[Thảo luận] Các cụ cho e hỏi lỗi chưa sang tên đổi chủ, ủy quyền.

Neo116

Xe hơi
E cũng hay đi xe không chính chủ, lần nào bị xxx sờ thì đều bảo là xe đi mượn, đến giờ vẫn lành lặn :))

ToLaiNhanDan

Xe hơi
thế bât giờ có thằng ăn cắp xe phóng vèo vèo đi thì xxx cũng chịu hả các cụ :(

Gia_Khanh

Xe điện
Đúng vậy, cứ nói là xe đi mượn. E thấy có cụ nào trên này có nói là xe mượn thì nhớ photo CMT của chủ xe, cái này có đúng ko các cụ, có đc quy định ở Văn bản nào ko ạ !

theph

Xe điện
Em nói cụ chủ thớt đừng giận chứ cái vụ phạt này thì chỉ ông lái xe nào bị dở hơi và quá kém về kiến thức xã hội mới bị. Nếu là em em chửi bỏ *** thằng XXX ngay. Kể cả em có lái thuê thật thì nó cũng không có quyền bắt em đưa ra hợp đồng lao động.

*Bon Bon*

Xe tăng
Toshi cuộc đời dân đen khốn nạn ghê,có cái phương tiện kiếm mớ rau cho cháu mà cũng hỏi chính chủ hay không rồi đòi phạt này nọ.Các cụ gặp xxx H Hóa,P Thọ thì rõ,hỏi cả xe 2b.Cứ phải nói đi mượn,hèn cả mồm...!^:)^

thanhnam2004

Xe hơi
Vụ này, em được các bác phím, xe em mượn các bác xxx ạ. Chứ nói xe của mình mà chưa sang tên đổi chủ thì chết đòn với các chú xxx!

Gia_Khanh

Xe điện
Em nói cụ chủ thớt đừng giận chứ cái vụ phạt này thì chỉ ông lái xe nào bị dở hơi và quá kém về kiến thức xã hội mới bị. Nếu là em em chửi bỏ *** thằng XXX ngay. Kể cả em có lái thuê thật thì nó cũng không có quyền bắt em đưa ra hợp đồng lao động.
Cụ nói đúng, cấm ko chính chủ thì chả lẽ các bác đi lái thuê nghỉ hết a`

Tribute

Xe container
Phê bình bác đã vi phạm quy định "không chuyển quyền sở hữu phương tiện" mà còn gọi CSGT là c hó. Những người như bác rất đáng bị phạt nặng.

Di xe không phải chính chủ thì nên nói là xe đi mượn.

Mục 4 [FONT=&quot]Điều 33. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ[/FONT] của Nghị Định 34 quy định như sau:

[FONT=&quot]4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Tự ý đục lại số khung, số máy;[/FONT]
[FONT=&quot]b) Tẩy xóa hoặc sửa chữa Giấy đăng ký xe, hồ sơ đăng ký xe, Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường hoặc các loại giấy tờ khác về phương tiện;[/FONT]
[FONT=&quot]c) Không chấp hành việc thu hồi Giấy đăng ký xe; biển số xe; sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ theo quy định;[/FONT]
[FONT=&quot]d) Vẽ, dán quảng cáo trên xe không đúng quy định;[/FONT]
[FONT=&quot]đ) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;[/FONT]
[FONT=&quot]e) Không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe khi xe đã được cải tạo;[/FONT]
[FONT=&quot]g) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông;[/FONT]
[FONT=&quot]h) Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số, Giấy đăng ký xe.[/FONT]
Cái quy định này chuối vãi. Khi phương tiện chưa sang tên đổi chủ thì chủ phương tiện là ai? có phải là ông lái xe đeck đâu. Bảo xxx là đi mà phạt cái ông chủ phương tiện ấy.

SHD

Xe điện
nhà cháo cũng thấy vụ này sao sao ý..............

lmnam2003

Xe buýt
Đúng ạ, oai 1 tí khoe xe em mới mua là xong phin ke ke ke.
Em cũng dính nhiều vụ xxx hỏi chính chủ rồi, vừa vẫy xuống hỏi luôn một câu xe mua lâu chưa? Nó định bẫy em, còn lâu em mới mắc bẫy, xe em đầy đủ giấy tờ loay hoay không làm thế nào được nhảy lên xe thử đèn, còi, xinhan, phanh đủ cả, cuối cùng kết luận một câu tôi vẫn chưa xác minh được anh có phải mượn xe không (xe em biển Sàigềnh) và xin mời anh đi. Vụ em bị xxx Thái Bình vẫy, quả thực em quên bố mất tên người trong đăng ký xe, xxx vặn vẹo em là mượn xe mà không biết tên chủ đăng ký xe, em chơi ngay một câu, thằng em em nó mượn của bạn nó đưa cho em đi nên em chả quan tâm tên bạn nó là gì cả, như vậy luật có cấm không hả anh, xxx lắc đầu và phải cho em đi.

dht

Xe điện
Cái quy định này chuối vãi. Khi phương tiện chưa sang tên đổi chủ thì chủ phương tiện là ai? có phải là ông lái xe đeck đâu. Bảo xxx là đi mà phạt cái ông chủ phương tiện ấy.
Cụ phát biểu hơi vội vàng mà chưa suy nghĩ kỹ.

Khi xe đã bán thì chủ phương tiện là chủ mới, mặc dù giấy tờ mang tên chủ cũ. Luật pháp công nhận chuyện mua bán này.

Việc làm thủ tục sang tên chuyển quyền sở hữu là thủ tục hành chính bắt buộc, không tuân thủ thì bị phạt chứ không bị tịch thu xe. Cụ có thể không chuyển quyền sở hữu và vẫn lái xe mang tên chủ cũ, chỉ có luôn chuẩn bị tiền nộp phạt thôi :D

Jeep A2

Xe máy
Chuẩn ạ. Nhưng nhà em thấy CSGT hỏi vụ sở hữu cũng không hợp lý lắm. Người điều khiển phương tiện chỉ cần 2 thứ: giấy tờ chứng minh nhân thân phù hợp với giấy phép LX, về xe thì chỉ cần giấy tờ đủ đảm bảo điều kiện lưu hành - chính là cái đăng kiểm.

Boing767

Xe điện
Phê bình bác đã vi phạm quy định "không chuyển quyền sở hữu phương tiện" mà còn gọi CSGT là c hó. Những người như bác rất đáng bị phạt nặng.

E cũng giống cụ này phạt cho cụ chủ ly vang...cụ ăn nói cho đàng hoàng phát ngôn thế này là ko đc !

tranhoangminh

Xe container

Di xe không phải chính chủ thì nên nói là xe đi mượn.

Mục 4 [FONT=&quot]Điều 33. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ[/FONT] của Nghị Định 34 quy định như sau:

[FONT=&quot]4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Tự ý đục lại số khung, số máy;[/FONT]
[FONT=&quot]b) Tẩy xóa hoặc sửa chữa Giấy đăng ký xe, hồ sơ đăng ký xe, Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường hoặc các loại giấy tờ khác về phương tiện;[/FONT]
[FONT=&quot]c) Không chấp hành việc thu hồi Giấy đăng ký xe; biển số xe; sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ theo quy định;[/FONT]
[FONT=&quot]d) Vẽ, dán quảng cáo trên xe không đúng quy định;[/FONT]
[FONT=&quot]đ) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;[/FONT]
[FONT=&quot]e) Không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe khi xe đã được cải tạo;[/FONT]
[FONT=&quot]g) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông;[/FONT]
[FONT=&quot]h) Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số, Giấy đăng ký xe.[/FONT]
cái chỗ bôi đỏ e hỏi tí là xe e dán mấy cái logo OF thì có bị phạt không ạ?

Martit

Xe buýt
E nghĩ nhà nước mình tận thu quá thành ra mới vậy, xe cũ mua bán sang tên thì lệ phí thu thấp thôi, đằng này toàn táng 10 - 12% thì éo ai muốn sang tên vì tốn quá nhiều kinh phí. Nếu chỉ để khoảng 2% thì e nghĩ việc sang tên khi mua xe cũ sẽ nhiều hơn vì tâm lý tài sản phải đứng chính chủ tên mình.

anhtho

Xe ngựa
E nghĩ nhà nước mình tận thu quá thành ra mới vậy, xe cũ mua bán sang tên thì lệ phí thu thấp thôi, đằng này toàn táng 10 - 12% thì éo ai muốn sang tên vì tốn quá nhiều kinh phí. Nếu chỉ để khoảng 2% thì e nghĩ việc sang tên khi mua xe cũ sẽ nhiều hơn vì tâm lý tài sản phải đứng chính chủ tên mình.
Em đồng ý với cụ. Nếu mà làm đúng, một con xe trao đổi vài ba lần thì có khi tiền thuế trước bạ gần bằng cái xe. Nếu thu độ 2-3% cho những xe đã đóng lần đầu rồi thì chắc không nhiều cụ đi xe "ủy quyền" như bây h. Chả hiểu trước bạ là cái gì mà phải thu nhiều tiền thế, còn nói 1 cái xe đưa vào lưu hành là phải đóng thuế, thì lần đầu đã đóng nặng (20%) rồi còn gì.
Nhà nước cứ hạ thuế trước bạ với những xe đi rồi, đảm bảo có khi lại thu được nhiều hơn ý chứ.

chilli

Xe tải
E nghĩ thế, bọn quản lý nó cũng biết thế nhưng đếch thèm làm vì nó đếch muốn quản lý cho mệt. Càng lằng nhằng càng dễ kiếm.