[Funland] Các cụ các mợ quen đọc sách cho cháu một số gợi ý đầu sách

Hiendai

Xe tăng
Chào các cụ, cháu vừa bước tới một giai đoạn khó khăn nhất của cuộc đời, có thể nói là một cuộc khủng hoảng. Những mất mát xảy đến cùng 1 lúc, từ công việc, mối tình lâu năm, sức khỏe, chỗ ở, niềm tin vào bản thân... Hiện tại cháu phải bắt đầu làm lại tất cả, từ công việc, nơi ở, thói quen sống... một mình. Trong ngày có những khoảng thời gian rất tồi tệ về mặt cảm xúc, nên cháu nghĩ vào những lúc đó mình cần phải đọc sách để định tâm, tìm kiếm động lực, và có thể là 1 chút phát triển bản thân. Nhưng trước giờ cháu cũng không đọc nhiều sách, nên không biết tìm sách như thế nào cho phù hợp. Cháu muốn tìm 1 quyển sách nói về 1 trường hợp tương tự, đứng lên từ đáy cuộc đời, kiểu vậy hoặc những sách có chủ đề phù hợp với tình trạng của cháu bây giờ. CCCM có ai biết đầu sách nào thì giới thiệu cháu với ạ. Cháu xin đội ơn!
" Kiếp đọa đày cùng một kiếp người" - Tiểu thuyết

king_dragontb

Xe hơi
Cụ đọc mấy cuốn của tác giả Yasushi Kitagawa để lấy lại tinh thần nhé, ví dụ: Cuộc hẹn bình minh, Cửa tiệm của những lá thư, Những lá thư đến từ tương lai, Nếu ngày mai không bao giờ đến.

Em không phải dạng thích đọc self-help, nhưng khi đọc những cuốn trên (về bản chất là self-help) thì lại thấy hay vì nó lồng ghép được những bài học vào một câu chuyện cụ thể, không sáo rỗng như sách self-help thông thường.

Teen

Xe điện
Với kinh nghiệm đi lên từ đáy của em thì cụ ko nên đọc gì nữa. Xách xe lên và đi tới những nơi...chắc chắn Đáy hơn cả tình trạng của cụ hiện tại. Chúc cụ may mắn! Đọc sách cần bình tâm!

Đài Bi

Xe máy
Chào cụ chủ,
Theo em hiểu là cụ đang ở một trong những giai đoạn tồi tệ của cuộc sống và bây giờ cụ muốn tìm sự cứu rỗi trong những trang sách để vươn lên.
Trước đây, em đọc cuốn “Quẳng gánh lo đi và vui sống”, em đã áp dụng chiêu bài này, nó rất hữu ích với em. Cho nên, em ghi ra đây để cụ chủ tham khảo.
Mỗi khi em có việc phiền muộn hoặc gặp khó khăn, em đều đánh máy những câu hỏi (CH) và câu trả lời (TL) như sau:
Ví dụ như em đang gặp khó khăn về kinh doanh chẳng hạn.
CH1: Điều gì khiến mình buồn/chán?
TL1: Do kinh doanh kém (hoặc lo lắng vì cái A, cái B). Cụ thể của việc kinh doanh kém là gì? Ví dụ mấy tháng không có đơn hàng mới, khách từ chối nhận hàng, v.v.. (Đại ý có triệu chứng gì em lôi ra tuốt).
CH2: Thế điều tồi tệ nhất của mình là gì?
TL2: Kinh doanh không tốt, nhà máy phải tạm dừng sản xuất. Công nhân mất việc, mình thì nghèo đi, v.v..
CH3: Nếu điều tồi tệ đó xảy ra, mình sẽ xử lý thế nào?
TL3: Nếu điều tồi tệ xảy ra, mình sẽ nghèo đi rất nhiều. Nhưng mình không chết, con mình vẫn được đi học tử tế. Công nhân bị thất nghiệp, họ có thể tạm thời lấy trợ cấp thất nghiệp. Nói chung đây là kết quả tồi tệ, nhưng nếu nó xảy ra, thì mình phải chấp nhận.
CH4: Có cách nào khắc phục không?
TL4: Sau một thôi một hồi tìm kiếm và suy nghĩ (em suy nghĩ nhé, chứ không lo thắt ruột như trước kia nữa) thì cũng tìm ra giải pháp tối ưu để giảm thiểu điều tồi tệ nhất.
Tự nhủ với mình: Sau cơn mưa, trời lại sáng. Đây chỉ là thử thách, đừng chán nản, đừng bỏ cuộc.

Đài Bi

Xe máy
Em còn có một bí quyết nữa, đó là mỗi ngày cố gắng giúp đỡ ít nhất 1 người xung quanh mình.
Có lần em đi tập thể dục về, gặp một cô lớn tuổi đang ở chợ về và khệ nệ xách 2 cái túi nặng. Em mới bảo: Cô ơi, đưa cháu xách cho 1 túi nhé. Ai dè, cô ngẩng phắt đầu lên, lườm em. Em buồn cười quá, bảo: Vậy cháu xách cho cô 1 bên túi, hai cô cháu cùng xách sẽ đỡ nặng hơn. Cô chần chừ chút rồi cũng đồng ý. Đến gần cổng nhà cô, cô đặt hẳn 2 cái túi xuống rồi nắm chặt lấy tay em bảo: cháu tốt quá, vậy mà ban đầu cô cứ nghi là cháu sẽ ôm cái túi thức ăn của cô rồi bỏ chạy, cô xin lỗi… Hôm đó, em làm việc cũng hứng khởi hơn, cảm giác như mình vẫn có ích cho xã hội.

Roark.H

Xe đạp

Roark.H

Xe đạp
Cụ đọc mấy cuốn của tác giả Yasushi Kitagawa để lấy lại tinh thần nhé, ví dụ: Cuộc hẹn bình minh, Cửa tiệm của những lá thư, Những lá thư đến từ tương lai, Nếu ngày mai không bao giờ đến.

Em không phải dạng thích đọc self-help, nhưng khi đọc những cuốn trên (về bản chất là self-help) thì lại thấy hay vì nó lồng ghép được những bài học vào một câu chuyện cụ thể, không sáo rỗng như sách self-help thông thường.
Seft help hay không cũng không quá quan trọng với em, em chỉ cần tìm được mối đồng cảm thôi ạ. Đội ơn cụ, em sẽ tham khảo.

tungLam.nwl

Xe tăng
Bố già, Nếu còn có ngày mai, Những người khốn khổ

Roark.H

Xe đạp
E thích nhất 2 cuốn:

- Tuổi thơ dữ dội - Phùng Quán

- Trên sa mạc và Trong rừng thẳm

Truyện thiếu nhi nhưng đọc cuốn lắm, hy vọng đọc xong cụ lấy lại động lực với cuộc đời.
Đội ơn cụ. Cuốn tuổi thơ dữ dội em đọc khá lâu rồi!

Roark.H

Xe đạp
Em ít đọc sách việt nên không thể đề nghị cụ sách nào hay cả . Tuy nhiên em nghĩ, những lúc tâm trí không ổn định, cụ nghe nhạc thiền xem coi có giúp đở được không . 1 năm trước em cũng gặp nhiều việc xảy đến, nên em hiểu được tâm trạng cụ bây giờ . Làm người 1 mình trở lại cũng có cái hay của nó . Cụ cố gắng tìm lại niềm tin sống cho chính mình . Mọi việc rồi sẽ trôi qua và vết thương tâm hồn từ từ cũng sẽ lành thôi.
Vâng, em hy vọng sẽ được như cụ nói.

ok.

Xe tăng
Bác đọc Ca-ma-xu-cha đi, đọc cuốn ý xong là sẽ tĩnh tâm mà ngộ ra nhiều thứ, kiến thức khoa học-xã hội & cả logic đều lên đáng nể.

Sách đấy hiếm chả ai làm sách gốc nên bác nhớ ra mua mấy cuốn phô tô ở tiệm của mấy cái tay hay nói về sách ý. Nhạt nhòa một tý dưng cũng đọc được.

Năm nay bác đọc đủ 4 tập của cuốn ý là bằng cmn lượng sách bình quân thế giới đọc rồi....mỗi năm một người 4 cuốn vị chi là 400 triệu cuốn Ca ma xu cha được phô tô bán ra, nhã mà ;))

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

Roark.H

Xe đạp
Bác đọc Ca-ma-xu-cha đi, đọc cuốn ý xong là sẽ tĩnh tâm mà ngộ ra nhiều thứ, kiến thức khoa học-xã hội & cả logic đều lên đáng nể.

Sách đấy hiếm chả ai làm sách gốc nên bác nhớ ra mua mấy cuốn phô tô ở tiệm của mấy cái tay hay nói về sách ý. Nhạt nhòa một tý dưng cũng đọc được.

Năm nay bác đọc đủ 4 tập của cuốn ý là bằng cmn lượng sách bình quân thế giới đọc rồi....mỗi năm một người 4 cuốn vị chi là 400 triệu cuốn Ca ma xu cha được phô tô bán ra, nhã mà ;))
Cụ ơi nó là cái gì mà em tìm không thấy trên Internet

longngn

Xe tải
Em giờ chỉ nghiền cuốn "Lối sống tối giản của người Nhật" thôi

comiki

Xe lăn
Bá tước Monte Cristo
Papillon người tù khổ sai
Đỏ và đen
Hai số phận
Phục sinh
....

Sói nhỏ

Chã!
E thích nhất 2 cuốn:

- Tuổi thơ dữ dội - Phùng Quán

- Trên sa mạc và Trong rừng thẳm

Truyện thiếu nhi nhưng đọc cuốn lắm, hy vọng đọc xong cụ lấy lại động lực với cuộc đời.
hai cuốn này hồi teenage em rất thích.

Sói nhỏ

Chã!
Em giới thiệu cụ mấy cuốn sau:
1. Lối sống tối giản của người Nhật.
2. Hạnh phúc không nằm trong ví.
3. Nghệ thuật của sự tĩnh lặng.
Ba cuốn này đều hướng người đọc suy nghĩ đến những điều thực sự cần đối với mình, những thứ mình nên buông bỏ.

hai.tranhr

Xe container
Chào các cụ, cháu vừa bước tới một giai đoạn khó khăn nhất của cuộc đời, có thể nói là một cuộc khủng hoảng. Những mất mát xảy đến cùng 1 lúc, từ công việc, mối tình lâu năm, sức khỏe, chỗ ở, niềm tin vào bản thân... Hiện tại cháu phải bắt đầu làm lại tất cả, từ công việc, nơi ở, thói quen sống... một mình. Trong ngày có những khoảng thời gian rất tồi tệ về mặt cảm xúc, nên cháu nghĩ vào những lúc đó mình cần phải đọc sách để định tâm, tìm kiếm động lực, và có thể là 1 chút phát triển bản thân. Nhưng trước giờ cháu cũng không đọc nhiều sách, nên không biết tìm sách như thế nào cho phù hợp. Cháu muốn tìm 1 quyển sách nói về 1 trường hợp tương tự, đứng lên từ đáy cuộc đời, kiểu vậy hoặc những sách có chủ đề phù hợp với tình trạng của cháu bây giờ. CCCM có ai biết đầu sách nào thì giới thiệu cháu với ạ. Cháu xin đội ơn!
Iem kiến nghị Cụ đọc "Quyền lực đích thực" của Thiền sư Thích Nhất Hạnh ạ, đây là một trong những cuốn sách em đánh giá cao nhất.