[Funland] Các cụ đã ở chung cư cho ý kiến

Phat_ma

Xe tải
Ở chung cư mà. Tôi đã ở Chung cư 10 năm, rồi phắn sang nhà mặt đất, và thấy có mấy cái thế này .............
Em thấy cụ này nói chuẩn. Trước em có ở chung cư 2 năm (loại xây để bán cho công an). Nhà xuống cấp thì cực nhanh, thang máy, máy phát thì hỏng xoành xoạch, rồi ngấm, sụt lún các thể loại. Hồ sơ dự án, xây dựng thiếu, không đúng, không làm được sổ .... các thể loại.

nth1686

Xe tải
Em đang ở nhà trong phố nhưng cũng thấy ồn ào lộ cộ quá đang định làm căn chung cư để hưởng thụ nền văn minh công nghiệp một chút nhăm nhe xuống tiền rôi nhưng thấy quả này cũng hãi chung cư giờ "quay về cho giống ngày xưa rồi"
linh http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/12/chuong-cop-tan-cong-chung-cu-cao-tang/
Em cũng đang ở chung cư, nhận xét là cũng ổn ạ, dân trí cao, văn minh, sạch sẽ, cái em thích nhất là an toàn ạ. Nếu bác không thấy đẹp thì không làm cái chuồng cọp nữa là được mà.

chinhatm

Xe container
Chắc cụ nhầm.
Ban Quản Trị là do dân bầu. Ban Quản Trị thuê Công ty chuyên nghiệp làm quản lý toà nhà gọi là Ban Quản Lý. Quỹ bảo trì 2% dùng vào việc gì thì cụ chịu khó tra Google cho chính xác.
Tôi không nhầm đâu. Ban quản lý hay ban quản trị, theo luật là do hội nghị cư dân bầu nên. Ban quản lý sẽ thuê công ty chuyên nghiệp vận hành chung cư, nhưng với những chung cư hiện đại thì việc quản lý cực kỳ phức tạp, đừng nghĩ có thể khoán trắng cho công ty vận hành. Quản lý chung cơ đâu phải chỉ có ngồi quản lý quỹ bảo trì? Còn vô vàn việc lớn nhỏ phát sinh hàng ngày cần có sự giải quyết của ban quản trị, chứ không phải của công ty vận hành.
Còn sử dụng quỹ bảo trì, bác nghĩ mấy cụ hưu hoặc mấy bác không có kiến thức về tài chính, làm kiêm nhiệm có thể quản lý được sao? Quỹ bảo trì, cả gốc lẫn lãi chỉ được sử dụng vào mục đích bảo trì các công trình chung, thế mà nhiều chung cư tự bầu ban quản trị rất hỉ hả vì được quản lý quỹ bảo trì, đem mua ngay quà tặng cư dân, tổ chức hiếu hỷ, tết thiếu thi... Thử hỏi quản lý như vậy có đúng mục đích?
Mặc dù theo luật thì cư dân có thể bầu ban quản trị, nhưng đối với những chung cư hiện đại thì khác, chủ đầu tư cũng luôn có đại diện trong BQT (do họ cũng nắm giữ phần khá lớn bất động sản như tầng hầm, trung tâm thương mại...), nên họ vẫn có quyền quản lý chung cư. Đây cũng là điều may vì còn có kẻ có tóc mà nắm, nếu giao hết cho mấy cụ về hưu, kiêm nhiệm, chẳng may thất thoát, thiệt hại về tài chính biết bắt đền ai?

firefox4

Xe điện
Bây giờ bầu vào BQT là ưu tiên theo thứ tự: Luật sư, Nhà báo, Doanh nhân rồi mới đến các cụ hưu đấy ạ. Có Luật sư và Nhà báo trong BQT mới hy vọng CĐT bàn giao nhanh Quỹ bảo trì :D
BQT chỗ em có 1 cụ hưu phụ trách phong trào (rằm trung thu, 1/6...). Còn lại thì là kỹ sư với nhà báo ạ. :)

pandahn

Xe điện
Tôi không nhầm đâu. Ban quản lý hay ban quản trị, theo luật là do hội nghị cư dân bầu nên. Ban quản lý sẽ thuê công ty chuyên nghiệp vận hành chung cư, nhưng với những chung cư hiện đại thì việc quản lý cực kỳ phức tạp, đừng nghĩ có thể khoán trắng cho công ty vận hành. Quản lý chung cơ đâu phải chỉ có ngồi quản lý quỹ bảo trì? Còn vô vàn việc lớn nhỏ phát sinh hàng ngày cần có sự giải quyết của ban quản trị, chứ không phải của công ty vận hành.
Còn sử dụng quỹ bảo trì, bác nghĩ mấy cụ hưu hoặc mấy bác không có kiến thức về tài chính, làm kiêm nhiệm có thể quản lý được sao? Quỹ bảo trì, cả gốc lẫn lãi chỉ được sử dụng vào mục đích bảo trì các công trình chung, thế mà nhiều chung cư tự bầu ban quản trị rất hỉ hả vì được quản lý quỹ bảo trì, đem mua ngay quà tặng cư dân, tổ chức hiếu hỷ, tết thiếu thi... Thử hỏi quản lý như vậy có đúng mục đích?
Mặc dù theo luật thì cư dân có thể bầu ban quản trị, nhưng đối với những chung cư hiện đại thì khác, chủ đầu tư cũng luôn có đại diện trong BQT (do họ cũng nắm giữ phần khá lớn bất động sản như tầng hầm, trung tâm thương mại...), nên họ vẫn có quyền quản lý chung cư. Đây cũng là điều may vì còn có kẻ có tóc mà nắm, nếu giao hết cho mấy cụ về hưu, kiêm nhiệm, chẳng may thất thoát, thiệt hại về tài chính biết bắt đền ai?
Quản lý một cái chung cư có gì là khó lắm đâu mà cụ đánh giá cao thế nhỉ ?

camry_doi_cu

Xe máy
Quan trọng quản lý phải tốt chứ không thì nhanh xuống cấp lắm

TenTo

Xe hơi
Em ở chung cư 10 năm rồi, cũng từng xuống đất ở, nưng ko quen lại ngoi lên.

Về BQT nhà chung cư, theo luật và thực tế chỗ em ở thì do dân bầu ra, được UBND Quận phê duyệt. Thành phần BQT sẽ có 01 người của chủ đầu tư. Nhiệm kỳ 5 năm.

BQT sẽ lựa chọn BQL (thường là đấu thầu công khai).

BQL chịu trách nhiệm vận hành. Tài chính thu chi công khai, niêm yết rõ ràng theo từng thàng. Nguyên tắc lấy thu bù chi.

3 năm đánh giá BQL 1 lần tại hội nghị nhà chung cư. (Quyết định tại hội nghị nhà chung cư là cao nhất).

tudic9

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.2hs.vn
Ngày xưa quản lý cái nhà tập thể thì nó dễ, chứ bây giờ cả tòa chung cư mấy trăm hộ khó quản lý hơn nhiều cụ ạ!

TenTo

Xe hơi
Ở chung cư mà. Tôi đã ở Chung cư 10 năm, rồi phắn sang nhà mặt đất, và thấy có mấy cái thế này:
Hàng xóm gây ồn: Hiển nhiên.
Ở nhà riêng mà các chú hang xóm còn suốt ngày karaoke ko chịu nổi nữa là.

Thang máy: Bây giờ thì OK, vì nó mới.
Các bác cứ thử để nó hỏng xem: Hết bảo hành, ai sửa, sửa bao nhiêu, chia tiền dư lào (Tầng 1+2 đóng it; tang 19+20 đóng nhiều??).
Sửa WC: nguyên tắc là nhà dưới sửa hộ nhà trên (Nạn nhân sửa hộ Thủ phạm.).
Vấn đề là: Khi sửa như thế, phải chuẩn bị chỗ để Thủ phạm đi ị, đi tè.

Mất điện: Đôi khi có xảy ra, và nếu Chung cư ko có Máy phát dự phòng thì tèo.
Ông bạn tôi ở cái nhà có máy phát, nhưng do ko ai sờ đến, đến khi mất điện that, máy tịt ngắc.
Thế là các cụ tầng cao ra hết nhà nghỉ.
Ấy thế nhưng khi bàn đóng tiền bảo dưỡng thì các ông gạt ngay: bảo dưỡng làm gì, có chạy đâu mà bảo dưỡng, phí tiền dầu, ... và ....

Rồi phân công trực nhật: Ai quét hôm nào; có sạch sẽ hay không....
(hồi ở chung cư, có lần tôi cáu, phát biểu: Riêng Tầng 3, nhà tôi làm, không cần ai hỗ trợ cả. Nếu bẩn, các bác cứ vào hộ nhà tôi mà chửi).
Cũng vệ sinh: Chó, mèo, trẻ con....; 100 thứ chuyện, riêng vụ vệ sinh

Chất lượng nhà cửa: Bây giờ thì OK tạm; không rõ 5 năm nữa thế nào.

Nước sinh hoạt: Nhà tôi thấp, 5 tang, mọi người đóng tiền làm 2 cái máy bơm (1 cái dự phòng). Nước chảy róc rách cả ngày, tối họ bơm 1 lần lên nóc.
Nhà cao tang mà nước nguồn yếu thì vụ này rất mệt, vì số hộ thì nhiều. Nếu nguồn yếu thì không có cách gì đủ cho từng ấy hộ.

Chuồng cọp: Cấm không được các bác ạ. Chung cư mới thì người ta xây vì lý do an ninh nhiều hơn; Chung cư cũ thì vì cơi nới.
Cãi nhau suốt ngày.

Đổ rác: Chậm một tý là nó mùi ngay, nhiều khi cả Tầng không chịu nổi.

Gửi xe: Gửi xe 24/24 thì các cụ kêu đắt. OK, 22h nó đóng cửa nhà xe thì cũng kêu, vậy làm sao.
Ở chung cư cũ, gửi xe tư nhân: Các bác về muộn thì chịu khó gửi ngoài, mai lấy nhé. Cũng là 1 cái bực mình.

Sơ sơ như thế, các bác bổ sung giùm.
Em không biết cụ ở chung cư nào. Các Chung cư bây giờ làm gì đến nỗi thế.

Thang máy: có bảo hành, bỏa trì hàng tháng, có dán tem kiểm định.
Mất điện: Có hệ thống máy nổ tự động để vận hành các hạng mục chung (đèn hành làng, thang máy, ...)
Vệ sịnh: BQL thuê người làm, mình có phải làm đâu. (Trước ở dưới đất là em sợ nhất mòn này, sáng thứ 7 bị gõ kẻng đi quét đường, quét ngõ).
Chuồng cọp: QLT phạt chết. Cái này có trong điệu lệ, quy định do hội nghị nhà chugn cư quyết rồi.
Đổ rác: Tầng nào chả có chỗ đổ. Mùi là do chủ đầu tư xây ăn bớt 1 số hạng mục mới bị.
Gửi xe: 24/24. Xe máy 50K/tháng, ô tô 900K tháng (chỗ em ở).

xherox

Xe điện

Mất điện: Có hệ thống máy nổ tự động để vận hành các hạng mục chung (đèn hành làng, thang máy, ...)
Vệ sịnh: BQL thuê người làm, mình có phải làm đâu. (Trước ở dưới đất là em sợ nhất mòn này, sáng thứ 7 bị gõ kẻng đi quét đường, quét ngõ).
Chuồng cọp: QLT phạt chết. Cái này có trong điệu lệ, quy định do hội nghị nhà chugn cư quyết rồi.
Đổ rác: Tầng nào chả có chỗ đổ. Mùi là do chủ đầu tư xây ăn bớt 1 số hạng mục mới bị.
Hình như cụ ở cùng khu nhà với em, mấy dịch vụ của cụ y hệt khu nhà em.

Xecutkit2008

Xe điện
Em thì chưa ở Chung cư bao giờ, nhưng cứ nhà đất có gara là ổn nhất.

hgb

Xe container
Em sắp mua chung cư, tầng 24. Đọc thread này thấy nản, vì em sợ mất nc, hàng xóm ồn ào (nghe nhac to, karaoke, ...) và mất điện thang máy. Em có kích điện dùng đèn quạt đủ cho 1 ngày nên ko lo bị nóng.

Gừng

Xe container

cụ ko đọc kỹ rồi
đó là nhà tập thể 5 tầng, goii chung cư cho sang thôi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em k biết cụ ở chung cư nào mà thế. Cụ nói 'Những người kinh tế hạn hẹp thì đã đành, nhiều người có tiền hẳn hoi vẫn chui vào đấy mới lạ' mà cụ k băn khoăn vì sao có sự "lạ" đó ạ. Em ở chung cư 10 năm nay rồi và vẫn tiếp tục ở chung cư mặc dù vừa rồi e cũng cố mua được 1 lô liền kề 80m, liền kề đó em chỉ định cho thuê hoặc sau này mở công ty hay kinh doanh gì đó thôi, chứ ở thì e k muốn.
Trước đây, tôi ở Chung cư kiểu cũ, 5 tang.
Các vấn đề phát sinh, có lẽ thuộc Chung cư kiểu mới nhiều hơn, và nó phụ thuộc vào chất lượng xây dung. Vấn đề phát sinh chắc sau vài năm.
Còn chung cư cũ tôi đã ở, chuyện Sửa WC cho nhà trên thì chính tôi đã làm.
Nhà dưới nhà tôi thì đã lên đặt vấn đề thẳng thắn: WC nhà anh nhỏ nước xuống WC nhà tôi. Đề nghị anh chị di tản 2 ngày cuối tuần, tôi cho thợ lên sửa.
Đại loại thế.

Về nước thì tôi cho là: Do cả cái chung cư mới có nhiều hộ. Nếu nước nguồn yếu thì số lượng không thể đủ nhu cầu ==> các nhà tầng trên sẽ không thể có nước dung, vì các nhà khác lấy nước hết rồi.

Ruouvangcp

Xe tải
O cc thì cũng đỡ lộm nhộm hơn mặt đất, nhưng cũng có nhiều bất cập

Trang Nguyen

Xe điện
Trước đây, tôi ở Chung cư kiểu cũ, 5 tang.
Các vấn đề phát sinh, có lẽ thuộc Chung cư kiểu mới nhiều hơn, và nó phụ thuộc vào chất lượng xây dung. Vấn đề phát sinh chắc sau vài năm.
Còn chung cư cũ tôi đã ở, chuyện Sửa WC cho nhà trên thì chính tôi đã làm.
Nhà dưới nhà tôi thì đã lên đặt vấn đề thẳng thắn: WC nhà anh nhỏ nước xuống WC nhà tôi. Đề nghị anh chị di tản 2 ngày cuối tuần, tôi cho thợ lên sửa.
Đại loại thế.

Về nước thì tôi cho là: Do cả cái chung cư mới có nhiều hộ. Nếu nước nguồn yếu thì số lượng không thể đủ nhu cầu ==> các nhà tầng trên sẽ không thể có nước dung, vì các nhà khác lấy nước hết rồi.
Ra là em với cụ k hiểu ý nhau rồi, em thường gọi nhà 5 tầng đó là tập thể 5 tầng, còn chung cư mới xây vài chục tầng thì em dùng từ chung cư.
Hồi mới cưới em cũng ở nhà tập thể 5 tầng TX Bắc, đó là khoảng thời gian khốn khổ khủng khiếp khiến em quyết liệt kiếm tiền mua sang chung cư mới. Cho nên cụ bức xúc như vậy em cũng dễ hiểu.
Bây giờ thì em rất hài lòng với cuộc sống ở chung cư dù rằng chung cư nhà em vẫn chưa phải loại có mác cao cấp. Cuối năm em sẽ chuyển đến chung cư mới vì nhà em có thêm bà nội từ quê xuống nên chuyển sang căn rộng hơn, chứ em nhất quyết phải ở chung cư.
Còn về nước, nếu chung cư giá rẻ như Đại Thanh thì e thấy mất nước chứ khu nhà e suốt cả 7 lần vỡ ống sông đà ...rồi mất điện nọ kia chưa bao giờ bị mất nước cả.

Trang Nguyen

Xe điện
Em sắp mua chung cư, tầng 24. Đọc thread này thấy nản, vì em sợ mất nc, hàng xóm ồn ào (nghe nhac to, karaoke, ...) và mất điện thang máy. Em có kích điện dùng đèn quạt đủ cho 1 ngày nên ko lo bị nóng.
Thang máy và đèn hành lang, camera an ninh đều dùng điện từ máy nổ mà cụ. Làm gì có chuyện mất điện để cho dân leo thang bộ mấy chục tầng. Trừ khi chung cư tuy đã bàn giao nhưng các hạng mục vẫn chưa xong hẳn nên lúc mới hoạt động có một số bất cập thôi cụ. Đến công nhân thi công mà bọn em còn k dám bắt leo thang bộ mấy chục tầng mỗi khi mất điện nữa là các cụ.\:D/

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Ở chung cư mà. Tôi đã ở Chung cư 10 năm, rồi phắn sang nhà mặt đất, và thấy có mấy cái thế này:
Hàng xóm gây ồn: Hiển nhiên.
Ở nhà riêng mà các chú hang xóm còn suốt ngày karaoke ko chịu nổi nữa là.

Thang máy: Bây giờ thì OK, vì nó mới.
Các bác cứ thử để nó hỏng xem: Hết bảo hành, ai sửa, sửa bao nhiêu, chia tiền dư lào (Tầng 1+2 đóng it; tang 19+20 đóng nhiều??).
Sửa WC: nguyên tắc là nhà dưới sửa hộ nhà trên (Nạn nhân sửa hộ Thủ phạm.).
Vấn đề là: Khi sửa như thế, phải chuẩn bị chỗ để Thủ phạm đi ị, đi tè.

Mất điện: Đôi khi có xảy ra, và nếu Chung cư ko có Máy phát dự phòng thì tèo.
Ông bạn tôi ở cái nhà có máy phát, nhưng do ko ai sờ đến, đến khi mất điện that, máy tịt ngắc.
Thế là các cụ tầng cao ra hết nhà nghỉ.
Ấy thế nhưng khi bàn đóng tiền bảo dưỡng thì các ông gạt ngay: bảo dưỡng làm gì, có chạy đâu mà bảo dưỡng, phí tiền dầu, ... và ....

Rồi phân công trực nhật: Ai quét hôm nào; có sạch sẽ hay không....
(hồi ở chung cư, có lần tôi cáu, phát biểu: Riêng Tầng 3, nhà tôi làm, không cần ai hỗ trợ cả. Nếu bẩn, các bác cứ vào hộ nhà tôi mà chửi).
Cũng vệ sinh: Chó, mèo, trẻ con....; 100 thứ chuyện, riêng vụ vệ sinh

Chất lượng nhà cửa: Bây giờ thì OK tạm; không rõ 5 năm nữa thế nào.

Nước sinh hoạt: Nhà tôi thấp, 5 tang, mọi người đóng tiền làm 2 cái máy bơm (1 cái dự phòng). Nước chảy róc rách cả ngày, tối họ bơm 1 lần lên nóc.
Nhà cao tang mà nước nguồn yếu thì vụ này rất mệt, vì số hộ thì nhiều. Nếu nguồn yếu thì không có cách gì đủ cho từng ấy hộ.

Chuồng cọp: Cấm không được các bác ạ. Chung cư mới thì người ta xây vì lý do an ninh nhiều hơn; Chung cư cũ thì vì cơi nới.
Cãi nhau suốt ngày.

Đổ rác: Chậm một tý là nó mùi ngay, nhiều khi cả Tầng không chịu nổi.

Gửi xe: Gửi xe 24/24 thì các cụ kêu đắt. OK, 22h nó đóng cửa nhà xe thì cũng kêu, vậy làm sao.
Ở chung cư cũ, gửi xe tư nhân: Các bác về muộn thì chịu khó gửi ngoài, mai lấy nhé. Cũng là 1 cái bực mình.

Sơ sơ như thế, các bác bổ sung giùm.
chắc cụ ở cc tái định cư àh e cũng ở cc rất hài lòng và chưa bao giờ gặp những tình huống như trên, ngày tết bql họ còn sơn hành lang vs sáng choang luôn.

hgb

Xe container
chắc cụ ở cc tái định cư àh e cũng ở cc rất hài lòng và chưa bao giờ gặp những tình huống như trên, ngày tết bql họ còn sơn hành lang vs sáng choang luôn.
Nhìn cái nich của cụ làm em nhớ đến phim 24h, em thích nhân vật Bauer.

PiggyBoy

Xe tải
Em ở Times City, sạn thì không tránh khỏi nhưng cá nhân thấy ban quản lý cũng ổn, đời sống khá văn minh.
Cùng tầm tiền 3 củ to thì em vẫn chọn Chung cư chất lượng hơn là nhà đất trong ngõ.