[Funland] Buồn vì hết động lực

bmt1986

Xe tăng
Cụ chủ thử món Hoa Hậu chưa ạ.

Em thì thấy các Shark hay vậy lắm.

Johnny Cupcakes

Xe điện
Gọi là hiệu chứng gà no khó nhử, mất động lực :D
Cơ bản cụ có Phúc rồi Lộc rồi, giờ lo phần Thọ mà hưởng thôi.
May măn hơn vạn người thì tán lộc làm việc thiện thì sẽ tăng Thọ đấy cụ

Chỉnh sửa cuối:

dembuon.vn

Xe máy
Trời ơi, bác giống y hệt tình cảnh của tôi lúc này mặc dù thu nhập thụ động của tôi hiện tại mới chỉ = 1/10 bác, tôi làm MMO vì thế gần như làm việc thích thì làm không thích thì thôi, thời gian đầu còn trẻ còn có động lực làm, sau này chán chả muốn làm vì thế 3,4 năm nay tôi ở nhà chỉ có chơi suốt ngày, sáng cafe xong đi đánh bida đến hết chiều rồi chiều lại đi nhậu đến hết đêm mới bò về nhà, vòng lặp cứ lặp đi ngày này qua ngày khác không biết làm gì. Tôi chơi coin đã từng 2 lần kiếm được mỗi lần hơn 1 triệu USD nhưng chính vì làm việc không có kế hoạch, cũng không biết làm cái gì nên lại đem nướng hết vào Future trả lại tiền hết cho sàn thậm chí còn đi vay nợ thêm để gỡ gạc, mỗi tháng cũng trả cả trăm triệu tiền nợ nhưng vẫn còn nguồn thu nhập thụ động kia nên vẫn sống như cũ không thay đổi được lối sống lười biếng của mình.

Giờ rất muốn làm 1 thứ gì đó để thoát khỏi cái vòng lặp này mà không biết nên làm gì, bắt đầu từ đâu mặc dù tôi tự tin mình rất nhiều ý tưởng, rất sáng tạo nếu chú tâm làm 1 việc gì đó thì rất có thể thành công nhưng tôi không làm sao để thoát khỏi cái cảnh lười biếng + mất hết động lực kiếm tiền như hiện tại, thời gian làm chây ỳ và ngày càng lười đi, có bác nào hiến kế giúp tôi kéo tôi ra khỏi cái vũng lầy này với T_T

Mpapex10

Xe đạp
Chắc lại có cái nhà cho thuê, đầu nó ko giãn nở dc

lamthanhngoc

Xe tải
Cảm ơn cụ. Cụ là người duy nhất luận ra cái nick rachfan của tôi. Đúng là tôi rất thích nhạc Rachmaninoff.

Nhưng quan điểm của tôi là "người nào có việc nấy". Tôi là dân sản xuất và tôi sẽ không lấn sân vào các lĩnh vực khác. Âm nhạc chỉ là thú chơi chứ làm như cụ nói thì thú chơi lại lấn át việc chính, không ổn lắm.
Cảm ơn cụ chủ thớt vì nhờ cụ mà tôi được nghe vài bản nhạc hay giờ nghỉ trưa nay. Tôi cũng quan điểm mình thấy mình giỏi gì thì làm đó, không lan man, tôi cũng vẫn đang đi trên con đường lập nghiệp ( có vẻ hơi chậm), đôi khi hơi thiếu hụt động lực nhưng nghĩ đến con cái còn nhỏ, còn phải lo cho nó thì tôi lại tự sinh ra động lực.
Dăm mười năm trước mỗi khi tụt động lực là bỏ việc đi chơi xa 1 mình, nhưng giờ thì có 2 cách :
1. Hẹn hò mấy người quen cafe, những người mà ở canh họ với dăm ba câu chuyện nhưng lại tiếp thêm động lực cho mình.
Họ có thể là đàn anh, có có thể thua tuổi mình, nhưng họ vẫn còn đầy nhiệt huyết và truyền lửa sang mình.
2. Tham gia vào 1 nhóm trẻ, để nhựa sống của chúng nó tràn bớt sang mình. Càng lớn thì càng thấm tại sao các đại gia lại thích HH, trẻ và ngây ngô, cũng trở nên bớt khắt khe hơn với đời.
Tuy nhiên, tôi thông cảm thôi chứ tôi chỉ thích gặp những bạn trẻ, thông minh và có hoài bão, xấu tí cũng không sao nhưng mà có chất riêng, có chính kiến.
Lúc đầu hơi khó hòa nhập tí, nhưng sau phát hiện ra có rất nhiều bạn trẻ giỏi giang, họ khát khao được cống hiến, được gặp minh chủ, tìm bạn đồng hành. Từ đó mà mình cảm thấy mình sinh ra động lực để bước tiếp, hoặc sáng tạo thêm gì đó cho bớt nhàm.

Chỉnh sửa cuối:

fadco

Xe container
Trời ơi, bác giống y hệt tình cảnh của tôi lúc này mặc dù thu nhập thụ động của tôi hiện tại mới chỉ = 1/10 bác, tôi làm MMO vì thế gần như làm việc thích thì làm không thích thì thôi, thời gian đầu còn trẻ còn có động lực làm, sau này chán chả muốn làm vì thế 3,4 năm nay tôi ở nhà chỉ có chơi suốt ngày, sáng cafe xong đi đánh bida đến hết chiều rồi chiều lại đi nhậu đến hết đêm mới bò về nhà, vòng lặp cứ lặp đi ngày này qua ngày khác không biết làm gì. Tôi chơi coin đã từng 2 lần kiếm được mỗi lần hơn 1 triệu USD nhưng chính vì làm việc không có kế hoạch, cũng không biết làm cái gì nên lại đem nướng hết vào Future trả lại tiền hết cho sàn thậm chí còn đi vay nợ thêm để gỡ gạc, mỗi tháng cũng trả cả trăm triệu tiền nợ nhưng vẫn còn nguồn thu nhập thụ động kia nên vẫn sống như cũ không thay đổi được lối sống lười biếng của mình.

Giờ rất muốn làm 1 thứ gì đó để thoát khỏi cái vòng lặp này mà không biết nên làm gì, bắt đầu từ đâu mặc dù tôi tự tin mình rất nhiều ý tưởng, rất sáng tạo nếu chú tâm làm 1 việc gì đó thì rất có thể thành công nhưng tôi không làm sao để thoát khỏi cái cảnh lười biếng + mất hết động lực kiếm tiền như hiện tại, thời gian làm chây ỳ và ngày càng lười đi, có bác nào hiến kế giúp tôi kéo tôi ra khỏi cái vũng lầy này với T_T
Bác cổ đông góp vốn làm cùng em đi, đầy việc:)

Email123

Xe hơi

Bác làm thế nào cho tiền trong túi ra đi hết là bác lại có động lực ngay. 😀
À mà bác khai sáng cho em chút được ko? Làm MMO là làm gì vậy bác? Hay bác mở lớp dạy MMO truyền động lực cho chúng em với!

Min Autumn

Xe tải
Vài hôm nay mấy thớt buồn vì nghèo mở ra hơi nhiều. Tôi mở cái thớt trái chiều cho các cụ vào ném đá. Nói ra nhiều cụ chắc sẽ chửi tôi lắm chuyện nhưng đúng là khoảng gần 1 năm nay, tôi gần như hết động lực cố gắng kiếm tiền.

Các cụ nghĩ để sống thoải mái, con người ta cần bao nhiêu? Gia đình tôi 4 người khoảng 120 triệu tháng là quá đủ, ăn, đi chơi, học hành, chút ít làm từ thiện. Các công việc của tôi ra tiền khoảng 15 lần như thế và rất ổn định, hàng ngày tôi chỉ mất khoảng 2 tiếng làm việc, còn thì ngồi lười, và đúng là càng ngày càng lười.

Thỉnh thoảng tôi nghĩ lẩn thẩn, không biết có phải mình vô công rồi nghề theo 1 kiểu khác không. Vì các thứ của tôi đã ổn định từ vài năm nay, giả dụ ngay bây giờ tôi có biến đi thì việc của tôi vẫn thế, không bị ảnh hưởng gì.

Nhớ lại 16 năm trước, lúc khởi nghiệp lần thứ 2, tôi từng khí thế hoài bão bao nhiêu, giờ lại thành ra lười nhác thế này.

OF nhiều cao nhân, đại gia. Có cụ nào ở trong tình trạng giống tôi không?
Từ tháng 2 đến bg là tháng 8 rồi mà cụ vẫn loay hoay như thế này ạ?

Em chưa đến đc đoạn thảnh thơi về kinh tế giống như cụ nên ko có kinh nghiệm gì để góp ý cho cụ cả. Chắc còn lâu lắm. Nhưng có 1 lần em đọc ở đâu đó câu chuyện về ý nghĩa cuộc sống, đại ý rằng, khi chúng ta đã đạt đc những kết quả thành công nhất định, hãy nhớ trả lại cho xã hội một phần nào đó có ích vì chúng ta đã có đc thành công ko phải chỉ dựa vào bản thân mình mà còn phải nhờ vào nguồn lực của xã hội nữa. Em ngẫm thấy rất đúng với trải nghiệm của em. Khi mình có nhận, có trả, tự nhiên rất nhẹ lòng và biết yêu tiếc cuộc sống của mình hơn ạ.

Chúc cụ nhanh chóng tìm đc lối đi thích hợp cho mình ạ.

jazzzzz

Xe lăn
Em cũng rứa chả còn tý động lực nào cả. Tuổi gần đầu 5, thu nhập gia đình ổn định (khá cao).
Từ ngày covid tới giờ, cty nó đóng văn phòng, tất cả đều wfh, nên chán dù vẫn bận, chả đc ngắm và trêu gái thấy cuộc sống thật vô vị, mấy lần định chuyển việc nhưng tuổi này rồi còn vác CV đi phỏng vấn cũng kỳ.
Thời gian đầu còn lê le cafe giờ cũng chán, rượu bia không, gái cũng chỉ đĩ mồm thôi chả mần ăn gì (súng ống vẫn ôn nhưng k có hứng).

Email123

Xe hơi
Em cũng rứa chả còn tý động lực nào cả. Tuổi gần đầu 5, thu nhập gia đình ổn định (khá cao).
Từ ngày covid tới giờ, cty nó đóng văn phòng, tất cả đều wfh, nên chán dù vẫn bận, chả đc ngắm và trêu gái thấy cuộc sống thật vô vị, mấy lần định chuyển việc nhưng tuổi này rồi còn vác CV đi phỏng vấn cũng kỳ.
Thời gian đầu còn lê le cafe giờ cũng chán, rượu bia không, gái cũng chỉ đĩ mồm thôi chả mần ăn gì (súng ống vẫn ôn nhưng k có hứng).
Em mời các cụ già già chán chán sang nhà trung niên buôn với chúng em bên ấy 😀

dembuon.vn

Xe máy
Bác làm thế nào cho tiền trong túi ra đi hết là bác lại có động lực ngay. 😀
À mà bác khai sáng cho em chút được ko? Làm MMO là làm gì vậy bác? Hay bác mở lớp dạy MMO truyền động lực cho chúng em với!
Mỗi tháng trả nợ gốc + lãi gần 100tr mà vẫn lười chẳng muốn làm cái gì cả đây bạn ơi.

MMO có nhiều ngách lắm, nói chung là cứ cái gì kiếm tiền online thì đều gọi chung là MMO bạn ạ, mở lớp thì mình không có kỹ năng sư phạm, với lại mắc công lại mang tiếng lùa gà

berryfun

Xe điện
Mỗi tháng trả nợ gốc + lãi gần 100tr mà vẫn lười chẳng muốn làm cái gì cả đây bạn ơi.
MMO có nhiều ngách lắm, nói chung là cứ cái gì kiếm tiền online thì đều gọi chung là MMO bạn ạ, mở lớp thì mình không có kỹ năng sư phạm, với lại mắc công lại mang tiếng lùa gà
Vẫn trả gốc lãi đều thì cứ lười cụ ợ.

chết thế nà súng hỏng rồi chứ ổn mà sao nại mất hứng thế hở cụ

DucoHanoi

Xe đạp
Ai cũng có muộn phiền riếng, nhưng cũng đừng để tâm vào nó quá

DucoHanoi

Xe đạp
Khi nào hết động lực thì mình cứ làm nhiều việc tốt là cuộc sống lại suôn sẻ các cụ ạ

a2z

Xe hơi
Em cũng giống bác, nhưng khác là em không có tiền, nên vẫn phải đi cày nhận lương, nên lại có động lực, bác thử bỏ làm chủ rồi đi làm thuê như em đi.

bmwp0wer

Xe tăng
Chỉ ước đc mấy động lực như cụ chủ