Các bác tư vấn : GPS,kiểm tra tình trạng xe chạy hay dừng

dungcarnival

Xe tăng
chào các bác.

Em có anh bạn đang phải xây dựng một dự án : kiểm soát tình trạng của xe oto, xe cẩu, máy xúc đang hoạt động hay không hoạt động. Dựa vào tình trạng này để tính toán và định mức xăng dầu tiêu thụ cho từng xe.

Dự án đang thử nghiệm, nhưng gặp khúc mắc nhiều. Các xe đều được gắn GPS để xác định vị trí của xe di chuyển. Vấn đề phát sinh là một số xe tải chở than chạy từ mỏ than lên bãi đổ than theo vòng xoáy trôn ốc, nên thưc tế xe có chạy và hoạt động, nhưng xem trên GPS thì xe gần như không chạy. Vấn đề khác nữa là xe chạy có tải và không tải thì cũng không biết lúc nào là chạy có tải và không tải ( vì xe có tải tiêu thụ nhiều xăng hơn xe không tải). Các máy xúc, máy đào thì gần như đứng im một chỗ, chỉ có động cơ hoạt động, và không biết lúc nào thì máy chạy và không.

Các cụ có cao kiến hay giải pháp gì để kiểm soát các oto và máy xúc, đào này không ( mục đích kiểm soát lượng tiêu thụ xăng dầu). Giúp em với nhé:102:

ChiePCW

Xe tăng
chào các bác.

Em có anh bạn đang phải xây dựng một dự án : kiểm soát tình trạng của xe oto, xe cẩu, máy xúc đang hoạt động hay không hoạt động. Dựa vào tình trạng này để tính toán và định mức xăng dầu tiêu thụ cho từng xe.

Dự án đang thử nghiệm, nhưng gặp khúc mắc nhiều. Các xe đều được gắn GPS để xác định vị trí của xe di chuyển. Vấn đề phát sinh là một số xe tải chở than chạy từ mỏ than lên bãi đổ than theo vòng xoáy trôn ốc, nên thưc tế xe có chạy và hoạt động, nhưng xem trên GPS thì xe gần như không chạy. Vấn đề khác nữa là xe chạy có tải và không tải thì cũng không biết lúc nào là chạy có tải và không tải ( vì xe có tải tiêu thụ nhiều xăng hơn xe không tải). Các máy xúc, máy đào thì gần như đứng im một chỗ, chỉ có động cơ hoạt động, và không biết lúc nào thì máy chạy và không.

Các cụ có cao kiến hay giải pháp gì để kiểm soát các oto và máy xúc, đào này không ( mục đích kiểm soát lượng tiêu thụ xăng dầu). Giúp em với nhé:102:

Em chỉ có 1 ý kiến nhỏ thế này thôi :
Cái cụ muốn thì cả ngành than, khoáng sản nó đang muốn cụ ạ.

tunghp2302

Xe máy
GPS này thì chỉ có hệ tọa độ 3 chiều (thời gian, kinh & vĩ độ), muốn biết cả độ cao nữa thì phải gắn cái GPS giống như trên máy bay có thêm độ cao nữa, là em dự thế.

hungvn

Xe tải
GPS này thì chỉ có hệ tọa độ 3 chiều (thời gian, kinh & vĩ độ), muốn biết cả độ cao nữa thì phải gắn cái GPS giống như trên máy bay có thêm độ cao nữa, là em dự thế.
GPS bình thường nó đo được cả độ cao nữa chứ.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em đọc rồi mà ! Ông Anh Em chuyên làm mấy cái món này mà ! nên EM mới nói chứ ?????
Bác đọc lại lần nữa xem GPS của anh bác có giải quyết được không *-) bác nhác thấy có chữ GPS là phang luôn câu giới thiệu ông anh

Giang kính

Xe buýt
Cụ chơi quả Mobile DVR nhá, chỉ cần một cái camera nữa là xong. Cái này có loại kiêm luôn cả black-box. Mỗi tội chi phí đầu tư đắt và hay bị lái xe phá hoại vì cắt mất miếng cơm manh áo của họ:102:

karens

Xe buýt
Đây là một bài toán lớn phải tùy thuộc vào điều kiện thực tế mới có giải pháp tối ưu đc. Bác phải cho biết thêm thông tin: Quy mô và diện tích ô tô, máy xúc làm việc, thời gian làm việc.
Hơn thế nữa để đơn giản hóa nên phân loại quản lý xăng dầu máy xúc riêng, và ô tô tài riêng, thằng máy xúc nếu đông thì vẫn phải có người cập nhật khối lượng, thời gian hàng ngày làm + phương tiện, công nghệ hiện đại hỗ trợ (như camera chẳng hạn).
Nói chung bác bảo người quen của bác yên tâm đi, cái gì cũng quản lý được hết, chịu khó học hỏi là ra hết.