[Funland] Các bác cho lời khuyên vào 10 nên học CNN hay Amsterdam

thuyhtt

Xe tăng
Nhiều khi dạy con cũng khó thật mợ nhỉ. Cái gì cũng có hai mặt. Học chuyên chọn ngoài học thì tự tin, sôi nổi nhưng bù lại cạnh tranh khắc nghiệt, nếu học kém chút thì lại thành tự ti, tự tin quá lại thành kiêu ngạo.
Nhà em thì k dạy về giàu nghèo, nhưng có nói chuyện về việc sao phải tiết kiệm điện, nước, phải ăn hết… phải tiết kiệm mới có tiền đi du lịch, đổ xăng, mua đồ ăn.
Thế mà hôm qua hai vc phải thống nhất lại cách nói với con sao cho nó có cảm giác nhà mình bình thường, có làm thì có ăn chứ k tự ti quá.
Vì tối qua, thấy thằng 7 tuổi đòi tính tiền ăn, ở, điện nước đối với em họ nó qua ăn tối, tắm rửa 1 tuần do cô nó đi công tác, nhờ đón hộ.
Còn thằng 5 tuổi thì hay đặt câu hỏi tại sao nhà mình nghèo thế, tại sao nhà mình k giàu bằng nhà cô, nhà ông bà…
Em phải lôi ra hỏi thế con có thấy nhà nào nghèo có 2 ô tô hay mua đàn piano cho con tập không, có nhà nào nghèo mời thày về dạy cờ vua cho con k? Bố mẹ k giàu, nhưng bố mẹ luôn chăm chỉ làm việc để đủ tiền cho con ăn học, trải nghiệm các thứ abc xyz… Rồi thuyết giáo thêm bài nữa. Hai thằng gật gù lúc rồi bảo nhà mình có hai xe nhưng là xe bt, k xịn =))
Cảm ơn cụ, thực sự em thấy giờ làm cha mẹ khó quá. Mà chả trường lớp nào dạy cả, toàn tự học, lại ko cho phép thử và sai, vì chúng ta chỉ có 1-2 đứa con, sai là hỏng.
Bọn trẻ giờ là thế, chúng rành rọt kinh tế, chứ kohẳn chúng không tình cảm hay yêu thương em họ mìnhđâu cụ. Con em cũng thế, đi ăn với bạn, dù ai mời cũng chia ra của ai nấy trả, chỉ tính chung hóa đơn, ngồi ăn cùng nhau cho vui chứ ko trả cho nhau. Đó là văn hóa.
Đúng là ranh giới giữa tự ti và tự tin mong manh lắm luôn làm mình khó dạy con cụ ạ. Em chỉ mong con em có cuộc sống bình thường. Em vẫn bảo con, con cần gì cứ nói với bố mẹ, bố mẹ sẽ cân nhắc mức độ cần thiết và tài chính của nhà mình để đáp ứng các nhu cầu của con. Nhưng thế giới ngoài kia bao la rộng lớn, mình chỉ biết được mình, biết được nhu cầu của mình chứ không biết được nhân loại đâu. Con thấy đủ, thoải mái, vui vẻ, hạnh phúc là được.
Khó cụ ạ.

phihanhgia

Xe điện
Tụi trẻ giờ giỏi mà. Em thấy nhiều đứa vào đc trường rất tốt đấy, k hiếm đâu. Còn thông tin cụ tự kiếm đi chứ ai đi tìm cho cụ.
Trường tốt là trong top 50, 100 cụ nhé. Vào các trường top 10 cũng ít thôi, đếm trên đầu ngón tay mỗi năm. Năng lực các cháu chuyên Anh vào học MIT thì 2 năm là bật bãi vì kém.

thuyhtt

Xe tăng
Ôi sao lớp con mợ vào nhiều thế, như lớp con em ổn định, ko có vào ra gì cả. Các cháu khá đồng đều, dù nhà giàu hay nghèo.
hầu hết các bạn vào bổ sung là thuộc 2 đối tượng: Con giáo viên trong trường + con ngoại giao mợ ạ. Lớp con em thì chủ yếu con em giáo viên trong trường.

thuyhtt

Xe tăng
Trường tốt là trong top 50, 100 cụ nhé. Vào các trường top 10 cũng ít thôi, đếm trên đầu ngón tay mỗi năm. Năng lực các cháu chuyên Anh vào học MIT thì 2 năm là bật bãi vì kém.
ôi, sao cụ lại so thế, các cháu chuyên Anh cũng giỏi nhiều món, nhưng để học được MIT - trường chuyên đào tạo chuyên gia kỹ thuật thì các bạn chuyên anh ko phải có lợi thế vượt trội so với các bạn chuyên KHTN được.

Smile1102

Xe container
MIT chắc cũng tùy ngành nhưng nếu kỹ thuật thì chắc đội chuyên Toán Lý Hóa vào chứ Anh vào học thế nào đc ợ.
Chuyên Anh thì chắc kiểu Harvard, Cornell thì hợp hơn nếu vào đc.
Mà em thấy vào đc Top 30 đã ngon lắm rồi, như con em có cho vào Ivy em cũng ko dám cho đi học, vì nhà nghèo lại ko quá xuất sắc, vào áp lực chết.
Em bảo nó ngon thì vào đc Boston xong cưa anh MIT hay Havard thì hơn 😂
À mà Boston ko hỗ trợ tài chính mấy nên cũng không có tiền học.

Mzc

Xe điện
có gì mà toang cụ, có vay có trả. Hay cụ nghĩ vay con CT tỉnh thì ko cần trả =)).
Có chứ. Nhưng hơn lãi bank tí thôi. Chứ tính ngày thì em chịu. Nói chung network tốt mà, nhất là kêu gọi vốn hay cơ hội làm ăn hehe.

sinichit52

Xe container
Anh1 am nó vẫn là 1 cái j đó khác biệt mợ nhỉ. Từ thời e học đã vậy rồi. Cảm giác như các bạn đỗ anh Am out trình so với phần còn lại vậy.
Con em cũng nói vậy cụ ạ.

sinichit52

Xe container
Chúng nó lại thích Anh 2 hơn đó mợ ơi, Anh 1 áp lực và cạnh tranh hơn, nói chung nhiều đứa ko hiểu sao rất thích Ams bất chấp chuyên gì, giống như con nhà em đây.
Lớp con em là lớp Nga coi như kém nhất Ams nhưng bọn nó thi điểm SAT trên 1500 rất nhiều và Ielts trên 8 là phổ biến, vui chơi cũng ngầu, phụ huynh đoàn kết, thầy cô cũng tạo đk, mỗi tội dễ và tự do quá nên mới bảo cần tự giác, còn học hành kiến thức thì tự học là chính thôi. Lớp mỗi con nhà em lẹt phẹt lười nhất lớp nên điểm kém thôi, thành ra em mới sốt ruột :(
Mà lúc thi con em thừa điểm vào anh CNN, anh CSP mỗi bên thửa tầm hơn 3 điểm đó, nhưng nhất quyết học Ams.
à lớp con em thì nhà em đc liệt vào hàng nghèo rồi thật, cũng có bạn nghèo tương tự hay nghèo hơn nhưng giàu nhiều lắm. Mà thấy chúng nó vẫn chơi với nhau rất vui, ko phân biệt.
Cái hay của tụi nhỏ ngày nay là như vậy, chơi với nhau bởi hợp tính hay cùng sở thích.

Mzc

Xe điện
Cái hay của tụi nhỏ ngày nay là như vậy, chơi với nhau bởi hợp tính hay cùng sở thích.
Thời nào chả thế mợ. Số phân biệt có nhưng chỉ là 1 phần thôi. Nhưng tựu chung cũng như mình vậy, phải có cái để hài hoà, chơi đc với nhau. Như tụi cùng học thì ít nhiều nó same same về học lực. Vậy thôi.
Như xưa em hay qua nhà 1 chú thứ trưởng chơi, đơn giản là có quen quen rồi nói chuyện hợp nên hay qua. Nhiều khi chỉ xem phim vtv với vợ chồng ổng. Cũng chả có gì nhiều lâu lâu biếu nhau chút quà quê.

Chúc mừng bọn trẻ học giỏi quá nếu đúng sự thật.
Cụ cho tôi tên các khoa này nhé. Nhiều gia đình phụ huynh bốc phét ghê lắm. Mà top 10 của bảng xếp hạng nào cũng quan trọng đó. Nhiều bảng xếp hạng lôm côm kiếm tiền của các trường chứ tổ chức đâu có đủ năng lực mà xếp hạng.
Thư chấp thuận của các cháu đều có điều khoản bảo mật thông tin, chúng nó chơi với nhau thì nói chuyện với nhau thôi.
Em chấp nhận là kẻ bốc phét, xin lỗi vì không đáp ứng yêu cầu của cụ được ạ.
Theo cụ bảng xếp hạng QS đáng tin không ạ.

• Vodka
Reactions: Mzc

Secoxe

Xe tăng
Vẫn chưa có điểm Sở nhỉ các cụ.

Pumzen

Xe ba gác
Con gái thì học CNN, con trai học Ams.

thuyhtt

Xe tăng
Có chứ. Nhưng hơn lãi bank tí thôi. Chứ tính ngày thì em chịu. Nói chung network tốt mà, nhất là kêu gọi vốn hay cơ hội làm ăn hehe.
ơ kìa, tính lãi lại còn hơn lãi bank thì gọi gì là bạn cụ :D.
Em ngày đầu khởi nghiệp có ông anh gọi cho mượn đất mượn tiền mượn nhà free luôn, nhưng tính em ngại nhờ vả, chừng nào còn xoay bank được thì em ko vay bạn bè người thân. Không vay thôi mà còn bị mắng mãi :D.

Pumzen

Xe ba gác
Không rõ học phí, khoản đóng góp cơ sở hạ tầng, quỹ xây dựng, quỹ PH ...ở Ams dư lào, nhưng ở CNN hồi F1 nhà cháu theo học thì cực thấp. 3 năm F1 học ở đấy mà cứ như được bao cấp ý, thậm chí lúc bế giảng hết cấp, F1 nhà cháu còn được truy lĩnh học bổng hơn 600k (hồi 2012).

Mzc

Xe điện
ơ kìa, tính lãi lại còn hơn lãi bank thì gọi gì là bạn cụ :D.
Em ngày đầu khởi nghiệp có ông anh gọi cho mượn đất mượn tiền mượn nhà free luôn, nhưng tính em ngại nhờ vả, chừng nào còn xoay bank được thì em ko vay bạn bè người thân. Không vay thôi mà còn bị mắng mãi :D.
Ủa người ta cho vay k thế chấp gì thì quá là bạn rồi. Em thường cho thằng bạn thân vay 10%/năm. Nhưng chỉ vay tầm vài chục ngày, bạn đưa lãi cả tháng công em chạy rút đi rút về. Chứ còn họ hàng linh tinh em gần như k cho vay vì đội đấy k tin được. À con em ruột cũng hay vay nhưng em k thích tính nó nên em cứ lấy 1k/ngày.
Ông già em cũng hay cho em vay, lãi bằng lãi bank cho vay. Nhưng thường khi trả ông hay cho lãi các cháu, nhưng bắn cho vợ em :))

Chỉnh sửa cuối:

Mzc

Xe điện
Không rõ học phí, khoản đóng góp cơ sở hạ tầng, quỹ xây dựng, quỹ PH ...ở Ams dư lào, nhưng ở CNN hồi F1 nhà cháu theo học thì cực thấp. 3 năm F1 học ở đấy mà cứ như được bao cấp ý, thậm chí lúc bế giảng hết cấp, F1 nhà cháu còn được truy lĩnh học bổng hơn 600k (hồi 2012).
Thì chuyên đc NN bao cấp mà, cũng như mọi trường công thôi thậm chí còn ít hơn do đc ưu tiên về ngân sách, có một số nguồn ngoài. Nhưng chắc do phụ huynh phần lớn có điều kiện nên đóng góp thêm. Hoặc như xưa tụi bạn học bên chuyên sp thì nhà khá giả mới cho con theo đội tuyển đc vì tiền ôn luyện khá đắt (học thêm).

thuyhtt

Xe tăng
Ủa người ta cho vay k thế chấp gì thì quá là bạn rồi. Em thường cho thằng bạn thân vay 10%/năm. Nhưng chỉ vay tầm vài chục ngày, bạn đưa lãi cả tháng công em chạy rút đi rút về. Chứ còn họ hàng linh tinh em gần như k cho vay. À con em ruột cũng hay vay nhưng em k thích tính nó nên em cứ lấy 1k/ngày.
Ông già em cũng hay cho em vay, lãi bằng lãi bank cho vay. Nhưng thường khi trả ông hay cho lãi các cháu, nhưng bắn cho vợ em :))
haha, tính cụ hay quá, em thích thẳng thắn thế này cụ ạ.
Nhưng vay mượn là chuyện nhạy cảm. Em vốn ít bạn bè người thân. Anh em thì em vay, chứ bạn bè em chưa vay ai bao giờ. Em cần sẽ vay bank. Tại em cũng nghèo, lại ko giỏi kinh doanh, nên có nhiêu dùng bấy, ít khi vay mượn.
Con em thì khác, năm học vừa rồi nó về khoe em kiếm được tiền từ bạn cùng lớp. 1 lần là làm bài chạy deadline hộ bạn, nó đòi bạn trả 100k. 1 lần là cho bạn mượn 60k nhưng quên đòi, tháng sau nhớ ra nó bảo bạn trả tròn thành 100k tiền lãi :D. OK ổn, nhà mẹ đây, con bán mà cho vay lãi này. Lần khác là cho bạn mượn sách, nó tính 5k/ngày.
Em cũng bảo con bạn bè với nhau ai làm thế, nó bảo sao lại thế được, đều là cơ hội mà mẹ =)).

thuyhtt

Xe tăng
các khoản đóng góp thì em nhớ là có:
HP: 500k/tháng.
Quỹ lớp: khoảng 2-3tr/năm, em ko nhớ chính xác, vì tùy năm, tùy khoản chi.
Học tăng cường, học định hướng chuyên gì đó.
Tiền ăn trưa: 40k/suất, tiền bán trú trưa cũng ít thôi.
Tiền dã ngoại năm khoảng 1-2 lần, 1.5-2tr/lần tùy thời gian.
Thỉnh thoảng có vụ đóng góp mua đồ tặng nhà trường gì đó mấy trăm k/cháu/sự vụ.
Em thấy cũng không phải nhiều. Con em chỉ tốn tiền học thêm, các thầy cô Ams (một số) thu hơi căng, học lớp mấy chục cháu 3h/buổi mà thu đến 400k/buổi ạ =)). Thu thế hơi oải cho bố mẹ, hix.
À, con em cấp 2.