Các bác giúp em : ổ cứng di động

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em có một cái ổ cứng di động, khi cắm vào máy tính thì đèn vẫn sáng, nghe vẫn thấy chạy vo vo. Nhưng máy tính thì không nhìn thấy. Thể là sao ạ và làm cách nào để cứu được dữ liệu trong đó?
Thank các bác!

th2

Xe đạp
Bác thử cắm cổng USB khác xem. Có thể cổng USB có vấn đề. Mà bác có làm rơi ổ cứng ko đó ?.

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cổng USB của bác hỏng hoặc cái mạng của Box hỏng, bác có thể tháo ổ ra rồi cắm trực tiếp lên main của 1 cái máy để bàn xem có nhận đc ko để có biết là ổ có hỏng ko?

bes

Xe lăn
Cứ cắm thử vài cái máy tính (win7, XP, vista, MAC...), em đồ rằng sẽ có cái nó nhận.
Đồ điện tử là thế, em trông cái ổ của bác mới lắm - chưa hỏng được đâu.

Em có một cái ổ cứng di động, khi cắm vào máy tính thì đèn vẫn sáng, nghe vẫn thấy chạy vo vo. Nhưng máy tính thì không nhìn thấy. Thể là sao ạ và làm cách nào để cứu được dữ liệu trong đó?
Thank các bác!
Hỏng rồi chứ sao :D

Lúc nào chuyển qua em xem cho :)

Leonahart

Xe tải
Coi chừng bác cắm nhầm đầu USB đấy. Một số HDD box có cáp USB 2 đầu với 3 jack: 1 đầu thì có 1 jack cắm vào box, đầu bên kia có 2 jack, 1 jack thì chuyển dữ liệu, 1 jack kia chỉ cấp nguồn cho box. Bác xem hình sau để dễ hình dung rồi em thưa tiếp:

Đối với cáp kiểu này thì đúng ra phải cắm cả 2 jack còn lại vào 2 cổng usb trên máy tính, nhưng cũng ko cần thiết lắm đối với 2,5" box (box chứa ổ cứng của máy xách tay), chúng ta chỉ cần cắm cái jack ở giữa (cái jack có 2 đuôi, nằm phía trên trong hình) vào cổng usb là đủ. Còn nếu cắm jack còn lại thì sẽ có hiện tượng như bác mô tả: ổ cứng chạy ro ro, đèn sáng rực nhưng máy tính ko nhận.
Em tạm bắt bệnh như vậy, ngoài ra còn có 1 vài trường hợp khác nữa là cái mạch bên trong box bị hỏng hoặc bản thân ổ cứng đã hỏng mạch (cơ vẫn tốt).

bes

Xe lăn
Không ạ, bác ý cable 1:1 và cũng đổi cable khác rồi.

U uất nói:
Hỏng rồi chứ sao :D

Lúc nào chuyển qua em xem cho :)
Chả dám chuyển đâu, mớ ảnh trong đó mà đưa lên mạng thì ....ối dời ơi ....mất luôn thương hiệu Mr. Sờn rách :))

Chỉnh sửa cuối:

Vàng A Páo

Xe hơi
hỏng cap thôi ạ, bác mổ ra rồi cắm trực tiếp là ok

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Cảm ơn các bác, mai em mang ra cho nhà UAZ xem thử vậy, trăm sự nhờ bác nhé. Nhưng em hơi lăn tăn: Làm thế nào vẫn cứu được dữ liệu trong ổ mà UAZ không thể ...cop trộm được nhỉ? thằng cha này cop được mà đưa lên mạng thì em coi như toi đời. Em vốn rất dốt về ai ti mà!!!~X(

bes

Xe lăn
Cảm ơn các bác, mai em mang ra cho nhà UAZ xem thử vậy, trăm sự nhờ bác nhé. Nhưng em hơi lăn tăn: Làm thế nào vẫn cứu được dữ liệu trong ổ mà UAZ không thể ...cop trộm được nhỉ? thằng cha này cop được mà đưa lên mạng thì em coi như toi đời. Em vốn rất dốt về ai ti mà!!!~X(
Bác cứ mang băng dính đen dán kín mắt kính nhà U uất là xong :))
Hay lần sau bác chụp ảnh có từ cổ trở xuống, nhìn cái của đấy ai chả giống ai :P

CAP_bl

Xe điện
Em đã bảo cụ rồi, không thể chỉ lưu ở một ổ được, để ở vài nơi, lúc nào xem cũng tiện :)

Bây giờ đưa ổ đó cho nhà ấy rồi còn hỏi cách chống sao chép làm sao, vụ này phải ra 34 thì mới tư vấn được chứ :D

tranhainam

Xe điện
để cho chắc 0 ai xem được, cứ lấy tovit ra mà sửa cụ ạ, trong đó có cái nam châm tốt lắm, em thường xuyên làm thế.

chauchau

OF vì cộng đồng
Bác cứ mang băng dính đen dán kín mắt kính nhà U uất là xong :))
Hay lần sau bác chụp ảnh có từ cổ trở xuống, nhìn cái của đấy ai chả giống ai :P
Nhà này đúng là chưa bao giờ đi chụp ảnh. Bài học đầu tiên các thầy Ô phở dạy là lấy nét vào mắt. Vậy, Chụp từ cổ trở xuống thì lấy nét thế quái nào được?

enter0280

Xe tăng
Thank các bác!
E cũng bị hiện tượng như bác. Bác xử theo mấy cách sau:

1. Chuyển ko cắm dây USB cổng đằng trước, chuyển cắm cổng USB đằng sau máy.
2. Do lỗi win của bác, bác thử cắm các máy khác xem sao.
3. Bác set jum master cho cái ổ gắn ngoài.
4.Cổng USB của bác không cấp đủ điện cho HDD nên nó không nhận được thiết bị. Thường thì các HDD box có 2 đầu cắm USB, bác cắm cả 2 đầu vào máy tính thì mới đủ điện chạy.

mat_troi_ha_noi

Xe tải
cụ thử cắm sang máy tính khác xem sao ạ.
hồi trước cái Lap của em, cắm usb thì nhiều lúc nó ko nhận, bên trong ko hiện ra thư mục của USB mặc dù ở dưới thanh taskbar vẫn có biểu tượng của usb.
về sau em xác định lỗi win của máy tính