu đúng độ chín thì phải chiết ra, lọc lại hết tạp chất cho trong veo, sau đó pha trộn 3 loại rượu lại với nhau theo đúng gu uống. Như vậy, màu rượu mới đẹp, và hoàn toàn không có vị tanh của rượu ngâm động vật.

Anh em của em ngâm rượu cho nhà, nhất là ông cụ em uống nên làm rất kỹ. Em cũng từng lấy mẫu để kiểm tra an toàn vệ sinh thực phẩm nên có thể tạm đảm bảo vấn đề về vệ sinh, vi khuẩn có hại.

Còn chuyện có bổ hay không thì em cũng không chắc vì em cũng chả mấy khi uống rượu. Em thích bia hơn.

zelka

Xe buýt
cứ chuyện bia rượu thì xôm xôm là,,,, :P

quang vinh nguyen

Xe đạp
Rượu, em vừa ủ xong 3 hũ rượu sim, còn lại là rượu ủ mận,táo mèo hay sim của năm ngoái.
Năm nay covid nên tiêu thụ chậm, mọi năm 12 cái hũ quanh gốc cây lộc vừng trong sân phải đi hơn 1 vòng, năm nay chưa được nửa vòng!
mốt bác kiếm cách gửi vào SG cho em mỗi loại 1 bình nghe

1cucon.1cụ

Xe tải
Nhắc bìm bịp e lại nhớ trc có bài thơ

Chiều chiều bìm bịp kêu chiều.
Lấy vợ thì cũng lấy liều mà thôi!
Ban ngày làm việc tả tơi.
Ban đêm hầu vợ phận tôi đêm trường!
Nằm chung thì bảo chật giường.
Nằm riêng lại bảo tơ vương con nào!
Lãng mạn thì bảo tào lao
Đứng đắn lại bảo người sao hững hờ!!!
Khù khờ thì bảo giai tơ.
Khôn lanh thì bảo hái mơ bao lần!!!!
Cả đời cứ mãi phân vân
Tơ lòng con gái biết mần sao đây!!!????

vietbamboo

Xe điện
vườn nhà em lúc nào cũng có từ 2-6 con, chúng sống theo đôi. Chuột nhắn ngoài vườn sẽ bị tiêu diệt ngay, đặc biệt đầu hè rắn đẻ rất nhiều, không có bìm bìm sợ không dám ra vườn.
Khi xã hội phát triển, con người khi ăn hay sử dụng thịt thú rừng mà ghê sợ như thịt người thì lúc đó chúng ta mới đỡ mất cân bằng như hiện nay. Chả có gì tự hào khi cái gì cũng bỏ vào mồm, rồi mang danh nghĩa đồ rừng, đồ quê, đồ xịn...

hd-vt

Xe container
Vậy con bìm bịp này có ích nhỉ, nhìn rõ ngầu.

thanhvn8020

Xe tải
Nghĩ thôi đã thấy lợm. Chỉ có những cụ nào ăn uống sinh hoạt vô độ, lười vận động nhưng lại thích tráng kiện, thân thể khỏe mạnh cường dương mới mong ngâm ba cái đồ này uống vào để mà bù lại. Xã hội phát triển văn minh rồi, bỏ ba cái đồ ngâm động vật này đi thôi các cụ ơi. Ăn uống lành mạnh, chịu khó thể dục thể thao cho người nó dẻo dai, ưng ngâm rượu thì kiếm vài loại quả như nho, sim, ổi, táo... ngâm vài bình lâu lâu ngồi với bạn bè bữa cho nó sạch sẽ, tao nhã.