[Funland] Các cụ các mợ ơi, mọi người có ai ở khu phố cổ không ạ ?

Bigtenis

Xe tải
Hà nội có một lứa đàn ông tầm 50 tuổi trở lên vẫn giữ được chất trang nhã, lịch duyệt. Họ khiêm nhường, ít bon chen. Đa phần lứa này biết cái khổ thời thiên đường nên sống chừng mực, biết người biết ta. Họ ưa kỹ lưỡng, chu đáo, không chụp giật, nhưng hồ nghi những cơ hội. Cái mới thì chưa quen, cái cũ ngấm vào máu nên họ chấp nhận thực tế để vui sống. Một lứa lỡ làng mà chẳng hối tiếc nhiều lắm.
Ta vẫn gặp họ bên những quán cafe yên tĩnh, dù luống tuổi vẫn vui bạn bè thuở học cùng ngày xưa.
Rất đáng yêu !
Phố nhà em đó, cụ nào nhận ra không?
Hà nội có một lứa đàn ông tầm 50 tuổi trở lên vẫn giữ được chất trang nhã, lịch duyệt. Họ khiêm nhường, ít bon chen. Đa phần lứa này biết cái khổ thời thiên đường nên sống chừng mực, biết người biết ta. Họ ưa kỹ lưỡng, chu đáo, không chụp giật, nhưng hồ nghi những cơ hội. Cái mới thì chưa quen, cái cũ ngấm vào máu nên họ chấp nhận thực tế để vui sống. Một lứa lỡ làng mà chẳng hối tiếc nhiều lắm.
Ta vẫn gặp họ bên những quán cafe yên tĩnh, dù luống tuổi vẫn vui bạn bè thuở học cùng ngày xưa.
Rất đáng yêu !
Ép biển số ở đây chất lắm. 10 Nhà Hoả, đi mấy năm biển va móp, ra nắn lại chả lấy tiền.

Anh ý người Nam.

Và các cụ sinh ra - lớn lên ở Hà Nội cũng đều có cái cốt cách rất riêng...

phuongmit

Xe cút kít
Rất đáng yêu !
Ngã 3 Đường Thành, Nhà Hoả, Bát Đàn nếu e k nhầm. Hồi trc nhà e bên cửa Đông cách đây vài bước chân. Hồi bé e hay mua xôi xéo ở trc cửa quán bia trong ảnh. Bên Nhà Hoả có lò bánh mì nóng e cũng đã xếp hàng mua

nhapnhomsv

Xe tăng
Ngã 3 Đường Thành, Nhà Hoả, Bát Đàn nếu e k nhầm. Hồi trc nhà e bên cửa Đông cách đây vài bước chân. Hồi bé e hay mua xôi xéo ở trc cửa quán bia trong ảnh. Bên Nhà Hoả có lò bánh mì nóng e cũng đã xếp hàng mua
Vậy mình cùng phường rồi, thời bao cấp còn có phòng cưới Thủ Đô gần đây nữa. Hồi đấy đám cưới có ban nhạc chơi, cứ mỗi lần tiếng đàn vang lên là e vứt bát cơm phi xuống nhà xem ban nhạc chơi.

phuongmit

Xe cút kít
Vậy mình cùng phường rồi, thời bao cấp còn có phòng cưới Thủ Đô gần đây nữa. Hồi đấy đám cưới có ban nhạc chơi, cứ mỗi lần tiếng đàn vang lên là e vứt bát cơm phi xuống nhà xem ban nhạc chơi.
Em đẻ sau bao cấp bác ạ. Nhưng xung quanh đây và dọc ngang phố hàng em nhớ chắc k sai dc vì hồi đó e lượn lờ nhiều :D đoạn này có nhà Tình chó bia hơi bên ngõ hàng Hương cũng nổi. Bên đường Thành sát bia hơi Nam còi bây giờ những năm 90 còn buôn tê tê e vẫn nhớ mùi nó rất kinh khủng

caisua

Xe lăn
Rất đáng yêu !
Ông nội em tầm 198x toàn đạp xe từ LVC ra uống bia quán này. Giờ em chỉ thi thoảng cuối tuần quay về góc này phở xào, phở nước với bún móng Bát Đàn xong chạy qua Ninh Hương và mua giò lụa, pate chợ hàng Da rồi về

WHITE TIGER

Xe container
nhà em sang Long Biên 11 năm rồi nhưng vẫn thuê cửa hàng bán vàng bạc ở phố hàng bạc từ năm 1995 đến bây giờ.Còn trước em sinh ra ở phố Phùng Hưng

hitle888

Xe điện
Em nghe và kể lại truyện này, không có ý gì cả: vạn em nó bẩu: dân phố cố nói năng nhẹ nhàng đơn giản là vì chật quá, nói to ảnh hưởng người khác. Còn thú vui tao nhã ngồi (vỉa hè) đọc báo + đá ly cà phê đơn giản là nhà chật (hoặc cho thuê) thf không ra vỉa hè thì ngồi đâu

caisua

Xe lăn
Cụ yêu em nào ở Lương Văn Can thế :D. Lương Văn Can mà nhà bị tối thì khả năng cao là cán bộ được phân, nhảy dù năm 79, ... Khu Lương Văn Can, Hàng Bồ, Hàng Cân, Hàng Ngang, Hàng Đào,... em biết tương đối.
LVC chỉ có ngõ 17 và 27 là như mê cung phi tít sang gần Hàng Đào, trong 1 ngõ có đến trăm người

phuongmit

Xe cút kít
Em nghe và kể lại truyện này, không có ý gì cả: vạn em nó bẩu: dân phố cố nói năng nhẹ nhàng đơn giản là vì chật quá, nói to ảnh hưởng người khác. Còn thú vui tao nhã ngồi (vỉa hè) đọc báo + đá ly cà phê đơn giản là nhà chật (hoặc cho thuê) thf không ra vỉa hè thì ngồi đâu
Cũng có ý đúng chứ k phải k cụ ạ. Nhà e trc 12m2 ở có 3 hộ gia đình thôi cụ :)) ông nội em, bố mẹ em và em bên dưới, gác xép trên là gia đình ông chú với 04 thành viên. Bếp chung bên ngoài, tắm giặt sân chung và đi ị cũng chung luôn :)) đợt e hỏi bà già là sao đẻ mỗi em thôi, bà già bảo mày xem ở vào đâu mà đẻ thêm đứa nữa :))

ZARG

Xe container
Cũng có ý đúng chứ k phải k cụ ạ. Nhà e trc 12m2 ở có 3 hộ gia đình thôi cụ :)) ông nội em, bố mẹ em và em bên dưới, gác xép trên là gia đình ông chú với 04 thành viên. Bếp chung bên ngoài, tắm giặt sân chung và đi ị cũng chung luôn :)) đợt e hỏi bà già là sao đẻ mỗi em thôi, bà già bảo mày xem ở vào đâu mà đẻ thêm đứa nữa :))
Rộng chán.

Hôm nọ thuê cái xe có lái, anh lái xe kể nhà ở Hàng Đào.

Rộng 7m2, 7 người ở cụ nhé. Sợ vãi linh hồn

VietSonic

Xe tăng
Ép biển số ở đây chất lắm. 10 Nhà Hoả, đi mấy năm biển va móp, ra nắn lại chả lấy tiền.

Anh ý người Nam.

Và các cụ sinh ra - lớn lên ở Hà Nội cũng đều có cái cốt cách rất riêng...
Anh Tuấn Miền Nam này em đến ép biển con xe Wave từ năm 2005. Giờ anh ấy chuyển sang 19 Nhà Hoả. Tuần trước em ép biển con xe, cho thợ phụ làm cũng cẩn thận, chắc chắn nhưng lắp lên xe thì ko dc chuẩn lắm, phải đích thân anh Tuấn làm thì mới ổn.

RAVA

Xe ba gác
-E đọc các bài về cuộc sống và sh ở khu phố Cổ, phố Cũ thì chỉ cười nhẹ 1 cái rồi đi ra, hôm nay rảnh nên làm 1 bài để cho các bác thấy 1 cách nhìn khác về dân phố Cổ.
-Nhà e thì ôb ngoại là dân phố Cổ, ôb nội thì là dân phố Cũ. Nói về nhà ngoại thì nhà ôb và họ hàng đều loanh quanh trong khu phố Cổ cả. Các phố như Thuốc Bắc, Hàng Bạc, Hàng Đồng, Đồng Xuân...Đặc điểm do phần lớn các ôb trc đây đều là dân buôn bán nên nhà cửa có ít nhất là nguyên từ 1 cho đến vài số nhà, cá biệt có ng thì có đến cả đoạn phố để cho thuê. Phần lớn những ngôi nhà này thường bị mất căn mặt tiền t1 do bị nn thu hoặc phải góp vào các Cty hợp doanh hay Hợp tác xã. Nhiều nhà do khi cải tạo tư sản phải cho ng ta ở nhờ hoặc bị chiếm khi đi tản cư hay sơ tán hồi chiến tranh, mà những ng ở kiểu này thường nhếch nhác, khác biệt hẳn với lối sống quy củ của gia chủ. Tuy các ôb trong họ đều là dân buôn bán nhưng tất cả các con (mà e gọi là bác hay cô chú, sn từ 1920-1947) đều đc học đến hết cấp 3 tại các trường Bưởi, Đồng Khánh...Sau này vì lý do lý lịch nên chỉ có những ng học nghành Sư phạm thì mới đc học lên tiếp đh, những ng còn lại thì đều phải học đh bằng cách đi vòng, học tại chức nhưng cũng đều tn đh Bách khoa, Tổng hợp...Các con cháu sau này nếu tính từ 20t trở lên thì đều có ít nhất 1 cái bằng đh, ko có ai là ko có cả. Gì chứ Giáo sư, Tiến sỹ, Viện sỹ...thì ko thiếu. Còn về nhà cửa của các cụ thì phần lớn đều là nhà 2-3t, xây kiên cố btct, khu wc tự hoại đầy đủ, mặc dù toàn xây từ những năm 20-30 của Thế kỷ trc. Sau này ôb chia cho các con mỗi ng từ 1-2 phòng thì cũng vẫn rộng rãi, thoáng mát, chả có cái chuyện chen lấn chui rúc bẩn thỉu như trên báo chí nói đâu? Bây giờ các ngôi nhà đấy chủ yếu là các bác hay cô chú nào còn sống thì ở đấy và chăm lo bàn thờ tổ tiên thôi, còn mọi ng đều mua nhà to ở các chỗ khác hết cả rồi, chỉ khi nào đến Lễ Tết giỗ chạp thì mới tập trung thôi. Về cách sống và lễ nghi thì vẫn theo truyền thống từ thời các cụ để lại, e thấy bt, ko có gì là gò bó hay khắc nghiệt gì cả. Mọi ng sống với nhau rất tốt, quan tâm giúp đỡ lẫn nhau, các cụ thì tụ tập mỗi tuần 1 lần từ cụ trẻ nhất 77t cho đến cụ già nhất 91t. Về nữ công gia chánh thì từ thời các bác, các cô cho đến mấy bà chị, cô e sau này thì phần lớn đều giỏi cả. Nấu ăn, làm mứt, làm bánh...cứ gọi là ngon tuyệt. Giờ thỉnh thoảng mọi ng tổ chức tập huấn truyền lại cho các cháu, mỗi lần làm xong là ship cho cả họ cùng thưởng thức, nhiều khi cũng đến khổ vì...ăn? :))

hatinh5760

Xe điện
Ở đâu cũng có người nọ, người kia. Lớp cấp 3 e học, khá nhiều bạn ở phố cổ. Kiểu Hàng Đào, Hàng Ngang, Hàng Đường, Hàng Bạc, Hàng Mành, Mã Mây, Lương Ngọc Quyến... và phố các phố cũ loanh quanh đó.
Các bạn phố cổ, phố cũ HN, kiếm tiền không quyết liệt. Họ sống khá chậm, ham vui chơi, ham tụ tập. Rảnh rảnh hú nhau đi ăn sáng, cà phê, hoặc tối thì lên hồ ăn kem 4 mùa, tán gẫu 1 lúc rồi về. Đi bộ Bờ Hồ, đạp xe Hồ Tây, đi câu quanh HN.
Cuộc sống của khá nhiều người phố cổ, phố cũ vậy mà cũng khá khép kín. Không ồn ào. Không kết bạn bao la.
Cô bạn e sinh ra và lớn lên ở phố Hàng Đào. Ông bà nội sinh ra bố và các bác cô ở đó. Nhà cô ở cùng với bà nội trên tầng 2, nhìn xuống phố Hàng Đào. Nhà ở phố Hàng Đào, hay có cổng sau là phố Đinh Liệt, nhà ông bà bạn ấy cũng vậy.
Tầng 2, ngày xa xưa, nguyên thủy thì chỉ là 1 phòng lớn, wc và bếp thì dưới đất, sân sau chung, xí thùng, bếp củi, bếp than...
Hết bao cấp, Phòng lớn tầng 2 nhà chính thành 1 căn hộ khép kín với nhà tắm, nhà vs, khoang bếp điện. Sửa tầng áp mái thành 1 phòng cho trẻ con..
Khu sân chung với toàn bộ khu phụ cũ xây 1 nhà 4 tầng. Cho 2 gia đình 2 bác con trai, bố bạn e là con út ở với ông bà nội ở nhà chính. Các bác gái đi lấy chồng ở chỗ khác.
Rất nhiều nhiều nhà ở các phố kiểu Hàng Đào, Hàng Ngang, Hàng Đường, vì mặt đường không được xây, sửa, nhưng sân và khu phụ phía sau, được cải tạo xây lên. Vì nhà san sát nhau, chỉ có sáng từ giếng trời, nhà ống, nên tối thật. Nhưng họ sống cũng đầy đủ tiện nghi.
1 bạn e, có 18m2 ở sân sau nhà chồng phố Hàng Mành, xây 4 tầng, tầng 5 (sân thượng là bếp, nhà tắm, nhà vs chung); nhưng ở các tầng có 1 góc kéo vách nhựa để bồn rửa mặt. Thiết kế khá hợp lý.
Nhưng hầu hết các bạn cũng đc gia đình bán nhà, được mớ khá tiền, chia cho các con đi mua nhà nơi khác. Bạn e ở Hàng Dường, Đồng Xuân, Lương Ngọc Quyến, Hàng Bạc, Mã Mây...
Khi xuống Times, dân trên phố mua xuống đây nhiều lắm. Ở rộng rãi, tiện nghi hơn. Nhưng lại cũng gần "quê phố". Con cái đi học trường trên phố (hộ khẩu vẫn ở đó). Đi làm thì khắp nơi.

hatinh5760

Xe điện
Đi vệ sinh ở 1 nhà ở khu phố cổ. Thực sự ám ảnh, không thể tưởng tượng được giờ còn kiểu NVS kiểu đó ở giữa trung tâm HN
Cái chỗ cụ kể, e nghĩ nhà vs đó chỉ để người ngoài cơ nhỡ vào đi. Ngõ nhà e, vẫn còn 1 nhà vs xổm, tự hoại, trước xa xưa thì chia nhau mỗi nhà hàng ngày dọn đổ giấy 1 tuần (các nhà thuê 1 cô công nhân vsmt vào làm. Bây giờ các nhà đều làm vs bệt riêng trong từng nhà, nhà vs đó ở cuối ngõ, chắc là không sạch. Nhưng ko ai dùng, nên chắc cũng ko đến nỗi.

Coke1

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kể còn thiếu ạ, những người ở phố Hàng rất nhiều người là dân các tỉnh lên những năm 1800s, sau đó mua nhà ở các phố Hàng (Hàng Bạc, Cửa Nam, hàng Thiếc, v.v.) họ là dân buôn bán, ko phải kiểu nhà nho, quan lại, hoặc dân làm cho Pháp ngày xưa như dân 54 mà cụ kể ở trên. Họ cũng ở riêng 1 nhà, thậm chí còn mua 2-3 căn liền nhau để buôn bán.
Sau bao thăng trầm của lịch sử, thì họ cũng ko đi đâu cả (phần vì họ là dân buôn bán, nên cũng ko có nợ máu hay dính líu gì với Pháp, với Mỹ hay phải sợ chạy cả), nhà họ họ vẫn ở, nhưng sau thời gian, thì gia đình đông lên, chia dần cho con cái (mà nhiều lắm, 8-10 người con cũng có), sau dần ddời các con, ddời các cháu đông hơn, ko ở chật nữa mà bán dần vào tay người ngoài, lâu dần thì cứ thành xôi đỗ như hiện nay, mỗi nhà có mười mấy mét, sân chung, họ hàng (xa) và người ngoài ở chung với nhau.
Không đúng, dân HN 54 ở phố mà nhà nào mà có 1-2 cái nhà mặt tiền rộng 2m trở lên hầu như đều bị buộc phải hiến, bị tịch thu tự nguyện dưới các hình thức "công tư hợp doanh", "vào hợp tác xã", "cho cán bộ, xxx, dân kinh tế mới vào ở....) may mắn thì được để lại 1 phần phía bên trong nhà làm chỗ trú ngụ, ko may thì mất tất nếu bị quy nọ quy kia.

Tieububu

Xe tăng
Abc

kinh hoàng ám ảnh cả tuổi thơ ấy chứ cụ. Ai đã thoát ra có bao giờ dám quay đầu lại nữa đâu. Tuy về sau cũng nhà nào nhà nấy xây WC nho nhỏ cạnh nhà rồi ko dùng chung nữa. Số dùng chung rất ít cụ ạ. Em đi khỏi rồi mà nghĩ lại rùng mình haha.
Giờ em thấy một số các hộ trong ngõ và gác 2 cũng tự lắp bệt đi chung đường ống cống hoặc ống nhựa “chạy nổi” rồi cụ, em cũng mấy chục năm gắn bó phố cổ từ khi sinh ra, chuyển đi lâu rồi nhưng vẫn nhớ về nó như một phần trong cuộc đời 😍🥰🥰🥰🥰

Tieububu

Xe tăng
Chuyện thật xóm em nhá. Mỗi người 1 xô và giấy báo vo lại đứng xếp hàng. Có hôm hàng dài quá mà bên trong có người lại đi táo nữa. Có ông đứng xếp trước đi lại xoắn xuýt gõ cửa liên hồi hỏi ông trong xong chưa. Rồi mọi người thấy ông ở ngoài xách xô đi về nhà ko xếp hàng nữa. Thế là biết kết quả thế nào rồi há há. Về thay xiêm y :)
Trước em biết vụ bĩnh luôn vào nồi áp suất và túi ni lông, trần đời ai oán 🤣🤣🤣

CR-Vic

Xe container
bạn học cấp 1 và 2 của em cũng nhiều dân phố Nhà Hoả này. Không biết bác có quen bạn Tuấn con chú ca sỹ Quang Phác không? Nhà ở ngay trên cái quán beer trong hình đó.

Rất đáng yêu !