Đánh giá BMW E46 2003-Các hư hỏng thường gặp

Bim318

Xe hơi
Bái phục bác Gaz69. Em cũng mới đi Bim nên mong có một ngày được diện kiến Bác. Cám ơn Bác nhiều :41::41::41::41::41:

soccer

Xe đạp
Cảm ơn bác gaz69 đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm cho những người yêu E46 như em

tit

Xe tải
Cái khóa phụ của em thì điều khiển mở cửa được nhưng cắm vào xe đề không được. Liệu xó sửa được không bác Gaz ới.

ryan_nguyenvnn

Xe hơi
E46 coupe của em mới bị mất một chìa . gọi lên hãng thì chúng nó bắt cầm cả giấy đăng ký và cho xe lên hãng để chúng nó check rồi order chìa cho mình rồi phải đợi khoảng 2 tuần. Em không biết ở vn các kụ xử lý vụ này như thế nào ạh? em đã hỏi mấy tay thợ bên ngoài , họ bảo làm ok chỉ khoảng 2 ngày là xong nhưng mà giá tiền thì gấp đôi trong hãng với lại em không hiểu họ có reset hoặc remove cái code trong chìa với computer của xe kô , sau này có thằng nào nhặt được khóa cũ của em thì nó có sử dụng được ko ạh?

Xe của bạn em cũng là E46 320 Ci . Đang chạy bình thường thì hôm nay đi cùng nó thì tự nhiên thấy khói bốc lên mù mịt, dừng xe và mở lắp capô lên thì thấy nước làm mát phun ra phì phì , văng vào bell và cả đầu ống xả. Chừng 15-20 phút sau máy hơi nguội thì không thấy nước phun ra nữa, không hiểu vì áp xuất giảm do nứoc nguội hay vì hết nước .Theo các cụ thì phải gọi cứu hộ không hay là cứ chạy ra gara được ạh ???? và nó mới thay 4 lốp mới với 255/35/R18 cho phía sau và 225/40/R18 cho phía trưóc giống xe của em. Các kụ xem thế có đúng không và nếu chưa đúng thì có ảnh hưởng gì không ạh????:) Cái này em cũng không để ý vì ngày trước thay lốp cứ để thợ nó tự thay, thường thì em thấy mọi người để size giống nhau cho cả trước cả sau đúng ko ạh??? Em hơi đần , các cụ có ném thì ném sỏi thôi chứ chơi đá tảng vỡ đầu em tội nghiệp

Chỉnh sửa cuối:

ryan_nguyenvnn

Xe hơi
tình hình là bạn em phải đã 2 ống nước làm mát và chạy được 100mile ngày thứ nhất không hề hấn gì, tới ngày thứ hai vừa chạy vòng vòng thì đèn báo nhiệt độ chuyển sang màu đỏ ở mức max >>>> dừng xe lại thì thấy nước phì ra ở mặt máy>>>để nguội đổ thêm nước và chạy về nhà. nghi là cháy gioăng cylinder head gasket < cái này ko biết các kụ gọi là gioăng quy lát gì đó thì phải>. Lần trước khi thay ống nước thì nước làm mát màu xanh chảy ra từ ống, lần này nước có màu nâu đất giống kiểu sắt thép han gỉ cộng thêm màu xanh của nước làm mát. Hiện tối quá nên chưa kiểm tra xem trong nhớt có nước hay không . Kiểu này có phải cháy máy không ạh??? Nếu cháy máy thì phải làm thế nào ạh? bổ máy thay gioăng, xúc rửa máy ạh???

kienvairo

Xe tải
Theo ngu ý của em, xe cụ bị thổi gioăng mặt máy rồi, làm lại cái này lâu đấy ạ. Nguyên nhân chính là đi quá lâu mà không để ý đến hết nước làm mát đã cạn, đông hồ nhiệt đã báo mà cụ vẫn cố đi . Em nói thế có đúng k cụ Gaz69

bigdog

Xe tải
cái này là thổi gioăng quy lát và vênh mặt máy rồi :6: màu nâu đất đo là CaCO3... xe bác bị gỉ thân máy rồi.. do bác đổ nước làm mát lởm đồng sunfat.....
xe bác bệnh nặng rồi... cho đi thôi
trường hợp của bác thì nên sửa để bán.. bổ máy ra.. mài lại mặt máy thay gioăng quy lát.... thay lại nước xịn.. để tránh bị overheat... đi tạm vài ngày rồi cho lên đường..
xe đã vênh mặt máy với gỉ thân máy thì đi chán lắm.... chỉ có thay máy thôi.... mà tiền thay máy thì quá tiền xe... tốt nhất là sửa tạm rồi goodbye..

Chỉnh sửa cuối:

bigdog

Xe tải
khác cách của e thi chỉ có thay máy mới thôi bác à... chả còn cách nào khác...:21:

DREAM II

Xe máy
@Gaz69:
bac Gaz69 ơi, ở chỗ bác chỉ bán phụ tùng chứ có thay thế luôn không. Xe em Ê46 thấy báo mòn phanh rồi

davidga

Xe máy
bác gaz có biết hà nội mình chỗ nào chỉnh đc góc camber không nhỉ, xe e camber bên trái lệch nhiều quá -1độ25' trong khi nó chỉ cho phép từ -40' đến 0 thôi. xe đi khó chịu quá chỉnh độ chụm không ăn thua

Mobil1

Xe đạp
BMW lái sướng thật...nhưng phai canh châm nó thật kỹ..

Thương_nhân

[Tịch thu bằng lái]
em phục sự can đảm của cụ quá. Cụ không những giỏi chuyên môn kĩ thuật mà lời văn còn rất bướm bay.

I_love_car

Xe máy
@gaz69 : e nghĩ có 1 cách zam nhiệt cho BMW, cụ tháo cái Van hằng nhiệt ra, xe e cũng bỏ, mer C200, máy mát hơn hẳn... Van này cần cho xe châu âu chứ 0 cần cho Vn, Vn mình cần lâu tăng nhiệt chứ 0 cần lên nhiệt làm gì ... Ngu í của em...(b)
Cục hằng nhiệtl là cục gì vậy bác ?... bác lam on có thể nói rõ hơn giùm em tí ...

De-Pa

Xe hơi
Cho xin chút nhiệt vào topic này đi bác Gaz ơi(b)(b)

ryan_nguyenvnn

Xe hơi
Báo cáo các kụ rằng con xe của thằng bạn em lại phe phé chạy ngoài đường rồi ạh. ban đầu nghe nó tả thì em cũng cứ nghĩ là có hơi phì ra từ mặt máy, hóa ra là cái ống nước lúc thay mới chúng nó lắp hơi bị lệch và chưa vào hết nên khi áp xuất lên cao mới xảy ra cơ sự - đó là do thay ở gara ngoài. Sau khi vào hãng kiểm tra , khắc phục , thay nước làm mát thì lại ngon lành.

Có kụ nào biết E46 có bluetooth kit để lắp và dùng đuợc với Business CD theo xe không ạh??? Lắp các loại handfree bluetooth ngoài thì không sướng lắm . Kụ nào biết trong hãng có bán và lắp cho mình ko ạh? nếu mua ngoài thì khi lắp có phải reset code gì không ???

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
bác gaz có biết hà nội mình chỗ nào chỉnh đc góc camber không nhỉ, xe e camber bên trái lệch nhiều quá -1độ25' trong khi nó chỉ cho phép từ -40' đến 0 thôi. xe đi khó chịu quá chỉnh độ chụm không ăn thua
Ê46 không có ốc chỉnh độ chụm đứng camber cho bánh xe trước.
Việc góc camber sai lệch quá nhiều ta có thể hiểu do hư hỏng cong vênh trong hệ thống treo.theo em bác nên xem lại : rô tuyn đứng và trục cổ ngỗng trước,bát trên giảm xóc.

Có kụ nào biết E46 có bluetooth kit để lắp và dùng đuợc với Business CD theo xe không ạh??? Lắp các loại handfree bluetooth ngoài thì không sướng lắm . Kụ nào biết trong hãng có bán và lắp cho mình ko ạh? nếu mua ngoài thì khi lắp có phải reset code gì không ???
Như em biết thì không có bác ạ.
Cái nút Hands free trên vô lăng nó dành cho hệ thống kết nối với các điện thoại đời cũ như Nokia 3110,Siemen SA 630,SA 638. Cái hệ nhì nhằng này nó là option ở bển khi bác đặt mua xe mới.Về đến nhà ta rồi thì bó hand:77:

tit

Xe tải
Bác Gaz ơi cho em hỏi, hôm bữa tay lái năng nghe lời bác em cho ra Vĩnh tuy cho các chú ấy chẩn đoán. Sau đấy nghe lời chú ấy thay 2 cái rôtuyn lái thì thấy có đỡ chút nhưng về thì thấy cứng hơn, mỗi lần đánh hết lái về 2 phía thì nó cứng ngắc luôn. Mang lai cho các chú ấy chỉnh thì các chú ấy nới lỏng cái gì ấy nhưng cái vụ cứng ngắc vẫn chưa hết, bác tư vấn em cái với.

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
hôm bữa tay lái năng nghe lời bác em cho ra Vĩnh tuy cho các chú ấy chẩn đoán. Sau đấy nghe lời chú ấy thay 2 cái rôtuyn lái thì thấy có đỡ chút nhưng về thì thấy cứng hơn, mỗi lần đánh hết lái về 2 phía thì nó cứng ngắc luôn
Cứng ngắc ở điểm chết là nó không nhả lại phải không bác? Hay đánh đến gần điểm chết thì nó cứng?Khả năng là do thước lái của bác rơ nhiều, đã bị xiết quá chặt nên nặng lái,con ốc chỉnh độ rơ thước lái bác xem lại ở đầu threat, em chỉnh tới lui không ngon nổi nên mới phải thay thước bác ạ(b)

tit

Xe tải
Cứng ngắc ở điểm chết rồi nó không trả lại luôn bác ạ. Chắc là đến lúc em phải thay thước lái rồi :(. Hic, bác cho em cái giá với...

davidga

Xe máy
Ê46 không có ốc chỉnh độ chụm đứng camber cho bánh xe trước.
Việc góc camber sai lệch quá nhiều ta có thể hiểu do hư hỏng cong vênh trong hệ thống treo.theo em bác nên xem lại : rô tuyn đứng và trục cổ ngỗng trước,bát trên giảm xóc.

:77:
e thấy bọn tây nó bảo là chỉnh đc camber trước đc 18", nhưng chưa dám liều chỉnh. bác giải thích trên hình hộ e cái trục cổ ngỗng trước là cái nào, cái ro tuyn đứng có phải ro tuyn cân bằng không, hôm trc e mua của bác luôn 2 cái nhưng bác dũng tam trinh bảo chưa cần thay nên e vẫn vứt ở trong cốp