Bộ lưu điện dùng cho gia đình: Giải pháp chống cúp điện!

Hảo yêu

Xe máy
Mua 1 con ắc quy, mua 1 cái inverter (loại có cả xạc càng tốt) thế là xong.
Tuy rằng điện áp ra là xung vuông hoặc hơi hình thang 1 tý nhưng dùng cũng quá ổn các bác ạ, vẫn chạy máy tính với quạt ngon tuy rằng dùng những thiết bị có cuộn dây bên trong thì hiệu suất hơi kém.
Em mua 1 cái inverter+xạc 500VA của Robot bảo hành 1 năm giá 950k, dùng với bình 140Ah chạy 2 quạt 2 đèn 1 tivi 25in vẫn ngon, cũng khá lâu (em chưa dùng hết bình ).

Còn bác Caterpillar dùng cái inverter rời của tàu loại 1000w còn nấu thử cả nồi cơm điện nữa cơ.

Nói chung giải pháp dùng Inverter em thấy hợp lý hơn máy phát rất nhiều vì ko ồn, chi phí thấp, ít cần bảo trì..... nhưng mất điện cho vài ngày là toi.

hailua_dichat

Xe tải
lengkeng nói:
Em e bác nhầm sao lại cứ online là bắt nó phải ra sin nhỉ?
Ồn áp nào ra điện hình Sin đúng thì nó đề là Sinwave (h)
Dạ không phải là bắt mà mặc định Online có chất luợng sóng Sin như vậy nên kêu luôn cho nó tiện. Cũng giống như Bata thì người ta nghĩ ngay đến giày vậy dẫu rằng Bata là tên riêng!!!

còn Ổn Áp , bản chất nó là ổn định điện áp, nên Sin đầu vào như thế nào thì đầu ra nó đúng như vậy. Nó hổng có chức năng cải thiện chất luợng của Sin ạh!!!

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
Mấy cái bác nói mua ở đâu vậy???

Bác chỉ cho em địa chỉ mua inverter và sạc nhé, em thank bác nhìu!

hanoi06

Xe buýt
nếu bác ở HN đến 42 Hàm tử quan ấy , nhưng giá là 1,05T cơ , tôi mới mua hôm qua
Nếu loại sin hoàn toàn , (theo quang cáo) ở 45 THĐ nó bán những 6 triệu..đắt vãi...............

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
Cám ơn bác!

hanoi06 nói:
nếu bác ở HN đến 42 Hàm tử quan ấy , nhưng giá là 1,05T cơ , tôi mới mua hôm qua
Nếu loại sin hoàn toàn , (theo quang cáo) ở 45 THĐ nó bán những 6 triệu..đắt vãi...............
Em chỉ cần mua loại rẻ thôi, cám ơn bác đã cung cấp thông tin!
Tặng bác 1 vote nè!

haiphus

Xe buýt
hailua_dichat nói:
1200VA = 1200 * 0.8 = 960W là công suất cực đại của UPS
960W cực đại sẽ cho công suất hiệu dụng lối 75% tức 960 * 0.75 = 720W

nếu đúng lý thuyết thì con UPS này chạy 2 PC là Ngon , thế mà chỉ chạy 2 PC đã kêu thì quả là con UPS 1200VA đó đểu thiệt!!!
bác Phanvili có thể dùng Santack hay Upselect là những hãng có tiếng vừa đảm bảo True công suất, vừa đảm bảo chất lượng điện áp , có điều hơi hao bình Accu ( thường là 48V, = 4 Accu)

thời gian chạy thì hòan tòan tùy thuộc vô dung luợng Accu_ àh tất nhiên , 1 phần vào hiệu suất của UPS nữa!

Chất luợng của sóng sin, nếu có 1 con UPS online lối chừng 2000VA thì quá ngon rồi!!! xài như điện lươí luôn!
Công nhận là nếu có con này thì quá ngon, chỉ có điều phải đầu tư hơi lớn: UPS đã khoảng gần $600 + 08 Bateries :'(

hailua_dichat

Xe tải
Bluebloa nói:
Em chỉ cần mua loại rẻ thôi, cám ơn bác đã cung cấp thông tin!
Tặng bác 1 vote nè!
nếu các bác không đòi hỏi công suất nhớn , nhưng vưỡn đòi hỏi chất lượng điện thì có thể chọn lọai công suất bé hơn , hàng của TW chạy quạt, khoan điện ngon!!! lọai 300W lối 60$, lọai 500W lối 90$ , hàng có bán tại Dân Sinh( SG)

haiphus

Xe buýt
hailua_dichat nói:
nếu các bác không đòi hỏi công suất nhớn , nhưng vưỡn đòi hỏi chất lượng điện thì có thể chọn lọai công suất bé hơn , hàng của TW chạy quạt, khoan điện ngon!!! lọai 300W lối 60$, lọai 500W lối 90$ , hàng có bán tại Dân Sinh( SG)
Bác có thể giúp em luôn tên thương hiệu được không để em tìm vì ngoài HN loại 1kVA (700W) giá đã là US$266 rồi?? Em đang dùng cái offfline 1500VA nhưng thấy không ổn khi chạy quạt nên muốn đổi...

ChiePCW

Xe tăng
Hay quá các bác ạ, dạo này chỗ em mất điện nhiều quá, đọc cái thớt này xong em mua một cái UPS 2kW hỏng ắc qui, làm theo chỉ dẫn của các bác, chạy tivi, đèn, máy tính, quạt ngon choét
Sướng nhất là cái cảnh mấy em SV nhà bên cạnh tối om, phải mò sang nhà em xem phim các bác ạ :))

mercurate

Xe tăng
Các bác cho em hỏi là nếu mà em mua một máy UPS mới rồi về đấu thêm acqui để tăng công suất có được không ạ. Theo bác thì nên mua loại bao nhiêu KW và đấu thêm Acqui thế nào ạ, em chỉ sử dụng để chạy mấy thứ linh tinh (khoảng 100W điện thắp sáng và cái TV thui)

Alexandre Ciskob

Xe điện
Thêm acquy không tăng được công suất đâu bác ui, công suất tối đa chỉ bằng cái UPS của bác mua thui, bác lắp thêm acquy chỉ tăng được thời gian lưu điện thui. :P
Khi đấu thêm acquy bác đấu song song với bộ acquy cũ , nhớ là phải mua loại cùng dung lượng và điện áp :D

BIC.Vietnam

Xe tải
Website
www.bicvietnam.com
Hay quá các bác ạ, dạo này chỗ em mất điện nhiều quá, đọc cái thớt này xong em mua một cái UPS 2kW hỏng ắc qui, làm theo chỉ dẫn của các bác, chạy tivi, đèn, máy tính, quạt ngon choét
Sướng nhất là cái cảnh mấy em SV nhà bên cạnh tối om, phải mò sang nhà em xem phim các bác ạ :))
Nhờ bác thiết kế cho vụ này, gia đình em xin hậu tạ

Maybach Tàu

Xe container
Với em khi mất điện TV không quan trọng, ưu tiên số 1 là quạt các bác ạ, đêm hè oi ả mà mất điện thì chỉ cần cái quạt để ngủ thôi.
Các phương án các bác đưa ra chưa hiệu quả tốt với quạt (quạt TQ em sợ chỉ được hơn 1h là tèo)
@ bác MinhKhoi: Bác cứ cho cái sơ đồ mạch lên đây đi, thanks bác

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
@ bác MinhKhoi: Bác cứ cho cái sơ đồ mạch lên đây đi, thanks bác[right ][i ]nguồn: otofun[/i][/right]
Thôi giờ đã có thằng tầu khựa rồi sơ đò làm gì
Em tự làm mua hết hơn 5 cân dây đồng (trước nó còn rẻ),phe sắt từ,sò công xuất.... lọ mọ cả tuần mới làm xong một cái được khoảng 400w mà chi phí mất toi triệu bạc trong khi sang QC bọn tầu nó bán hơn 600 tệ mà hẳn 1000w vỏ hộp lại đẹp lại còn tự động xạc bình ,tự ngắt khi quá tải

Thôi giờ đã có thằng tầu khựa rồi sơ đò làm gì
Em tự làm mua hết hơn 5 cân dây đồng (trước nó còn rẻ),phe sắt từ,sò công xuất.... lọ mọ cả tuần mới làm xong một cái được khoảng 400w mà chi phí mất toi triệu bạc trong khi sang QC bọn tầu nó bán hơn 600 tệ mà hẳn 1000w vỏ hộp lại đẹp lại còn tự động xạc bình ,tự ngắt khi quá tải
Mấy bữa nay mất điện toàn lọ mọ mấy cây đèn sạc trong khi trong nhà còn dư 1 bình acquy của CD5 kg biết làm gì.
Ngứa con mắt ! Chạy ra cửa hàng điện thấy có loại của Hanshin (Sì gòn - VN), công suất (lý thuyết): 300w / 220v ; quá tải tự ngắt , xạc đầy tự ngắt... Cửa hàng hét 1T, chẳng biết đắt rẻ (vì cả phố có mỗi nó bán). Thôi thì xách đại.

Kết quả: 2 cây 1,2m ; 1 quạt bàn chạy vo vo. Cứ như có máy nổ không bằng.

Nhà bên thấy nhà mình sáng đèn, tưởng bở có điện... tẽn tò. :ohmy: :21: :21:

truchang

Đi bộ
Bác nào cần xạc Switching 24VDC dòng nạp đến 7 -8Amp thì báo em. Đang có vài bộ của Nhật xịn đét

vihali

Xe container
Mùa cúp điện sắp đến rồi các bác ạ. Em tính mua một bộ lưu điện+accu để chạy quạt trần và đèn tube. Thấy giá ở trên hodien.com tầm 2.2tr cho loại 800VA, sine chuẩn chứ không phải loại mô phỏng.

Tính sơ sơ cho 1 quạt trần+1 đèn = 100 W, nếu mua accu 50Ah thì cũng dùng được cả ngày.

Đầu tư thế này hiệu quả hơn máy phát điện đúng không ạ? Xin ý kiến các bác.

duyson_bacsy

Xe buýt
Dự án này nghe nói Đại học BK thử mãi nhưng không ổn. Nhà em cũng đang dùng UPS máy tính + Acqui ngoài nhưng chạy quạt có vẻ không ổn lắm...
Tần số thằng này hình vuông chứ không phải hình sin nên chạy quạt không ổn đâu!Toi quạt đấy!

freethinker

Xe tăng
Năm ngoái em định lắp cái này vì sợ mất điện sau suy đi tính lại rồi thôi. Nó bán ở Trần Hưng Đạo đoạn cuối phố. Giá tiền em không nhớ rõ nhưng không đắt lắm đâu loanh quanh 10 triệu tùy công suất. Để chạy được điều hòa cỡ 20 triệu. Cái chính là phải chạy day điện trong nhà và máy nó cũng to lắm bác ạ nhất là bác có acqui vào nữa nên phải tìm chỗ đặt máy trước. Loại nhỏ có chân di động được nhưng công suất nhỏ và nhà em toàn dùng quạt trần nên không cắm được vào đó được. Năm ngoái em không lắp nhưng mất điện rất ít nên em thấy không lắp là quyết định đúng. Không hiểu năm nay thế nào.

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Em còn thừa một con UPS Santak 1000VA, đang định độ để dùng,
có bác nào chuyên ngành điện tử biết cách tắt chế độ hạn chế thời gian 30 phút của nó không,
nếu không tắt chế độ đó, thì cứ 30 nó lại tắt, lại phải bật lại.
Còn cái tiếng bíp bíp, thì em tiêu diệt cái speaker của nó là xong.