Bald Club Các chuyến đi của Hoiers

Me3G

Xe container
Tối nay cả nhà em đi thể dục đạp xe đạp 3:

Me3G

Xe container
Hôm nay em làm tí phong cảnh, chứ ko các cụ cứ mắng em là đi chơi tuyền thấy ăn mí uống :))

khottabit

Xe container
:)) kéo cả đạo quân Nguyên xuống TC hả mợ

Me3G

Xe container
Hôm nay em mở mang thêm tí kiến thức về quy trình làm muối ở 1 làng nhỏ:

Họ dùng đất như này, xới tơi lên:

Và bà già 85 tuổi này xúc đất vào từng ô xây sẵn, dùng nước mặn múc từng gáo, gáo to như này vào đó:

Kiểu như thế này này:

Rồi nước từ đó chảy qua và được đựng ở cái bể này:

Thế rồi họ bỏ đất đã lọc vào các ô như thế này:

Và liên tục tưới nước múc ở cái bể kia lên từ sáng cho tới chiều:

Chờ cho trời nắng to, bề mặt nó sẽ trắng như thế này này:

Và đây là thành phẩm sẽ thu hoạch vào tầm 17h mỗi ngày:

Một giờ đồng hồ tham quan đầy bổ ích đã kết thúc ;))

Chỉnh sửa cuối:

luclo233

Xe buýt
Úi giời, Mợ chánh chụp phong cảnh%-( em NO bình^#(^ Mợ chụp cảnh bikini đê, em đặt ghế hóng=P~

YBV

Xe tải
Đây là lúc cả đoàn tập kết tại nhà bác Chủ tịch xã Lý A Nhè. Chuyến đi đến với các bạn nhỏ nên em được gặp cả trăm em. Các em trông giống nhau lắm, không dễ để nhớ măt các em nhưng có một vài bạn nhỏ thực sự rất đặc biệt với riêng em. :x

Xã Nậm Ban có nhiều nhất là người Mông, rồi đến người Hà Nhì và thứ 3 là dân tộc Mảng.

Đây là Sinh, người Mảng, năm nay em 4 tuổi. Em hiểu mọi điều nhưng em không nói. Em có một má lúm đồng tiền tròn xoe rất đẹp nằm trên một khoảng chàm chạy khắp má xuống tận ngực. Em không nhút nhát nhưng em cũng nhất định không đến gần ai, trừ chị em. Các cô chú cho em kẹo, em đến lấy và chạy đi ngay. Các anh chị bên NTCM muốn gọi Sinh đến gần cho ăn mỳ tôm cũng phải nhờ chị em gọi và em chỉ chịu chị em xúc cho.

Nhưng với chị em, em cũng chỉ cười thôi, không nói.

Chị em đây ạ, giống nhau thế cơ. :P

Các anh chị khác cũng rất bẽn lẽn.

Đây là 3 cô bé người Mông, lần lượt là Lù - Phúa - Dính.

Giàng Thị Lù, ngoài cùng bên trái, có một sức hút rất đặc biệt. Nhà em có 6 anh em, 3 trai, 3 gái, em là thứ 4. Em nói không nhiều, không quá tươi theo kiểu hay cười nhưng ở em có sự điềm đạm rất người lớn. Em đi đâu là cả nhóm bạn đi theo. Em là một trong số những cô bạn nhỏ Nậm Ban mà chắc chắn em sẽ nhớ mãi. Em đã hứa sẽ học thật giỏi để về Hà Nội học Đại Học để "chúng mình còn được gặp lại nhau".

Đây là Tâm - cô gái nhỏ rất xinh xắn đã dẫn em vượt đường tắt một cách ngoạn mục mà không hề bị "phanh bằng mông" như Chè. :P

Đây là Lý Mỳ Ba, người dân tộc Hà Nhì. Em có nụ cười tươi lắm, khoé miệng cười rất duyên. Gia đình em rất đặc biệt. Em có 1 anh trai, 1 chị gái và 1 em trai nhưng tất cả đều đã chết. Vì nhà không có con trai nên Bố em đã xin một con nuôi. Anh nuôi em tên là Lý A Hương và khi về với gia đình em được đổi thành Lý Thành Đạt với tất cả sự gửi gắm của gia đình. 3 tuần em lại về Pa Pảng nhà em một lần. Hỏi em đi xe đạp hay xe máy, em nói xe đạp không đi được còn cái đường về nhà em đi xe máy còn chậm hơn đi bộ. Em đi bộ nhanh lắm, chỉ 2, 3 tiếng là về đến nhà thôi. :s

Em mặc áo truyền thống dân tộc mình giới thiệu cho các bạn miền xuôi. Nụ cười em tươi thế đấy, cứ cần dùng đến miệng là nó đã nhoẻn ra rồi, dễ thương lắm!

Còn nhiều lắm những Tựu, những Tuyết Tuyên Duyên Đên Hương Lượng Hiến... với những hoàn cảnh khác nhau và đều rất đặc biệt mà em không thể kể hết. Biết là khó có lần nữa có thể quay lại nơi ấy lắm nên nhớ các em rất nhiều...

Chỉnh sửa cuối:

YBV

Xe tải
Xã Nậm Ban và đêm Trung Thu.

5h đồng hồ trên con đường thế này để vào đến xã

nhưng trung tâm xã lại ở sâu mãi dưới kia cơ, chỗ xa xa đi tới từ phía điểm cắt bên trái của dòng suối trong ảnh ấy.

Con đường quen thuộc của các em và là nỗi kinh hoàng của các Cô chú.

Nói là kinh hoàng bởi con đường đất đỏ trơn trượt dưới thời tiết chốc nắng chốc mưa ấy kéo dài gần 2km mà xác định bước hụt chân là lăn không biết bao giờ mới đến điểm dừng. Lúc xuống thì thôi không kể bởi chẳng bõ gì so với lúc 22h khuya leo lên chỉ có ánh trăng và đèn pin... điện thoại dẫn đường trong khi ta luy dương thì thay đổi theo mỗi đoạn. :'(

Ấy vậy mà các em đi siêu lắm! Chỉ phi và đẩy thôi mà siêu xe của các em vẫn leo - lao ngon lành. :D

Chánh nhà mình đã trở nên "tí hon như kiến" trong tấm hình em chụp từ trên giữa đoạn dốc đầu tiên xuống.

Và em đã quyết định liều mình như chẳng có, cắt ngang đoạn cua bằng con đường này. Vén mà đi. :D

Trên đường xuống xã.

Đến nơi rồi. Xem ai này. :)

Bắt cóc luôn. :P

Bé giỏi chưa? :x

Công tác chuẩn bị đón khách dưới xuôi của trường.

Và ngày khách đến, cả bản tấp nập như mở hội nhưng các em cũng chỉ có đồ diện như thế này thôi.

Chỉnh sửa cuối:

YBV

Xe tải
Chỗ ở của các bạn nam người Mông.

"Ký túc xá" của các bạn nữ thì gọn gàng, ngăn nắp lắm! Hè thì rất mát...

nhưng Đông chắc "mát" vô cùng. :(

Bếp các bạn phân công phục vụ nhau này. 2 chậu gạo to như thế này cho mỗi bữa.

Tranh thủ tắm gội chuẩn bị đón Trung Thu.

Xong nhớ nút nước vào nhé!

Khoảng 4h chiều, mây hay sương cứ là là bay quanh.

Chỉnh sửa cuối:

YBV

Xe tải
Háo hức chờ phá cỗ.

Chúng mình được tặng quà kìa! Em ngượng ngịu trong chiếc áo ấm mới đẹp quá!

Bắt đầu rồi, có Lân, có Cuội, có cả chị Hằng Nga, cả đời các em đến giờ mới gặp. Hình ảnh vui chơi phá cỗ Trung Thu với những tiếng hò reo vô cùng phấn khích từ các bạn nhỏ khi chú Lân xuất hiện dưới đèn ông sao mang ảnh Bác Hồ đã làm em xúc động lắm, không biết có giọt nước mắt nào lỡ làm nhoè ống kính Iphone không. :$

Đây là Tam ca "3 cô gái Mảng" của "cô giáo" Én: Chìn Me Lượng, Lý Me Tuyết, Lý Me Đên, mở đầu chương trình ca nhạc với "Mái trường mến yêu". :x

Các chú Bộ Đội Biên phòng biểu diễn.

Ơ Thầy mình kìa!

Hay quá các bạn bắt đầu bỏ bàn ghế tiến đến gần sân khấu xem cho dễ. :D

Thôi lên hẳn luôn. :21:

Thầy được chị Hằng Nga múa phụ hoạ, nhưng chị cứ quây Thầy sát quá...

đến mức Thầy đành ngượng ngịu bỏ dở ca khúc của mình. Thầy hát "Tự nguyện" mà chẳng tự nguyện gì cả. :P

Đến tiết mục múa của các Cô. Các Cô múa đẹp lắm, cô nào cũng rất duyên và đằm thắm.

Gần chốt chương trình là Tốp ca hát - múa "Hai bàn tay của em" - Biên đạo múa: Cô Én Hói. :P. Em đã ăn vèo vèo để tranh thủ ra dậy các bạn múa bài này, lãng mạn vô cùng vì lúc ấy cắt điện để chuẩn bị cho chương trình chính thức, chúng em đã tập dưới ánh trăng mờ ảo. Dù rất ít thời gian tập nhưng các em học nhanh nên tiết mục biểu diễn rất nhuần nhuyễn. Từ trái sang phải, trừ cô MC "hát ké" các em :P là: Đên, Duyên, Tuyết, Tuyên, Hiến, Lượng, Tựu và Hương.

Kết thúc chương trình văn nghệ là đốt lửa trại. Nhạc múa sạp xập xình nhưng em không thấy ai múa sạp cả, chỉ nắm tay nhau chạy cùng chú Lân hát vòng quanh thôi. Động viên các cô giáo vào tham gia, các cô bảo sợ lửa bắn cháy áo dài mất. Đúng là rủi ro cao thật nên lại đứng ngoài nói chuyện với các cô.

Đến lúc chia tay nhau rồi. Đã có những sự gắn bó nhất định, đã có những tình cảm sâu sắc dù chỉ mới biết nhau một buổi chiều nên có một tiểu đội dúm vào nhau mà khóc. Các em nói "Cô giáo không thể đi vào sáng mai sao?" và "Chúng em sẽ nhớ Cô mãi mãi. Sẽ nhớ Cô nhiều hơn nhớ Bố nhớ Mẹ đấy" làm em bịn rịn khiến mọi người phải đợi. Bây giờ viết lại vẫn thấy lòng xốn xang những cảm xúc thật khó tả.

Tạm biệt Nậm Ban, chúng em kiệt sức, gần như bò gần 2km lên "đường cái" dưới ánh trăng đêm...

Chỉnh sửa cuối:

YBV

Xe tải
Về đến Mường Lay là 12h10'. Chúng em nghỉ lại nơi này. Mệt lắm nhưng em không ngủ được, đợi trời "tỏ cái đường đi" là em mò ra chụp ảnh. :P

Khách sạn Lan Anh này nằm trên cái dốc cao lắm lắm, cả nhà nhìn đường lên Khách sạn nhé!

View đẹp vô cùng. Mây sà cả xuống đường đi buổi sớm.

Rời Khách sạn đi thưởng thức Phở Mường Lay. :P

Đời sống ở Mường Lay khá sầm uất, khu thị xã qui hoạch rất gọn gàng và đẹp. Nhà của người Thái vẫn dựng nhà sàn nhưng là "biệt thự" mơ ước của em. Trước nhà nào cũng có cây.

Thôi, về Điện Biên thôi. Đi đến Huổi Toóng, bỗng 6 phanh kítttttttt!!! "Ngồi yên đợi anh tý!" ???

Hoá ra 6 xuống xem Chim người Mông. :P

"Con kia không gáy rồi. Chỉ có một con gáy thôi, 300k nhé!" - "Nó gáy mà. Yên tâm đi. Nếu nó không gáy mang lên đây tao giả lại tiền!" :21:

Cuối cùng 6 cũng chọn được một giò Lan rất to và siêu rẻ, 100k, nhưng em quên không chụp.

Gặp một chợ cóc bên đường.

Đường Tây Bắc sao chỗ nào cũng đẹp.

Đến Điện Biên rồi, ăn trưa thôi. 3 chị em khoái món Cá suối rán giòn nhất, cá trên đĩa biến mất rất nhanh. :21:

Chỉnh sửa cuối:

YBV

Xe tải
6 đưa chúng em đi thăm quanh thành phố.

Điện Biên với tượng đài chiến thắng.

Thành phố trong lòng mây.

Tạm biệt Thành phố Điện Biên, chúng em về xuôi đây.

Hết Thành phố.

Chỉnh sửa cuối:

YBV

Xe tải
Đường về đẹp lắm! Vòng vèo, xuống lên nhưng đường êm ru.

Nhìn quanh cứ mờ mờ sương khói...

Đi xuyên qua màn sương.

Em đố cả nhà biết dưới Đám mây trắng dày này là gì? Em tò mò nên vén lên xem, hoá ra nguyên cả huyện Mường Ảng nằm dưới đó. :P

Mường Ảng thật đây rồi. Cơ mà là tạm biệt! :D

Suốt dọc đường đi cứ xuống rồi lại lên.

6 gặp người quen giữa đường nhưng không phải đội này.

Đến Tuần Giáo.

Qua đèo Lả Lơi và vài đèo "nho nhỏ", bây giờ đến đèo Pha Đin.

Nơi mình vừa "leo" qua.

Cảnh đẹp lắm trên đèo cao. Xe chạy mà em chụp không bị rung nhoè mấy nhỉ? :P

Lên đỉnh đây rồi.

Nhờ 6 mà chúng em mua được thớt gỗ nghiến xịn trên đỉnh Pha Đin với giá siêu rẻ. :x

Em thích cái khay mắt nghiến này quá, nhưng biết để đâu trong cái tổ chim tí ti của mình. :(

Chỉnh sửa cuối:

YBV

Xe tải
Chào Điện Biên, Sơn La đón chúng em tại Thuận Châu anh hùng.

4 anh em dừng ăn trưa lúc 2h chiều tại Bản Thẳm, Tông Lệnh, Thuận Châu. Những món ăn Thái lần đầu em được thưởng thức: gỏi Cá Sùng núng ăn kèm nộm nước chua rau chuối trộn tả pí lù các loại rau thơm, canh Lộp xốp. Ngoài ra còn có lòng Bò và Bò nướng, cơm nếp rán giòn.

Mấy chú Heo con yêu quá!

Hơn 3h chiều, 4 anh em lại tiếp tục lên đường.

Và cứ thế...

... chúng em về đến Hoà Bình. :P.

Kết quả tạm tính sau chặng đường: Không thèm tính Dốc Cun, Dốc Kẽm, sơ sơ vị chi mấy chị em em cũng ít nhất trên 1 tá lần lên đỉnh. :21:

Kết luận: Một chuyến đi thật tuyệt! Cảm ơn 6 Huynh lắm lắm! (k)

Em báo cáo hết! :x

Chỉnh sửa cuối:

YBV

Xe tải
5h sáng rồi, trời lại tỏ cái đường đi rồi mà em cứ như đang theo giờ bên Mỹ ấy nhỉ? :P. Thôi em đi chợp mắt đây.

Chúc cả nhà ngày mới tốt lành nhé!

YBV

Xe tải
Xong xuôi em ra ngoài Bald Club mới thấy thread của Chánh. Em mần từ 11pm đêm qua đến giờ mới xong. Ảnh của 63 nhiều lắm, chắc mần ít nhất tới hết tuần, cả nhà tha hồ xem. :P