Thảo luận BMW có gì mà lái hay thế

Vanguard

Xe hơi
Điểm mấu chốt nhất của cảm giác chính là responsive steering wheel các cụ ạ. Dịch nôm na là vô lăng phải có đẩy đủ phản xạ từ mặt đường lên cho lái xe, dù là hòn sỏi nhỏ nhất, dù là vũng nước v..v cũng cho người lái biết được.

Các cụ đi E46 rồi E70 rồi F30 đều thấy sự thay đổi rõ rệt của steering wheel qua từng đời. Và BMW từng bị dân tình ném đá dữ dội thì vô lăng của F30 không còn responsive như các thế hệ trước nữa.

Em thấy BMW hiện đại cũng đã mất nhiều chất rồi. Em đang đi 1 chiếc Mini Cooper Supercharger (không phải turbo nên không có độ trễ), trợ lực thuỷ lực nên vô lăng vô cùng responsive, hệ thống treo siêu cứng nên từng hòn đá hòn sỏi trên mặt đường đều cảm nhận được hết. Và em chẳng biết bao giờ có thể chán được em này,

BMW Saleman

Đi bộ
Cảm giác lái của Bim nhà mình liên quan đến 5 yếu tố:
1. Bô lăng
2. Hộp số
3. Động cơ ( thêm cả chân ga)
4. Hệ thống khung gầm
5. Hệ thống phuộc nhún (hệ thống treo)

Cả 5 yếu tố trên tạo lên cảm giác lái của BMW luôn mê ly - luôn phấn khích. ( hãng nào cũng có 5 cái tên trên, nhưng của Bim thì được thế kế tùy chỉnh một cách khoa học nhất để tạo nên sự khác biệt như vậy). Vì thế em sợ nhất bác nào nói là hãng khác cũng có, làm Bim nhà em tủi thân.
Hiểu biết của em mới tới đây, mong các bác góp ý thêm.

vudoanthang

Xe tải
1. Bô lăng
2. Hộp số
4. Hệ thống khung gầm

Cả 5 yếu tố trên tạo lên cảm giác lái của BMW luôn mê ly - luôn phấn khích. ( hãng nào cũng có 5 cái tên trên, nhưng của Bim thì được thế kế tùy chỉnh một cách khoa học nhất để tạo nên sự khác biệt như vậy). Vì thế em sợ nhất bác nào nói là hãng khác cũng có, làm Bim nhà em tủi thân.
Hiểu biết của em mới tới đây, mong các bác góp ý thêm.
Hình như cụ thiếu cái lốp runflat, e thấy có cái chủ đề thay lốp thường cho lốp runflat, mà có mấy cụ kêo mất cảm giác lái :)

bangmoi

Xe tải
Ngoài những thông số như cụ BMW saleman nói:
1. Bô lăng
2. Hộp số
4. Hệ thống khung gầm

Theo em thì quan trọng lái xe phải là người thích lái và đam mê lái, nếu không thích lái thì những cảm giác mà chiếc xe mang lại cũng không được đánh giá cao hoặc chả cảm nhận được gì.

em chả biết gì về kỹ thuật và cấu tạo xe, cũng chưa có đk lái thử n xe, nhưng lái thử Bim phát mê luôn, thấy phê lắm. khổ, đã nghèo lại thích trèo cao. tìm toát mồ hôi hột mới kiếm đc 1em E46 :D

bmwp0wer

Xe tăng
Điểm mấu chốt nhất của cảm giác chính là responsive steering wheel các cụ ạ. Dịch nôm na là vô lăng phải có đẩy đủ phản xạ từ mặt đường lên cho lái xe, dù là hòn sỏi nhỏ nhất, dù là vũng nước v..v cũng cho người lái biết được.

Các cụ đi E46 rồi E70 rồi F30 đều thấy sự thay đổi rõ rệt của steering wheel qua từng đời. Và BMW từng bị dân tình ném đá dữ dội thì vô lăng của F30 không còn responsive như các thế hệ trước nữa.

Em thấy BMW hiện đại cũng đã mất nhiều chất rồi. Em đang đi 1 chiếc Mini Cooper Supercharger (không phải turbo nên không có độ trễ), trợ lực thuỷ lực nên vô lăng vô cùng responsive, hệ thống treo siêu cứng nên từng hòn đá hòn sỏi trên mặt đường đều cảm nhận được hết. Và em chẳng biết bao giờ có thể chán được em này,
Hệ thống treo sport đúng là cho cảm nhận mặt đường và cảm giác lái vô cùng thật, nhưng mặt hại là Ồn và dằn, xóc. Chạy ở Tây thì sướng chứ chạy ở hn ko phải lúc nào cũng sướng.

Nonick_service

Xe tải
Em đã từng lái Bim và thấy mê từ đó. Đánh lái chính xác, xe đầm, máy vọt.etc nói chung là hơn hẳn xe Nhật
Theo e tìm hiểu thì cảm giác lái tốt là do trợ lực, hệ thống treo, khung gầm các thứ nhưng em muốn hiểu tại sao lại như vậy, vì xe sang như Lexus cũng rất cứng
Các cụ cùng thảo luận và chỉ giáo ạ
hơn hẳn mỗi xe nhật thôi bác em thấy cùng là xe đức nếu so với mer ở cùng phân khúc thì đi BMW bao giờ cảm giác lái cũng sướng và phê hơn nhiều

Nam Bim325

Xe tăng
em chả biết gì về kỹ thuật và cấu tạo xe, cũng chưa có đk lái thử n xe, nhưng lái thử Bim phát mê luôn, thấy phê lắm. khổ, đã nghèo lại thích trèo cao. tìm toát mồ hôi hột mới kiếm đc 1em E46 
Nói cả nhận đc từng viên sỏi kh sai, hôm qua em cố tình kẹp vào cái bút rơi dọc đg thấy đúng có cái bút trên volang thật. He he

Need_4_Speed

Xe tải
Em cũng thử cho xe dẫm vào bãi **** chó, thấy cũng ghê hết cả người

bangmoi

Xe tải
Em dùng cả 320 và focus 2011nên có thể chia sẻ cụ vài điều. Mặc dù focus là xe bình dân nhưng chạy cũng rất phê từ vô lăng phản ứng chính xác mặt đường, đầm, chắc đến tăng tốc ngọt ( tất nhiên k so đc với bim ở dải tốc 60km trở lên). Còn lại em thấy nó chạy hay nhất trong đám altis, civic... hơn nữa nó rất lành không hắt hơi sổ mũi gì.

BMW X Plus VietNam

Xe đạp
BMW phải dùng mới cảm nhận được hết chứ chỉ chạy thử 1-2 ngày k thể thấy hết được cái thú

lovexp

Xe hơi
Lái BMW thì đúng là không phải bàn, Quá chuẩn, quá ngon luôn

tatthanh2412

Xe hơi
Thử con này ít nhất cũng cả tuần mới cảm hết, chứ 1-2 ngày vẫn chưa đủ thấm

yupee

Xe hơi
Các cụ cứ thần thánh hoá bmw, em đi posche xong đi bmw chả thấy khác mẹ gì, hì hì :D

Need_4_Speed

Xe tải
Em đã chạy serie 3 hơn nửa năm và em thấy như sau:
- Chạy nhanh vào cua tốc độ độ cao yên tâm, rất ít bị nghiêng xe, văng xe vì giảm xóc xe cứng, bám đường tốt. Nếu vào cua gấp với tốc độ quá cao dễ bị oversteering (dẫn tới xe bị quay tròn - do bánh sau đẩy mạnh quá), tuy nhiên hệ thống tự cân bằng sẽ can thiệp để giảm tốc và lấy lại thăng bằng.
- Xe đáp ứng rất tốt theo điều khiển của người lái, không chỉ tay lái chính xác mà nói chung là mọi thứ, chân ga chân phanh, tóm lại mình muốn như thế nào nó sẽ như vậy. Chính vì vậy mặc dù xe to và dài hơn nhưng em thấy lái dễ và chuẩn hơn hãng khác.
- Gia tốc rất tốt, đứng ở hàng đầu đèn đỏ thì đảm bảo vọt đi đầu tiên.
- Ngoài mấy cái trên ra thì có mấy đặc sản sau:
+ Cực kỳ ồn, tiếng lốp vọng vào nhức đầu. Xe ít tiền nên chỉ đến vậy, không thể mong gi hơn.
+ Cực kỳ xóc, đi đường toàn phải tránh ổ ga thành ra đi ngoằn ngoèo, mọi người nhìn vào cứ bảo đi BMW ẩu thực ra là đang tránh chỗ xóc :).
+ Tầm nhìn rất thấp, do xe thấp và nắp capo vừa cao vừa dài.
+ Góc chữ A rất khó quan sát vì cột A xe đặc biệt dốc và gần mắt lái xe mặc dù kích thước không phải là to. Chính vì cột A sát mắt nên so với Civic hay Focus thì khó quan sát hơn nhiều, nhất là khi trời tối, hoặc kính bẩn nữa thì càng tệ. Cột A của xe hạng C thoải ra rất nhiều, nên cách xa mắt người lái dẫn đến góc quan sát rộng hơn.
+ Hộp số tới 8 cấp nhưng đi chậm vẫn cà giật khó chịu
+ Xe máy turbo khi còn mới nổ khá êm, đứng gần không nghe rõ, nhưng xe cũ đi 3-4 năm tiếng máy nghe từ xa đã rõ như động cơ diesel, rất ồn.

Chỉnh sửa cuối: