các bác thi bài đề 3 lên dốc như thế nào???????

vtthang

Xe tải
Em cũng thuộc lý thuyết như thầy dạy, như các tài già chỉ bảo nhưng thỉnh thoảng em vẫn bị lỗi đề pa lý do thường là chết máy và ít khi bị tụt đít (nguyên nhân: trước khi sở hữu được cô vợ 2 hiện nay thì trước đó hay thuê xe tự lái lúc xe này lúc xe kia côn số lởm khởm nên tạo ra các cảm giác khác nhau) nhưng nay thì ngon rồi vì hợp với vợ 2 lắm xử lý bằng phanh tay hoặc côn ga tùy tính huống nhanh chậm , đông hay không đông, xe chở nặng hay không. Tóm lại đối với em thì phải quen xe và luyện tập nhiều thì đề pa mới OK được

thanhbinhhn

Xe hơi
Ngày nào em cũng dính tắc đường ở dốc cầu Chương dương, không thể dùng theo cách của thày được. Toàn phải phanh và nhích dần bằng chân côn và giữ chân ga thôi, không biết có đúng không nữa.

Quyt2.4G

Xe tải
Trước khi thi em chơi trò này lành nghề lắm, tiếng máy êm ru mà xe leo lên rất ngọt, thầy cũng phải hài lòng.(em hồi tưởng 1 tẹo các bác đừng mắng em nhá:) )
Em là em cứ kéo phanh tay cho chắc, sau đó chuẩn bị đi mới mớm nhẹ gas và thả chân côn ra tương đương, tay trái hạ dần phanh xuống dứt khoát(nói chung là chân gas-chân côn-hạ phanh gần như cùng 1 lúc).
Nhiều bác đi lâu rồi thì chơi phanh chân k cần phanh tay nhưng em nghĩ cứ cài phanh tay cho nó nhàn không em sợ chẳng may chân phải bị chuột rút do đạp phanh mạnh và lâu quá thì có mà teo:21:

Shebeen

Xe tải
Khi nào ly hợp ăn thì có thể nhả phanh.
Dấu hiệu của ly hợp ăn là
1. Đầu xe hơi chúi xuống
2. Tiếng máy hơi nhỏ đi
Kéo phanh tay hay không thì phụ thuộc vào:
1. Ga xe để to hay nhỏ
2. Thời gian chờ có lâu không
3. Kỹ năng côn và số
...
một vài kinh nghiệm còi trao đổi với các bác! (b)(b)(b)(b)

kieninlove

Xe tăng
Em đi đường đề 3 chưa bao giờ dùng phanh tay, toàn dùng phanh chân thôi, em thấy nhẹ nhàng thôi mà!!!

Meo Thamlam

Xe lăn
Th­ường thường chỉ cần dùng phanh chân thôi, nhưng nếu đỗ lâu quá trên dốc thì kéo phanh tay cho nó nhàn Bác ạ, ko thì chuột rút đấy . Em là Mèo cũng ko cứu được Bác đâu .:21:

sakuraluu

Xe buýt
Các bác dùng phanh chân được là do các bác quen rồi chứ mới học thì ai mà dùng phanh chân được, cách dùng nửa chân phanh nửa chân ga học lâu mới thành công đấy các bác à. Mấy bạn mới học lái cứ nên theo cách của thầy chỉ là ngon mà k sợ tụt dốc. Ga hơi to, nhả phanh tay và côn là okie

tictoe

Xe tải

MQC

Xe buýt
Có bỏ qua bài này được không nhỉ ? ví dụ dừng trước dốc hay gì đó, đánh lừa chíp thôi ... Qua rồi nên nói kiểu gì cũng được các bác nhỉ ?

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Có bỏ qua bài này được không nhỉ ? ví dụ dừng trước dốc hay gì đó, đánh lừa chíp thôi ... Qua rồi nên nói kiểu gì cũng được các bác nhỉ ?
Lừa làm sao được "nó" hở bác. Cái này thì vượt quá vạch dừng đề pa là nó truất quyền thi và về luôn nên nhiều người hãi lắm. Một số bác có truyền lại kinh nghiệm khi lên dốc thì đỗ non thôi (chấp nhận xa vạch dừng đề pa hơn 50 cm chỉ bị trừ 5 điểm thôi). Cái món này mà đi thi bằng xe có gương cầu chiếu xuống ba đờ xốc (mũi xe) để nhòm thì tuyệt, nhưng xe thi kiểu Lanos thì chịu rùi, chỉ còn cách ăn theo vạch do các thày vẽ và phán đoán theo cảm giác thôi. Còn trường hợp đánh lừa chíp như bác nói thì chắc phải có sự trợ giúp của các "thầy giám khảo" cùng với bác Hồ để "tắt" chip đi may ra mới được :77:. Tiện đây em muốn hỏi thăm các bác đã thi rồi xem có bác nào gặp trường hợp "loạn chíp" không (nghĩa là mình đi ngon nhưng chip nó báo hỏng ấy mà). Và khi gặp phải vụ này thì ta khiếu nại thế nào các bác nhỉ.

laixegiadinh

Xe đạp
Lừa làm sao được "nó" hở bác. Cái này thì vượt quá vạch dừng đề pa là nó truất quyền thi và về luôn nên nhiều người hãi lắm. Một số bác có truyền lại kinh nghiệm khi lên dốc thì đỗ non thôi (chấp nhận xa vạch dừng đề pa hơn 50 cm chỉ bị trừ 5 điểm thôi). Cái món này mà đi thi bằng xe có gương cầu chiếu xuống ba đờ xốc (mũi xe) để nhòm thì tuyệt, nhưng xe thi kiểu Lanos thì chịu rùi, chỉ còn cách ăn theo vạch do các thày vẽ và phán đoán theo cảm giác thôi. Còn trường hợp đánh lừa chíp như bác nói thì chắc phải có sự trợ giúp của các "thầy giám khảo" cùng với bác Hồ để "tắt" chip đi may ra mới được :77:. Tiện đây em muốn hỏi thăm các bác đã thi rồi xem có bác nào gặp trường hợp "loạn chíp" không (nghĩa là mình đi ngon nhưng chip nó báo hỏng ấy mà). Và khi gặp phải vụ này thì ta khiếu nại thế nào các bác nhỉ.
----
Bác hỏi câu hỏi khá hay......
cái này loạn Chip thi tôi không bị nhưng có mấy đồng chí thì cùng bị đen dính nhiều lắm :mad::mad: nhất là hôm trước trời mưa hôm sau thi đều dính cả.
các thầy thấy thi trượt nhiều quá nhảy lên xe chạy thử thi nó lai k vấn đề gi đau đầu.....
(y)(y)(y)(y)(y)(y)
ra quán nước nói chuyện mới vỡ lẽ như sau:
- minh chạy xe chíp nó từ từ. các thầy lên xe là vu vuvuuvuvu đến kinh. minh thi không biết chíp lắp chính xác chỗ nào, thầy thì chắc biết rõ.
thầy thường k dè hẳn lên vách của chíp - > thoát8o|8o|8o|8o|8o|
- học trò làm đúng bài -> chết sắc :mad::mad::mad::mad::mad::mad:

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Úi chà, không ngờ cái "thớt" về bài thi đề pa lại được các bác quan tâm chỉ bảo sâu sắc thế, em đang học (chờ thi) nên thấy rất bổ ích và cảm động. Bây giờ nghe bác tả thực tế về tình hình "loạn chíp" thế thì các học viên tập lái mới như bọn em cũng thấy "sốc" nặng. Qua thực tế học thì em thấy các bài đề pa không khó, nhưng khi thi mà gặp rủi ro (tình ngay-lý gian) như thế thì chít:102: Chẳng nhẽ trước khi đến thi lại phải xem "thời tiết" tác động đến CHIP như thế nào thì khó nhỉ.
Thế sau đó thì tình hình "khiếu nại" hay "chạy án" tiếp theo như thế nào hở bác?

Chỉnh sửa cuối:

Hungkm

Xe hơi
Em thi xong, chả đi xe MT tẹo nào, đi xe AT, chả lo tụt dốc:6::6:

Meo Thamlam

Xe lăn
Tình hình thi thế này thì gay nhỉ ????? Chủ yếu do tâm lý thôi. Em thấy thi trên bãi toàn dùng meọ, căn đường theo mốc đánh dấu. Ra ngoài thực tế đi khác hẳn.

ho_bao_sutu_cop

Xe đạp
Hi all
Tui vừa đi thi về mệt nhưng mà cũng hay phết.
- Phát hiện mới về bài thi này:
Khi các bạn học thì thày dạy rất nhiều thứ nào là
1. Đạp cồn, - đạp phanh chân.
2. Kéo phanh tay.
3. Ra côn một teo, đạp ga vừa đủ ( thầy còn dọa Ga to trừ điểm :21::21:)
4. Khi xe rung rùng - Hạ phanh tay - xe di
5. nêu xe tụt dốc - ra thêm ít côn là qua dốc.
học đươc thế này là rất mệt

Đến lúc thi - vào xe chíp :'( nếu áp dung thế thì về luôn :mad:

- vào đó chỉ việc
1. Đạp côn, Đạp phanh chân
2. ra côn (đến khi nhìn thấy kim áp xuất đến ~ vạch một thì nhả chân phanh ra là OK :)):69:(l)
3. đảm bào còn mguyeen 100 điểm

--> theo tui thi: Bây giờ mới biết tại sao nhiều ng thi đạt kết quả thât (b)
ga để quá to mới thế chứ, ko nhấn ga thì sao xe vượt dôc được
ko thầy đố mày làm nên:mad:

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
khó nhất là mình dừng đúng vạch cơ chứ không sợ tụt ạ

Shebeen

Xe tải
Cái này các thầy đã vạch sơn bên sườn hết rồi. Để ý sang bên cạnh thế nào cũng có dấu!
:6::6::6:

Em thi rồi nên thấy 10 bài đó ko có gì là khó cả chỉ có điều các bác đừng run quá là được. Nếu bác nào căng thẳng quá thì làm một ly nhỏ rượu trước khi thi nhé (cái này em nói thật chứ ko đùa). Khi vào thi các bác cứ chạy thật chậm cho em, bao giờ trước vạch dừng nó cũng có một cái gờ. Mình đi thật chậm sẽ cảm nhận được bánh xe vừa qua vạch là mình đạp phanh dừng ngay (tuyệt đối ko được dừng trước vạch). Xe thì họ đã chỉnh gallanti to hơn bình thường rồi nên bài đề pa các bác đừng dùng phanh tay. Lí do là các bác lúc đó run nên hay nhả côn đồng thời với lúc các bác nhả phanh tay nên hay bị chết máy. Các bác cứ đạp côn và phanh chân cho em. khi có tín hiêu đi tiếp thì giữ nguyên chân phanh, nới chân côn từ từ cho đến khi tháy nắp capô nó rung rùng rùng là được (đừng nhìn đồng hồ, cứ nhìn thẳng trước mặt). Sau đó các bác cố định chân côn như thế, nhấc chân phanh ra là xe qua rất đẹp, ko bị vọt tý nào. Các bác cứ từ từ từng động tác mà làm, chả ai tính thời gian các bác cả mà lo. Qua bài này là các bác thành công đến 70% rồi, cố lên các bác nhé. Hôm nào lái thử cứ thử làm đúng theo lời em xem. Đảm bảo các bác thi đỗ. Chúc thành công (b)

Colla09

Xe hơi
Xem thời tiết: rất cần đấy nhớ. Lần em thi, trời mưa tầm tã (như vừa rồi ở HN): nước thành 1 lớp trên đường, nước trên kính trái, phải, nước trên mặt gương... chả nhìn thấy dấu má gì nữa luôn. Kết quả là rất nhiều thí sinh teo huyền vì mấy lỗi chèn vạch đấy ợ. Em bị 75đ vì thế. Lần sau thi lại, trời nắng (ơn Trời) => 100đ luôn!
- Trời mưa là chíp cũng hay bị loạn đấy nhé... Cãi nhau ỏm tỏi, thí sinh ấm ức, nhưng HĐ thi đã quyết rồi, thì phải... t(h)eo: Nộp xiền thi lại thôi.