[Funland] Buồn ngủ khi lái xe trên cao tốc.

BMW X11

Xe tăng
Tôi nhiều khi chạy hơn 4 tiếng tục, tuy nhiên đr bảo sức khỏe và ngủ đủ. Trên xe luôn có nước lọc,và 1,2 lon bò húc. Và tôi tuyệt đối không chạy cố. Có hiện tượng là phải tìm cách dừng nghỉ nơi an toàn dăm phút. Có lần tôi chạy HN cao Bằng,1 lèo đi lên. Chứng 1h quay về HN luôn.
Phòng xa thôi mà bác.
Chạy 2 tiếng thì đảm bảo không bị mệt và buồn ngủ.

TN1805

Xe điện
Con xe bình dân Honda CR-V cụ ạ. Nó có trang bị Honda Sensing rất tiện lợi và hữu ích.
Theo tôi biết thì tất cả các dòng xe ô tô điện VinFast, nếu có trang bị ADAS thì đều có chức năng hỗ trợ bám làn đường.

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Giờ các xe đời mới tầm trung trở lên đều có trang bị chức năng hỗ trợ lái, trong đó có chức năng bám làn đường.
Cụ nào hay buồn ngủ khi đi xe trên cao tốc thì nên đổi xe, mua con xe có chức năng hỗ trợ bám làn đường, chứ không nguy hiểm lắm. :D

PCI for car

Xe tăng
Lội còm mí thấy nhiều cụ bị giống em nhỉ, em cũng bị một nhát tầm 23h, một mình một xe trên đường HN Lạng sơn, đợt nâng cấp trải thảm lại mặt đường chỗ Bắc ninh cách đây cỡ chục năm. Tối đó em uống 2 chén rượu xong phi về Hanoi, may đường đang làm có nhiều cọc tiêu bằng tre, em thấy buồn ngủ thì tự nhủ đi qua đoạn 1 làn này rồi nghỉ, khi giật mình vì tiếng động thì xe đã sát phân cách cứng, húc đổ hàng loạt cọc tre, các cụ gánh còng lưng ạ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Chả hiểu sao đi cao tốc e thỉnh thoảng bị buồn ngủ, lúc mà buồn ngủ quá thì em tấp vào làn khẩn cấp bật hazzard lên rồi nghỉ 1 lúc.
Hôm nay đang đi cao tốc thì buồn ngủ, em đi 1 mình, thi thoảng vả bốp bốp vào mặt cho tỉnh, nhai kẹo, bật nhạc to. xong tấp vào lề 1 chút, vẩn hơi buồn ngủ, xong đi tiếp 1 lúc thì hơi mơ màng rất nhẹ thôi, tay lái hơi chệch làn 1 tí sắp va vào thằng limo đang đi 90km/h > bừng tỉnh đánh lái giật sang thẳng làn, quả đấy va chạm rồi lật ngửa ra thì xác định, đằng sau cũng có mấy xe đang chạy. Sau cú đấy thì tỉnh hoàn toàn luôn, phóng 1 mạch về. Từ sau chắc phải vào lề rồi ngủ 1 lúc
Em chỉnh chút xíu: Từ sau chắc phải vào lề rồi ngủ 1 lúc ~ Tạt vào trạm dừng nghỉ, kếm chỗ mát ngả lưng

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Giờ các xe đời mới tầm trung trở lên đều có trang bị chức năng hỗ trợ lái, trong đó có chức năng bám làn đường.
Cụ nào hay buồn ngủ khi đi xe trên cao tốc thì nên đổi xe, mua con xe có chức năng hỗ trợ bám làn đường, chứ không nguy hiểm lắm. :D
Đã buồn ngủ thì ngừng lái, nghỉ thôi cụ, không công nghệ nào giúp cụ an toàn khi đã buồn ngủ mà vẫn chạy xe đâu

hongquangqb

Xe tải
Buồn ngủ thì tốt nhất nên kiếm chỗ dừng nghỉ hợp lý thôi cụ. Không đùa với mạng sống của mình đươc.

BMW X11

Xe tăng

Lastbet

Xe buýt
Tết em dự định chạy Hà Nội Quảng Bình. chắc cũng phải 2 tiếng nghỉ 1 lần cho chắc, vì đi đường cao tốc khá buồn ngủ.

Koạt mo

Xe điện
Theo em là đi cao tốc hoặc vùng không gian thoáng thì lấy gió ngoài, bơm đủ oxy ít buồn ngủ.
Nếu gặp cơn buông ngủ là dừng và ngủ ngay 10-15 p.

botmingoc

Xe tải
Chưa xe nào hỗ trợ tự lái trên cao tốc 100% cả, dù có xịn đến đâu, nên đừng lạm dụng quá là hỏng bét đấy, nó chỉ giúp đc 90% thôi vẫn yêu cầu người lái kiểm soát hệ thống.

nguyentoan.uct

Xe điện
Chả hiểu sao đi cao tốc e thỉnh thoảng bị buồn ngủ, lúc mà buồn ngủ quá thì em tấp vào làn khẩn cấp bật hazzard lên rồi nghỉ 1 lúc.
Hôm nay đang đi cao tốc thì buồn ngủ, em đi 1 mình, thi thoảng vả bốp bốp vào mặt cho tỉnh, nhai kẹo, bật nhạc to. xong tấp vào lề 1 chút, vẩn hơi buồn ngủ, xong đi tiếp 1 lúc thì hơi mơ màng rất nhẹ thôi, tay lái hơi chệch làn 1 tí sắp va vào thằng limo đang đi 90km/h > bừng tỉnh đánh lái giật sang thẳng làn, quả đấy va chạm rồi lật ngửa ra thì xác định, đằng sau cũng có mấy xe đang chạy. Sau cú đấy thì tỉnh hoàn toàn luôn, phóng 1 mạch về. Từ sau chắc phải vào lề rồi ngủ 1 lúc
Em cũng thấy là chạy xe thì hay bị cảm giác buồn ngủ hơn bt. Cụ chạy xe nơi thoáng nên để lấy gió ngoài, hoặc thi thoảng mở cửa gió ra 1 lúc, đi xe thường do bị thiếu dưỡng khí nên sẽ gây buồn ngủ.

danleduc

Xe điện
Đã buồn ngủ thì ngừng lái, nghỉ thôi cụ, không công nghệ nào giúp cụ an toàn khi đã buồn ngủ mà vẫn chạy xe đâu
Chuẩn rồi cụ. Khi buồn ngủ thì dừng xe, chợp mắt 1 tý cho qua cơn buồn ngủ rồi lái, chứ không có công nghệ nào giúp lái xe lái con xe khi ngủ gật cả. :))

Tuy nhiên, công nghệ hỗ trợ bám làn đường sẽ giúp ích rất nhiều lái xe khi bất chợt cơn buồn ngủ ập đến và bị cuốn vào giấc ngủ....nó sẽ cảnh báo lái xe bằng tiếng "bíp bíp", đồng thời giữ vô lăng xe không cho chệch làn....ít nhất tránh được tai nạn trong lúc lx chợt "gật" vài giây đồng hồ. Sau đó khi lx đã hiểu mình đang bị cơn buồn ngủ xâm chiếm thì lúc đó dừng xe ....thế thôi. Nếu xe không có tính năng này, rất có thể xe sẽ lệch làn, và vào xe khác hoặc va vào giải phân cách.
Em thấy xe có chức năng "hỗ trợ bám làn đường" là cực kỳ hữu ích.

t_t_7love

Xe tải
Vâng cụ. Nguyên nhân là lượng oxi và lượng CO2.

Xe càng chở nhiều người thì càng nên lấy. Có bữa trên xe em có đâu ... gần chục người, em làm một mạch mấy tiếng mà k ngáp phát nào. Lần chưa lấy, cũng ngần đấy người, ngáp sái quai hàm.
Cũng k hẳn cụ ơi, nguyên nhân quan trọng là thời gian lái + trước đó cụ có ngủ đủ giấc hay không?
Chứ có lần e đi xe máy lúc 6h sáng ngủ gật còn tí đâm vào taluy đây, mà đi xe máy thì chắc dư oxi :D
Năm nào e cũng 1 quẹt Đà Nẵng - Hưng yên cũng gặp tình trạng này, mà cay cái là lúc rẽ vào cây xăng hoặc trạm dựng nghỉ lại tỉnh như sáo. Thế mới bực chứ.

One-77

Xe cút kít
Sai luật nhé cụ. Buồn ngủ thì kiếm đường nhánh rẽ ra rồi ngủ. Bật khẩn cấp tấp lề trên cao tôca ngủ là phạt 7 triệu, giam bằng 2 tháng nhé
Cơn buồn ngủ nó có đợi cụ kiếm được đường nhánh đâu?