[Funland] Bình luận hộ em câu này ạ: Con có khóc thì mẹ mới cho bú

HVB

Xe tăng
Hôm nay em có vụ "cãi cọ" với 1 ông.
Cuối cùng, em nhận đc một câu: Con có khóc thì mẹ mới cho bú chứ. Chú chả nói thì a sao để ý đc.

Em chẳng bình luận chuyện ông ấy và em, nhưng chợt nghĩ: Đất nước mình trì trệ và bị động, ít người chủ động trong cuộc sống có khi cũng 1 phần vì điều dạy của cổ nhân qua câu nói này. Giờ cô nào mà con khóc mới đi cho bú, có khi túm cổ lẳng luôn ra đường ấy chứ.

Các cụ thấy câu này đúng hay sai ạ?

Cuối cùng, em nhận đc một câu: Con có khóc thì mẹ mới cho bú chứ. Chú chả nói thì a sao để ý đc.

Em chẳng bình luận chuyện ông ấy và em, nhưng chợt nghĩ: Đất nước mình trì trệ và bị động, ít người chủ động trong cuộc sống có khi cũng 1 phần vì điều dạy của cổ nhân qua câu nói này. Giờ cô nào mà con khóc mới đi cho bú, có khi túm cổ lẳng luôn ra đường ấy chứ.

Câu này đúng chứ kụ, k đúng trong việc nuôi con, nhưng lại đúng trong mọi trường hợp khác, thế mới tài :6:

HVB

Xe tăng
vâng, em thấy nó đúng
vậy nên các lãnh đạo giờ toàn ngồi đợi ở dưới bẩm, trình, còn chả có policy nào, chả nghĩ đc cái gì cả cụ nhỉ

Bố đi bộ

Xe đạp
Các quan trên bận "Trăm công, nghìn việc" các chú không bẩm thì quan anh làm sao biết mà quan tâm được hở cụ.

toanvinh_forever

Xe điện
câu này theo nghĩa bóng là chính, cụ cứ tưởng tượng cụ đang tức hạ, nếu không cho bú ngay sẽ phá thượng :)):)):))

HangB2

Xe điện
em thấy câu này hoàn toàn đúng đó cụ

đây chỉ là biến tấu của cái câu ngày xưa các cụ ta hay nói "ăn có mời làm có khiến" và trong cuộc sống thì em thấy rằng nó áp dụng đúng là hằng ngày

Phuongha

Xe hơi

Câu này hoàn toàn đúng với em. Em toàn nói với nhân viên của em thế :69::69::69:. Em thề. Đơn giản, không phải cứ làm lãnh đạo sẽ hiểu thấu hết mọi việc, ưu tư của nhân viên. Giờ phòng em đoàn kết triệt để với tư tưởng này. Nhân viên biết nói ra đúng lúc đúng chỗ còn có lợi hơn tỉ lần nhân viên không biết nói. Còn thế nào là đúng lúc, đúng chỗ thì phụ thuộc vào năng lực của nhân viên đấy :^):^):^)

HVB

Xe tăng
Câu này hoàn toàn đúng với em. Em toàn nói với nhân viên của em thế :69::69::69:. Em thề. Đơn giản, không phải cứ làm lãnh đạo sẽ hiểu thấu hết mọi việc, ưu tư của nhân viên. Giờ phòng em đoàn kết triệt để với tư tưởng này. Nhân viên biết nói ra đúng lúc đúng chỗ còn có lợi hơn tỉ lần nhân viên không biết nói. Còn thế nào là đúng lúc, đúng chỗ thì phụ thuộc vào năng lực của nhân viên đấy :^):^):^)
Cụ nói đúng, em ko phản đối, em cũng hay nói như vậy. Mọi cái nó đều có 2 chiều.

Vấn đề ở đây là ngữ nghĩa của câu này. Em thấy hình như câu này nó sai ở điểm: Con khóc thì mẹ sẽ cho bú nó khác hẳn Con khóc thì mẹ mới cho bú
Ở câu "con có - mẹ mới" em thấy ngữ nghĩa của nó giống như 1 chiều, nghĩa là người mẹ rất thụ động, như rô bốt. Nghĩa bóng của nó hiểu rộng hơn là "có nói thì mới biết" cũng thụ động theo. Từ "mới" ở đây nghĩa là "nếu ko khóc thì mẹ chả bao giờ cho con bú cả".

Em hiểu thế ko biết có sai ko.

Phuongha

Xe hơi
Cụ nói đúng, em ko phản đối, em cũng hay nói như vậy. Mọi cái nó đều có 2 chiều.

Vấn đề ở đây là ngữ nghĩa của câu này. Em thấy hình như câu này nó sai ở điểm: Con khóc thì mẹ sẽ cho bú nó khác hẳn Con khóc thì mẹ mới cho bú
Ở câu "con có - mẹ mới" em thấy ngữ nghĩa của nó giống như 1 chiều, nghĩa là người mẹ rất thụ động, như rô bốt. Nghĩa bóng của nó hiểu rộng hơn là "có nói thì mới biết" cũng thụ động theo. Từ "mới" ở đây nghĩa là "nếu ko khóc thì mẹ chả bao giờ cho con bú cả".

Câu em nói là con không khóc thì mẹ không cho bú, không chính xác hoàn toàn như câu mà nhà mình đang bình luận, nhưng về nghĩa thì như nhau cả. Em không nghĩ là người mẹ thụ động, trẻ con chỉ có tiếng khóc là biểu hiện của mong muốn, muốn chuyển tới người lớn là con đang có vấn đề. Khi nghe tiếng khóc của trẻ, việc đầu tiền người mẹ nghĩ đến là trẻ đang đói nên cho con bú. Cái này thực tế là như vậy. Con lý do khóc thì chưa chắc đã phải là đói, có thể do tã ướt, có thể do buồn ngủ, có thể đơn giản là muốn quan tâm... Thế nên các cụ mới nói như vậy.

Em hoàn toàn đồng ý với cụ là cái gì cũng có 2 mặt. Tóm lại là 2 bên sếp - nhân viên cũng cần phải chủ động. Nhân viên chủ động nói -sếp chủ động lắng nghe, tìm hiểu. Cũng giống như trẻ chủ động khóc và người mẹ chủ động tìm hiểu tâm sinh lý của con sau mỗi lần khóc đấy để rút kinh nghiêm để phòng con không khóc thêm lần nữa vì cũng lý do. Có phải không ợ? Còn những lý do mới phát sinh, thì đúng là không khóc, không nói thì không biết được. Em lấy ví dụ: Đàn gẩy tai trâu. Chỉ mấy thằng nói mà không biết nghe lời. Thế nhưng có thằng hỏi lại, tại sao mày không nói ( đánh đàn) cái kiểu của trâu để nó hiểu? Tức là chửi thằng đánh đàn (nói) không biết trâu muốn gì. Tùy từng hoàn cảnh + nhân sinh quan của từng người mà hiểu/ áp dụng cũng khác nhau :)

Chả có nhẽ??? :)):)):)) ( Cả Ngố - hài Tết nhá )

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Ngày xưa em toàn áp dụng câu này với... bạn gái. Hiệu nghiệm lắm, theo nghĩa đen luôn!

Okane

Xe container
Ông ấy là SẾP huh mợ :^)

Nấm mỡ

Xe điện
Nhà cháu chả thấy vấn đề gì, cụ chủ thớt ợ :^)
Mình muốn gì ở người khác phải tỏ rõ cho người ta biết, thậm chí là phải nhắc nhở, giành giật chứ không thể ỷ lại vào chuyện người ta có trách nhiệm phải cảm nhận, phải biết được :6: Ngay cả bản thân cụ cũng chả chắc hiểu rõ được nhu cầu của những người kô có cơ hội/điều kiện biểu lộ những gì người ta mong mỏi ở cụ :P

HVB

Xe tăng
@cụ phuongha

hihi, em đồng ý với cụ về ý nghĩa câu này, vì em ko định bình luận về chuyện câu này ý gì, tại sao nó có...
em chỉ muốn bình luận fun ở điểm: Nó có vẻ gắn với tính cách và cách làm của nhiều người Việt mình, và ngữ nghĩa của 1 số từ trong đó :). Mọi thành ngữ nó đều bắt nguồn từ cuộc sống hằng ngày, từ tính cách con người VN mình mà.

Một chuyện fun ngoài lề khác, đấy là: Tại sao đàn ông VN hay *ái bậy. Có vẻ như các chị các cô phê phán rất nhiều, nhưng nếu nhìn sẽ thấy các chị các cô rất hay bạ đâu si tè các cháu ở đấy. Góc nhà, góc bếp, góc vườn, đủ cả. Có chị còn cầm theo cái ca để hứng. Điều ấy nó hình thành cái nhân sinh quan bạ đâu tè đấy là điều bình thường. :)

Gà mái lái xe

Đi bộ
Bác Hại Vợ Bạn à, em thì em nghĩ là bình thường cứ đến giờ khắc mẹ cho bú, dưng mà chẳng may lúc nào đó con nó có nhu cầu phát sinh thì mẹ sẽ cho bú thêm, chứ không phải khóc mới cho bú, không khóc thì nhịn bác nhá :21:

Nấm mỡ

Xe điện
@cụ HVB: Nhà cháu nghĩ cụ muốn phê phán về cách ứng xử của nhiều người có trách nhiệm khi đưa ra câu này để bình luận. Nhưng bản thân câu này không có gì sai vì ngữ cảnh của nó - nó không phải để căn dặn đối tượng ở vai trên (người mẹ) như kiểu bác sỹ nói "khi nào cháu khóc chị mới được cho bú!", mà là để nhắc nhở đối tượng vai dưới đừng ỷ lại vào những thứ mình cho là hiển nhiên đối tượng vai trên phải "thấu hiểu".

Phuongha

Xe hơi
@cụ phuongha

hihi, em đồng ý với cụ về ý nghĩa câu này, vì em ko định bình luận về chuyện câu này ý gì, tại sao nó có...
em chỉ muốn bình luận fun ở điểm: Nó có vẻ gắn với tính cách và cách làm của nhiều người Việt mình, và ngữ nghĩa của 1 số từ trong đó :). Mọi thành ngữ nó đều bắt nguồn từ cuộc sống hằng ngày, từ tính cách con người VN mình mà.

Một chuyện fun ngoài lề khác, đấy là: Tại sao đàn ông VN hay *ái bậy. Có vẻ như các chị các cô phê phán rất nhiều, nhưng nếu nhìn sẽ thấy các chị các cô rất hay bạ đâu si tè các cháu ở đấy. Góc nhà, góc bếp, góc vườn, đủ cả. Có chị còn cầm theo cái ca để hứng. Điều ấy nó hình thành cái nhân sinh quan bạ đâu tè đấy là điều bình thường. :)
Ớ, thế là em hiểu nhầm ý cụ ợ :102::102::102:

Cái em bôi đo đỏ chính cụ cũng trả lời được ở ngay câu của cụ nhá :69:
Người Việt mình còn nhiều cái xấu xí, google phát ra hẳn một bài điều tra của các bạn Mỹ ( mà Vn mình thuê các bạn nghiên cứu hẳn hoi nhá) :69:
Chẳng biết đến thế hệ sau này có tiến bộ được nhiều không chứ như em thấy thế hệ em bây giờ là không làm cho đất nước hóa rồng như mong ước của cụ Hồ roài. Không phải vì em không muốn mà vì người Việt xấu xí. Buồn! :'(

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Không nên từ 1 câu nói mà suy ra cho ý thức của cả 1 xã hội. Hơn nữa mọi xã hội đều thay đổi theo thời gian.
Có thể ngày xưa ý thức xã hội nó "bị động, như con rối", có giật dây thì mới chuyển động...
Nhưng xá hội càng phát triển thì ý thức tự chủ, chủ động sẽ tăng lên.
Tuy nhiên, ở 1 số khía cạnh, lĩnh vực thì quan niệm trên vẫn đúng, và tất yếu phải thế.

Xe cụ lái nó có đến kỳ bảo dưỡng hoặc nó có làm sao... thì cụ mới đi garage chứ.

Trong thực tế cuộc sống, nhiều người, nhiều ngành vẫn làm ngược lại đó cụ ơi: "Con" không khóc, nhưng nhiều bậc "cha mẹ" vẫn đè ra cho bú.
Bú, bú nữa, bú mãi... để rồi hư hỏng, để rồi chẳng còn biết thế nào là đói, để không biết đến những người đói, để rồi... bội thực mà chết...

Kiểu thế này ạ:

Nicolai

Xe hơi

Cái này có phụ thuộc vào hoàn cảnh, không gian, thời gian địa điểm.... và nội dung nữa ạ. Lại phải quay lại câu chuyện của cụ và cái ông "cãi nhau" với cụ, nếu việc chung thì chẳng ai dùng cái câu này cả (làm việc công thì nó theo nguyên tắc- quy chế và gì gì đó....), cái này chỉ sự dụng khi nhờ vả, vun vén cho cá nhân thôi ạ.
Ví dụ có chức trưởng phòng: có 3 thằng phó thì hai thằng nó đã có lời với sếp :6:thế cụ bắt sếp của cụ phải tự hiểu là CỤ CŨNG CÓ NHU CẦU như hai thằng kia - mặc dù cụ không nói :^)

xin lỗi cụ chủ và các cụ em ví dụ nó hơi đen tí:21: nhưng mà dân gian mà :6:
em nghe tây đồn (dân gian = phôn cờ lo) mà em tập tành giải thích nghe nó hơi Pho cờ lôn:)):)):))

LeTai1979

Racing Boy
Cái câu này dùng tùy trường hợp thôi.