Các cao ốc ở Hà Nội có chống đỡ được với động đất

vanessa

Xe tải
Kính chào các cụ,

Qua trận động đất dữ dội vừa qua tại Nhật Bản,em thấy dấy lên nỗi lo ngại cho các công trình cao ốc, chung cư ở Hà Nội nói riêng và cả nước nói chung, không biết các cơ quan ban ngành chức năng có quy định về việc xây dựng các chung cư , cao ốc theo một tiêu chuẩn chống động đất nào và có giám sát việc thi công này hay không, chứ em thấy với tốc độ khai thác tài nguyên trong lòng đất như hiện nay ( hút dầu, khí đốt....), sớm muộn gì động đất cũng sẽ xảy ra.Trong khi chất lượng công trình còn quá hạn chế và công nghệ cũng không thể được như NHật bản, Em mở thớt này kính mong các cụ có kinh nghiệm trong ngành xây dựng hoặc là các chuyên gia địa chất, hoặc là các cụ chả dó liên quan gì với các ngành kia vào đây thảo luận chém gió ạ. Bởi vì em thiết nghĩ khi chúng ta bỏ một số tiền lớn ra mua một căn hộ, chúng ta phải được quyền được biết thiết kế và tiêu chuẩn của tòa nhà có đảm bảo về phòng cháy , thóa hiểm và khả năng chống chịu chống đất tới cấp bao nhiêu, về vấn đề này em hoang toàn không có thông tin gì , mời các cụ đâm chém rồi mổ xẻ ạ.

Em ít khi vote ai và cũng không câu vote bao giờ, nhưng riêng mục này em sẽ chuốc rịu các cụ nhiệt tình ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BlackBelt

Xe đạp
Bỏ rác vào thùng mà còn cháy đùng đùng
Mơ gì hệ thống chống động đất cụ ơi
Nhà em nghĩ, chỉ có cái nhà vườn may ra
Giờ chỉ lo nếu nó sảy ra, nếu sống việc thứ nhất, thứ hai là làm gì ...

vanessa

Xe tải
bộ phận lớn người dân đang ở chung cư, cao ốc, cao ốc văn phòng, đất thì đắt quá không phải ai cũng có tiền mua cụ ợ

nguyenducduy

Xe điện
người dân Vịt hay có câu, chết đổ cho số, nên các cao ỐC tại VN không thể chịu được 5,5 richter đâu

crazyhorse

[Tịch thu bằng lái]
Thiệt hại ở Nhật hôm qua gây ra do sóng thần còn lớn hơn lúc động đất. TV chiếu cảnh nhà cửa rung lắc dữ dội mà không đổ, chẳng biết xây kiểu gì. Ở VN thì....

vanessa

Xe tải
người dân Vịt hay có câu, chết đổ cho số, nên các cao ỐC tại VN không thể chịu được 5,5 richter đâu
ở đây em đang muốn nói đến những công trình liệu có được xây dựng theo tiêu chuẩn để có thể đứng vững khi có thiên tai và khi các cụ đi mua nhà các cụ có quan tâm đến vấn đề này vì các cụ có quyền được biết ợ, chứ cứ cho là có số thì em thấy hơi dễ dãi cụ ợ, em biết có nhiều gia đình cả họ hàng anh em đều sống ở chung cư cả, nói dại chẳng may có biến thì em không dám nghĩ đến hậu quả đâu.

BlackBelt

Xe đạp
bộ phận lớn người dân đang ở chung cư, cao ốc, cao ốc văn phòng, đất thì đắt quá không phải ai cũng có tiền mua cụ ợ
hehe ... em VD vậy chỉ là giấc mơ để mà vươn lên thôi mà cụ =))

bây giờ đi mua chung cư, hỏi là có hệ thống chống động đất hay đại loại liên quan đến động đất em sợ bọn bán nó ngạc nhiên mình lắm :))

Văn Đoành

Xe điện
Hôm qua Kụ Nhà thuốc on nai Kụ ý đã nêu quan điểm rồi, vấn đề này thì cứ phải có động đất xảy ra rồi thì là mà là mới biết chính xã được ạ.

BigC

Xe tăng
Em dự là chả thể nào chịu được động đất đâu ạ (nhè nhẹ thì may ra chịu được), vừa xây vừa ăn cắp thì có mà chịu được khối ấy

Nguoi rung

Xe buýt
Chung cư VN <15 tầng kg tính động đất thì phải em dự vậy. nên cẩn thận.

lehuy_kr

Xe tải
gia chung cư lai chuẩn bị hạ roaì .

vanessa

Xe tải
Theo em dự thì VN vẫn chưa có tòa nhà nào được xây dựng để đối phó với động đất trên cấp 5, hoặc có mà em chưa biết bởi vì lý do dưới đây.

do các đơn vị trong hoặc ngoài nước làm chủ đầu tư gần như chưa tính đến yếu tố động đất. Ngoài lý do chưa có qui định thì chi phí đầu tư khá cao khiến nhà đầu tư ngại đầu tư. Vừa qua, tại Tp Hồ Chí Minh, một đơn vị thiết kế có đưa vào yếu tố này nhưng chi phí đội lên khoảng 30%, khiến chủ đầu tư ngại nên cuối cùng đã loại ra khỏi công trình.Theo em được biết ngành xây dựng có các hướng dẫn theo các qui chuẩn nhưng lại theo quy chuẩn nước ngoài Anh , Mỹ, gần đây là Trung Quốc, Tuy nhiên các tiêu chuẩn này không thể thực hiện tại VN. Bởi nếu áp dụng tiêu chuẩn động đất thì các tiêu chuẩn khác trong xây dựng cũng phải thực hiện theo, kể cả việc thi công, nghiệm thu. Nếu không thì công trình sẽ không đồng bộ.

Cụ nào biết các qui chuẩn ấy gồm những vấn đề gì cho anh em được sáng mắt cái ợ.

vanessa

Xe tải
Hôm qua Kụ Nhà thuốc on nai Kụ ý đã nêu quan điểm rồi, vấn đề này thì cứ phải có động đất xảy ra rồi thì là mà là mới biết chính xã được ạ.
Em dự là nếu mà nó xảy ra rồi mới biết thì nhiều cụ sẽ chẳng có cơ hội đễ biết nó ra răng nữa cụ ợ:))

Văn Đoành

Xe điện
cái kiểu mua được đất chỗ nào và CÓ TIỀN là xây cao ốc chỗ ấy như bây h thì sau này cũng không cần phải tính đến yếu tố động đất ạ, vì mình có thiết kế thi công chống được động đất nhưng ông bên cạnh xây trước đây không có đổ mựa nó đè sang bên mình thì cũng sập cả đám thôi.

vietran

Xe ba gác
Động đất thì bếp than tổ ong ở chung cư văng ra rụng lả tả bay như sao băng nhỉ

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
chẳng cần động đất đang ngồi ăn cơm còn chấn thương sọ não nữa là :))

nhìn mấy cái chung cư tái định cứ thì cú gọi là thôi rồi.

vanessa

Xe tải
các chiên gia về xây dựng hay có bác nào hành pháp vào đây đâm chém cho chúng em mở cái con mắt cái nào