Các Bác tư vấn giúp E: đi chơi bên Lào bằng ô tô vào dịp Tết Âm lịch của Việt Nam

capu

Xe tải
Chả là thế này: nhà E thường thì cứ dịp Tết âm lịch lại tổ chức đưa vợ chồng con cái và bố mẹ già đi chơi xa bằng ô tô cho thảnh thơi.
Năm ngoái thì E tổ chức 1 đoàn khoảng 20 người đi Quảng Bình chơi.
Năm nay E dự kiến đi chơi bên Lào 1 chuyến, xin các Bác tư vấn giúp E là có nên ko, cần chuẩn bị gì và thủ tục thế nào. Cảm ơn các Bác

Sirius xanh

Xe tải
Cụ chịu khó lục lại chút, có bài viết khá chi tiết của một cụ về vụ đi Bắc lào trong 7 ngày đấy.....

matizvan

Xe tải
1. Cụ phải làm thủ tục xuất cảnh xe oto tại sở giao thong công chính (có thể làm ở cửa khẩu cũng được) nhưng làm ở sở an tâm hơn vi minh đã cầm giấy tờ trước. Qua cửa khẩu cụ phải mua bảo hiểm của Lào cho thời gian xe oto lưu hành bên đó.
2. Chuẩn bị những thứ khác như một chuyến đi xa.
3. Nếu cụ ở HN thì đi qua cửa khẩu cầu treo (Hà Tĩnh), bên Lào đường tốt có chỉ dẫn bằng tiếng anh, sinh hoạt cũng như Việt Nam, nếu cụ ra chợ ở các thành phố, thị xã lớn thì có thể tiêu được cả tiền Việt, và nói tiếng việt thoải mái. Chắc cụ đi Viêng chăn, nếu từ HN thì tốt nhất nghỉ tại Vinh sáng hôm sau chạy từ vinh đi viêng chăn đến 4-5 giờ chiều là tới. Lưu ý khi qua cửa khấu cầu treo thì cụ nên xuất phát sớm ở vinh vì 8g cửa khẩu làm việc nên đến đó trước một chút thì đỡ phải chờ đợi. Cửa khẩu cầu treo nói chung và các cửa khẩu Việt lào nói riêng chỉ làm giờ hành chính. Nếu cụ đến cửa khẩu sớm sẽ gặp rất nhiều xe khách chạy đi Viêng chăn, cụ có thể chạy theo họ nếu chưa biết đường. Cảnh sát Lào cũng học ở Việt Nam nên có vi phạm gì thì cứ Bác Hồ mà giải quyết.

dongnat

Xe điện
Hôm qua cụ Capu gặp em thì xong rồi. Em vừa đi về bằng oto xong

Dân Nghệ

Xe tăng
Chả là thế này: nhà E thường thì cứ dịp Tết âm lịch lại tổ chức đưa vợ chồng con cái và bố mẹ già đi chơi xa bằng ô tô cho thảnh thơi.
Năm ngoái thì E tổ chức 1 đoàn khoảng 20 người đi Quảng Bình chơi.
Năm nay E dự kiến đi chơi bên Lào 1 chuyến, xin các Bác tư vấn giúp E là có nên ko, cần chuẩn bị gì và thủ tục thế nào. Cảm ơn các Bác
- Bác cần có GP liên vận quốc tế, GP này tùy vào loại xe công ty hay tư nhân. Nếu xe tư nhân thì Sở GTVT sẽ cấp cho bác có thời hạn 1 tháng.
- Nếu bác ở HN thì đi vào Vinh nghỉ, từ Vinh đi lên Cửa khẩu Cầu treo khoảng 100KM trong đó có khoảng 30km đường đèo dốc. Tốt nhất là bác căn giờ lên cửa khẩu khoảng 7h30 đến 8 g sáng là hợp lý nhất. Vì khi hoàn thành thủ tục ở VN và Lào cũng khoảng 30p. Bên cửa khẩu Lào họ sẽ bắt buộc mua bảo hiểm, bác đưa 100k ( nếu ko biết tiếng ) nói TV là mua loại thấp nhất.
- Từ cửa khẩu Lào đi khoảng 130 km là ra đường 13 ( nó như đường QL 1 của VN ) chạy từ Nam ra Bắc. Đến ngã 3 này ( gọi là ngã ba Nậm thơn ) rẽ phải là đi thẳng lên Viêng chăn ( khoảng 250 km ). Đoạn đường từ của khẩu ra ngã ba này chủ yếu là đường đèo dốc rất mệt cho người già và trẻ em. Có 2 đèo rất dốc bác phải chạy ẩn thận là đèo Đất và đèo Đá, nhất là đèo Đá ( em tý nữa bị ở đoạn đèo này ).
- Nếu khoảng 9g sáng từ cửa khẩu Lào bắt đầu đi thì khoảng 11g trưa bác ra đến ngã ba Nậm thon, gặp QL 13 sau đó rẽ trái là thẳng đường lên Viêng chăn. Bác chạy khoảng 50km thì đến cầu Pak ca đinh, đoạn này rất thiêng đấy bác vì em nghe nói ngày xưa lính tình nguyện VN đã hy sinh ở cây cầu này. Qua cầu có rát nhiều quán nghỉ ăn cơm, tuy nhiên có một quán cơm canh cá sông cực ngon mà người VN hay dừng ăn. Quán này có bà chủ biết TV ( em nghe mấy bác lái xe kỳ cựu của Cty em bảo bà có đứa con với người Việt thì phải:-B). Vị trí nó nằm gần cuối bên tay trái đường.
- Từ chỗ này đi lên Viêng chăn khonagr 200km , đường thì bác chạy theo năng lực mà nghỉ theo nhu cầu, có 2 tram CA nhưng cứ trình giấy tờ là đi thôi ( thường thì mấy chú cũng xin tiền uống ca fe khoảng 20.000 đến 50.000 kip thôi )
Còn nhiều lắm nhưng em sẽ gửi số đt của em cho bác. có gì bác hỏi cho tiện. Ở VC kể cả Tết em cũng có người ở đấy mà . E vội đi công việc đã nhé

congacha

Xe điện
bên trong rồi lại bên ngoài... thò thụt đến khổ
Website
www.facebook.com

capu

Xe tải
Cảm ơn tất cả các Cụ đã tận tình chỉ giúp. Nhà E đi có cháu nhỏ gần 4 tuổi mà đi Viên Chăn thì có sợ cháu nhỏ hay người già mệt quá ko?

berryfun

Xe điện
Nếu có cháu nhỏ thì em khuyên bác không nên đi bằng ô tô hà nội đi viên chăn mất khá nhiều thời gian. 7h tối ở hà nội thì khoảng 5h30 chiều bác sẽ đến được Vienchăn nếu đi bằng xe bus "Trong trường hợp mọi thứ xuôi chèo mát mái". Bác có thể chọn đi bằng đường hàng không. Lào là một nước đáng đi thăm. Em đã đi và rất muốn quay lại. Tuy nhiên nếu có cháu nhỏ thì thật là khó. nếu đến laos mà chỉ ở viên thì thật phí, nên đi luangphabang nhưng nếu chỉ di chuyển bằng máy bay thì quá tốn. Còn di chuyển đường bộ từ Viên chăn đi luangphabang hoặc ngược lại thì rất mệt và "cá nhân em thấy chưa thật an toàn". Nếu đi bằng xe bus từ viên chăn lên luangphabang 7h xuất phát từ Viên thì 5h sáng bác sẽ tới Luangphabang nhưng đường rất xấu "rừng núi âm u" xe đi luôn có cảnh vệ cầm AK gác ở cửa trước và cửa sau "E đi năm 2008". Vì năm 2002 bọn phỉ Vàng pao đã tấn công xe bus đi từ Viên lên luangphabang chết khoảng 15 hành khách gì đó vì bọn phỉ nó phục từ trên núi bắn xuống. Hiên tại nghe bạn em nói tình hình tốt hơn rất nhiều. Tuy nhiên bỏ qua tất cả những khó khăn thì laos vẫn là nước nên đến.

Về thời tiết thì nóng nhưng không nóng đến nỗi những ngày nóng như ở hà nội nhà mình. Đồ ăn thì tuyệt vời có đặc sản của laos, đặc sản thái, và đặc biệt đồ việt nam thì rất dễ tìm ở Viên chăn cũng như Luangphabang. Vangvieng cũng là một nơi đáng đến thăm bác ạ. Về nơi để thăm thú thì nhiều vô kể nhưng nổi bật lên tất cả vẫn là chùa. có một số chùa thực sự thiêng.