[Funland] Các cháu học sinh VN sắp đỡ vất vả rồi !

nissantiida

Xe điện
TQ làm cái gì kiểu gì một thời gian sau VN cũng thế, các cháu thời gian tới sẽ được giảm tải rồi.

Screenshot_2021-10-26-19-15-51-10_d45a6b1f496fd7b2f46f16431b6c173e.jpg

TQ có khi đi sau VN về vụ này. Chúng ta đã bắt đầu giảm tải từ lâu rồi.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Thường là cs vĩ mô của ta sẽ theo nhưng chậm hơn bạn 1NK
Càng sinh sau đẻ muộn thì càng phải cố gắng gấp bội....dồn cơm dồn gạo mà nuôi cố gắng.

Nhật....Hàn....sau này là Tầu đều đã có những khoảng thời gian toàn xã hội học & hành cật lực & dồn sức cho việc học/hành. Chỉ cho đến khi nền kinh tế & khoa học kỹ thuật được rút ngắn chỉ còn tiệm cận với thế giới...lúc đó người ta mới tính đến chuyện giải tỏa áp lực và hưởng thụ thành quả một chút.

Nguyên tắc ý là bất biến ở mọi nơi trên thế giới này....Ngay Đức giờ nó cũng vẫn còn học & giữ những nghành học chỉ cho dân nó tiếp cận để bọn khác khó đuổi....hay đơn giản như các cụ đi làm cũng thế, hùng hục cày có tiền rồi mới xả hơi.

Ở ta bọn lợi ích nhóm trong giáo dục nó quá lớn...chúng nó vẽ ra các mô hình học chỗ nọ, guống chỗ kia để xã hội hóa giáo dục nghe thì tưởng hay nhưng phục vụ việc thu lợi là số 1, làm bài bản thì lấy chó đâu ra nhiều xèng...chứ còn cơ hiểu nguyên tắc ccc gì đâu? Còn tất nhiên là hạn chế trong giáo dục công vẫn có, nhưng cái ý chỉnh cũng dễ thôi nếu có tầm nhìn nhất quán.

Ngay cái tác phong chưa làm đã hưởng....chưa giỏi đã đòi sống tốt của các cụ nó cũng do bọn nhóm tinh hoa vẽ ra để mãnh liệt thôi....cái đấy nó làm nhụt chí xã hội & xã hội chỉ dậm chân tại chỗ. :))

Nên không phải là chuyện một hay hai nhiệm kỳ bác ạ. :))

hauyenhd

Xe container
Làm ngay đi để e còn đẻ đứa nữa, chứ như bây giờ dạy 1 đứa cũng mệt ,2đứa chắc thần kinh mất
Nhà e bây giờ đứa lớp 2 với lớp 5 may có 2 bà chị dạy khối 2 với 5 gửi luôn k cũng toi năm ngoái kèm nó cơ khổ😂

nissantiida

Xe điện
Càng sinh sau đẻ muộn thì càng phải cố gắng gấp bội....dồn cơm dồn gạo mà nuôi cố gắng.

Nhật....Hàn....sau này là Tầu đều đã có những khoảng thời gian toàn xã hội học & hành cật lực & dồn sức cho việc học/hành. Chỉ cho đến khi nền kinh tế & khoa học kỹ thuật được rút ngắn chỉ còn tiệm cận với thế giới...lúc đó người ta mới tính đến chuyện giải tỏa áp lực và hưởng thụ thành quả một chút.

Nguyên tắc ý là bất biến ở mọi nơi trên thế giới này....Ngay Đức giờ nó cũng vẫn còn học & giữ những nghành học chỉ cho dân nó tiếp cận để bọn khác khó đuổi....hay đơn giản như các cụ đi làm cũng thế, hùng hục cày có tiền rồi mới xả hơi.

Ở ta bọn lợi ích nhóm trong giáo dục nó quá lớn...chúng nó vẽ ra các mô hình học chỗ nọ, guống chỗ kia để xã hội hóa giáo dục nghe thì tưởng hay nhưng phục vụ việc thu lợi là số 1, làm bài bản thì lấy chó đâu ra nhiều xèng...chứ còn cơ hiểu nguyên tắc ccc gì đâu? Còn tất nhiên là hạn chế trong giáo dục công vẫn có, nhưng cái ý chỉnh cũng dễ thôi nếu có tầm nhìn nhất quán.

Ngay cái tác phong chưa làm đã hưởng....chưa giỏi đã đòi sống tốt của các cụ nó cũng do bọn nhóm tinh hoa vẽ ra để mãnh liệt thôi....cái đấy nó làm nhụt chí xã hội & xã hội chỉ dậm chân tại chỗ. :))

Theo em thì không hẳn là giảm tải để hưởng thụ cụ ạ. Mục tiêu cuối cùng của giáo dục là thế hệ tương lai có năng lực cao phù hợp hoàn cảnh nhu cầu. Quá tải thì cũng không thể đạt được năng lực cao. Học nhiều sẽ tạo ra trẻ em có tính kỷ luật, nhiều ng làm được việc nhưng cũng giảm hàm lượng khả năng sáng tạo. Nước nghèo thì chưa cần quá nhiều sáng tạo.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Theo em thì không hẳn là giảm tải để hưởng thụ cụ ạ. Mục tiêu cuối cùng của giáo dục là thế hệ tương lai có năng lực cao. Quá tải thì cũng không thể đạt được năng lực cao. Học nhiều sẽ tạo ra trẻ em có tính kỷ luật, nhiều ng làm được việc nhưng cũng giảm hàm lượng khả năng sáng tạo. Nước nghèo thì chưa cần quá nhiều sáng tạo.
Hàn chưa mà chưa biết bao giờ mới giảm tải.
Chắc họ sẽ không học tầu!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Con e cũng dc giao nhiều bt lắm, nhưng làm hay k là quyền mình cơ mà, chữ đẹp e cũng k yc con nên k bao giờ cho học luyện chữ hay thi các cuộc thi chữ đẹp

Chỉnh sửa cuối:

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Theo em thì không hẳn là giảm tải để hưởng thụ cụ ạ. Mục tiêu cuối cùng của giáo dục là thế hệ tương lai có năng lực cao. Quá tải thì cũng không thể đạt được năng lực cao. Học nhiều sẽ tạo ra trẻ em có tính kỷ luật, nhiều ng làm được việc nhưng cũng giảm hàm lượng khả năng sáng tạo. Nước nghèo thì chưa cần quá nhiều sáng tạo.
Cụ ấy còm dài mà em đọc ko hiểu hết đc 😐.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm. Cụ đang dùng tư duy thời xưa (cái thời mà thi được 23 điểm là cao, 28 điểm là thủ khoa)
Giờ thi đại học kết hợp thi tốt nghiệp C3 nên đề ra phải trung bình giữa 2 dạng đề ngày xưa.
Để các em trung bình cũng phải đủ 5 điểm 1 môn để đỗ tốt nghiệp, và các em khá giỏi đỗ đại học.

Đơn giản được hiểu là, dễ thì dễ cả làng, thành ra vào đại học vẫn là các em rất giỏi mới được 28 điểm. Còn không cũng chỉ làng nhàng 20-22 điểm (Mà so với thời cụ là rất cao rồi)
Em nghĩ nó cũng vẫn như xưa thôi. Nhưng ưu điểm là các kỳ thì trở nên nhẹ nhàng hơn, áp lực và tốn kém cho xã hội giảm hẳn.
Trường BK, trường CS đợt thi vừa rồi loại mấy chục HS bảng điểm TB-Khá mà thi THPT (trúng tuyển) được những 28-29 điểm đấy cụ.
Tài thật! :D

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Hiz, con em học bán trú tại trường full time chứ online thì nói làm gì cụ. Em ở qn lận.😆
Tính em nó hơi gắt. Em đã từng mắng 2 cô gì giao bài nhiều, kèm theo lịch nhắc bố theo dõi. Nhưng sau em nói chuyện với các cô thì mấy biết.
Các phụ huynh đều kỳ vọng và mong con mình thành siêu nhân :))

cuonglhvt

Xe tăng
TQ làm cái gì kiểu gì một thời gian sau VN cũng thế, các cháu thời gian tới sẽ được giảm tải rồi.

Screenshot_2021-10-26-19-15-51-10_d45a6b1f496fd7b2f46f16431b6c173e.jpg

Chừng nào TQ bỏ Âm lịch hả bác?

a_cheng

Xe điện

Ở đây nhiều cụ cứ bảo ta học nặng, tây vừa học vừa chơi. Trước em cũng nghĩ vậy, cho đến khi con em học chương trình Cambridge của Anh. Khối lượng kiến thức của nó phải nói là khổng lồ: lớp 2 đã bắt đầu học khoa học về địa chất, vật liệu; lớp 3 đã học về hệ xương, cơ, cách cơ thể hoạt động. Em nhìn vào đống từ mới tiếng Anh về cơ, xương mà lắc đầu lè lưỡi, nhưng giáo trình của nó và cách giảng dạy của giáo viên thì không hề gây sợ hãi cho học sinh, còn làm chúng thích thú và nhớ lâu nữa, ngoài ra còn giúp bọn nó có cái nhìn tổng quan, tìm ra điều chúng thích. Toán thì cũng hay dạy trước toán tiếng Việt một nhịp. Nên em nghĩ là bọn nó học nhìn có vẻ là nhàn nhưng khối lượng thì cực kỳ lớn đấy, chứ chẳng lẽ mấy anh tây vừa học vừa chơi, để mấy anh Á đuổi rồi bỏ xa? trong khi mấy anh Á muốn học cao, tiếp cận công nghệ tiên tiến vẫn phải sang tây học, và các bằng sáng chế, các giải Nobel hầu lớn vẫn thuộc về tây.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Ở đây nhiều cụ cứ bảo ta học nặng, tây vừa học vừa chơi. Trước em cũng nghĩ vậy, cho đến khi con em học chương trình Cambridge của Anh. Khối lượng kiến thức của nó phải nói là khổng lồ: lớp 2 đã bắt đầu học khoa học về địa chất, vật liệu; lớp 3 đã học về hệ xương, cơ, cách cơ thể hoạt động. Em nhìn vào đống từ mới tiếng Anh về cơ, xương mà lắc đầu lè lưỡi, nhưng giáo trình của nó và cách giảng dạy của giáo viên thì không hề gây sợ hãi cho học sinh, còn làm chúng thích thú và nhớ lâu nữa, ngoài ra còn giúp bọn nó có cái nhìn tổng quan, tìm ra điều chúng thích. Toán thì cũng hay dạy trước toán tiếng Việt một nhịp. Nên em nghĩ là bọn nó học nhìn có vẻ là nhàn nhưng khối lượng thì cực kỳ lớn đấy, chứ chẳng lẽ mấy anh tây vừa học vừa chơi, để mấy anh Á đuổi rồi bỏ xa? trong khi mấy anh Á muốn học cao, tiếp cận công nghệ tiên tiến vẫn phải sang tây học, và các bằng sáng chế, các giải Nobel hầu lớn vẫn thuộc về tây.
Sao thấy bảo chơi nhiều thì dễ làm ông chủ :

Chắc họ nghiệm ra, chính cứ cắm đầu vào học sẽ tạo ra một thế hệ gà công nghiệp.
Cứ vui chơi lại tạo ra những thế hệ lạc quan, thành công, dễ thành ông chủ.

a_cheng

Xe điện
Sao thấy bảo chơi nhiều thì dễ làm ông chủ :
em xem Quang Linh Vlog, thấy bà con trong bản Châu Phi chơi hoài, cả năm chỉ trông vào mùa mưa để đi tra hạt ngô lấy đồ ăn cho cả năm, bắp ngô có bắp bé bằng cái ngón chân cái. Mùa khô thì cả làng ngồi thềm cửa chơi dài, mà đúng là làm ông chủ thật cụ ạ, làm chủ gia đình với 5-6 đứa con nheo nhóc :-s
May đợt này mấy anh VN đến phổ biến kiến thức, anh Hùng anh Đông mò lên khe nước trong núi, tìm nguồn dẫn nước về bản trong 2 hôm là xong, thế là cả bản có nước về quanh năm để trồng trọt - điều họ không nghĩ ra dù đã ở đấy cả trăm năm.

coolpix8700

Xe ngựa
em xem Quang Linh Vlog, thấy bà con trong bản Châu Phi chơi hoài, cả năm chỉ trông vào mùa mưa để đi tra hạt ngô lấy đồ ăn cho cả năm, bắp ngô có bắp bé bằng cái ngón chân cái. Mùa khô thì cả làng ngồi thềm cửa chơi dài, mà đúng là làm ông chủ thật cụ ạ, làm chủ gia đình với 5-6 đứa con nheo nhóc :-s
May đợt này mấy anh VN đến phổ biến kiến thức, anh Hùng anh Đông mò lên khe nước trong núi, tìm nguồn dẫn nước về bản trong 2 hôm là xong, thế là cả bản có nước về quanh năm để trồng trọt - điều họ không nghĩ ra dù đã ở đấy cả trăm năm.
Người châu phi (nếu nói gần nữa là người vùng cao ở ngay VN mình) thì cái khoản nhẩy múa luôn dẫn đầu. Văn hóa bản địa châu Phi lan truyền cả thế giới,...
Những năm gần cuối thế kỷ 20 chuyên gia nông nghiệp Việt Nam sang đánh bật chuyên gia già dặn của châu Âu. Mà bí quyết rất đơn giản, muốn trồng, muốn cấy cái gì thì chuyên gia cứ sắn tay xuống ruộng mà làm, còn chuyên gia tây mũi lõ lại chỉ dậy để họ làm được, chứ không chịu làm thay. Đến giờ vẫn vậy, những bản nhạc truyền thống ở châu Phi vẫn vang dội khắp nơi, người châu Phi vẫn chỉ đi làm đến 12 giờ trưa, từ buổi chiều trở đi là thuộc giờ nghỉ cho đến sáng hôm sau rồi,...!

Chỉnh sửa cuối:

Lucas_lee

Xe tăng
Về cách giáo dục cũng giống cuốn "Em phải đến Havard học kinh tế" cụ ạ. Tuy nhiên, truyện của Trung Quốc là cách dạy con ở thời những năm 80, mà đến nay cha mẹ Việt Nam vẫn đang áp dụng.
Không chỉ cha mẹ đâu cụ ạ. Các thầy cô cũng vậy.
Trong lớp thầy cô tạo ra sự ganh đua, so sánh giữa các cháu, trong khi chỉ nên để các cháu so sánh với mình của ngày hôm qua là tốt rồi.
Thay vì các cháu thấy rằng mình kém cỏi so với các bạn thì nên làm cho các cháu thấy được mình đã tiến bộ ra sao so với giai đoạn trước đây.

• Vodka
Reactions: N70

comiki

Xe lăn
các bạn ý dí sát mặt xuống thế mà cụ còn chụp ảnh, sửa lại tư thế cho các bạn đi không lại gắn với đít chai mất
Chụp trong khoảnh khắc, còn em phải gõ thường xuyên, có cái cái kê cằm đấy mà quay đi quay lại nó lại đẩy lệch ra.

comiki

Xe lăn
các bạn ý dí sát mặt xuống thế mà cụ còn chụp ảnh, sửa lại tư thế cho các bạn đi không lại gắn với đít chai mất
Mà cận nhiều bây giờ là do thiết bị điện tử, chứ như ngày xưa học đèn dầu chả toét mắt ra cũng có mấy ông cận.