[Funland] Các cụ đã ở chung cư cho ý kiến

Tran Thanh Tung

Xe điện
90% chung cư mới xây ở HN không lắp chuồng cọp như cái chung cư ở bài báo này. Cụ chủ yên tâm mà mua đê

Zinnat

Xe tải
Cứ nhà đất nền mà táng cụ ợ, cái gì chung cũng sẽ tất khổ !

GuardianStar

Xe hơi
Cứ nhà đất nền mà táng cụ ợ, cái gì chung cũng sẽ tất khổ !
Nhưng cũng có cái lợi, an ninh đảm bảo hơn chút, tiện ích xung quanh. Như em hay lượn, khi nào lượn thì toàn từ tuần đến nửa tháng để nhà không nên vẫn thích chung cư.

CHIANTHI

Xe tăng
Em thì chưa bao giờ và sẽ không bao giờ mua và ở nhà chung cư vì ở đó "chân không đến đất cật không đến trời"

maximo

Xe tải
Cuộc sống chung cư hay nhà đất quan trọng nhất là hàng xóm, nhưng thật tiếc là chúng ta chỉ mua được nhà chứ không mua được hàng xóm. Tuy nhiên mỗi một dự án BDS, mỗi một toà nhà đều có nhũng nhóm khách hàng số đông đặc thù. Nếu muốn có cuộc sống phù hợp hay ít nhất là cộng đồng dân cư hòa đồng thì nên chọn những BDS mà ở đó chủ nhân là những người tương đồng với mình (độ tuổi, thu nhập, văn hóa...)

vietran

Xe ba gác
Đấy là cc tái định cư thôi, còn cc thương mại lắp cái chảo tivi cũng khó

cuop

Xe buýt
Em đang ở THNC đây, thấy mọi thứ đều ổn. An ninh trật tự tốt, chi phí rẻ. Chỉ tội nó ăn cắp cái thiết kế ở đâu về như mứt. Nhà 119 m2 mà được nhõn 2 phòng ngủ.

Tran Thanh Tung

Xe điện
Em thì chưa bao giờ và sẽ không bao giờ mua và ở nhà chung cư vì ở đó "chân không đến đất cật không đến trời"
Ngày xưa (cách đây tầm 9 năm) cũng rất nhiều người có suy nghĩ như cụ.

longcement

Xe hơi
Website
dogily.vn
Ăn thua gì so với nhà em ợ! Em cơi ra gần 4m tập thể cũ ợ! Nghĩ cũng chối nhưng chỉ biết đổ cho hoàn cảnh thôi ợ

KarinMoon

Xe tăng
Nam Trung Yên cũng có vài căn hộ làm chuồng như này ^:)^

cerato08

Xe điện
Nhìn tởm quá, đúng là phá hoại

xedua2020

Xe hơi
Các cụ cho em đào bới cái topic này lên với ạ, hi vọng cụ nào đã và đang về ở chung cư chia sẻ tình hình thực tế để làm sáng mắt mấy đứa đang định mua như em.

Em có tham khảo mấy topic nên mua chung cư như thế nào, nhưng theo thiển ý của em thì cứ phải về ở mới biết trong chăn có rận hay trong chăn có vợ :)).

Trước mắt theo em về ở chung cư sẽ phát sinh mấy vụ hàng xóm gây ồn khi cãi nhau, bật karaoke, thi công (đặc biệt là dạng căn hộ giao thô), chỗ đỗ xe (đợt trước có vụ chung cư nào đấy bắt xe chung cư phải ra trước 7h15 và về sau 17h45 nữa), còn cái gì nữa thì các cụ cho em thêm ý kiến ạ. Cám ơn các cụ.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chung cư chỗ em cửa sắt BQL cấm không cho làm, hỏng kết cấu tòa nhà, mất mỹ quan, em thấy rất chuẩn, nhìn cửa sắt cứ như nhà tù, nhưng các bạn thì hừng hực khí thế đấu tranh đòi làm cửa sắt. Em đến nản :))

OR.VNHI

Xe hơi
Quan diem em la o dau cung dc mien la van minh lich su moi truong song lanh manh de f1 con phat trien.

Ruouvangcp

Xe tải
Chung cư chỗ em cửa sắt BQL cấm không cho làm, hỏng kết cấu tòa nhà, mất mỹ quan, em thấy rất chuẩn, nhìn cửa sắt cứ như nhà tù, nhưng các bạn thì hừng hực khí thế đấu tranh đòi làm cửa sắt. Em đến nản :))
Cụ nói đúng, thêm nữa là khi hoả hoạn sảy ra mà có cửa sắt thì còn mất tg phá cửa nữa. E qua xem cc chỗ cụ rồi, chất lượng tốt mà ngại cái nhà máy quá. Hôm e sang con bị nhốt trong thang máy mới nhục cụ ạ!

xedua2020

Xe hơi
Cụ Kanishi ở chung cư nào thế ợ? thời chuồng cu cửa sắt bao lâu mới bỏ được giờ hàng xóm lại làm loạn lên à :))

blackcat

Xe máy
Em nghĩ là nếu ở các chung cư văn minh 1 chút thì nên ở, nó tiện cho mình nhiều thứ: chỗ đỗ xe cho mình và cho khách, an ninh tốt hơn, gia đình có không khí gần gũi hơn. Em đã từ bỏ đất lên ở chung cư và không hối hận.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em đào bới cái topic này lên với ạ, hi vọng cụ nào đã và đang về ở chung cư chia sẻ tình hình thực tế để làm sáng mắt mấy đứa đang định mua như em.

Em có tham khảo mấy topic nên mua chung cư như thế nào, nhưng theo thiển ý của em thì cứ phải về ở mới biết trong chăn có rận hay trong chăn có vợ :)).

Trước mắt theo em về ở chung cư sẽ phát sinh mấy vụ hàng xóm gây ồn khi cãi nhau, bật karaoke, thi công (đặc biệt là dạng căn hộ giao thô), chỗ đỗ xe (đợt trước có vụ chung cư nào đấy bắt xe chung cư phải ra trước 7h15 và về sau 17h45 nữa), còn cái gì nữa thì các cụ cho em thêm ý kiến ạ. Cám ơn các cụ.
Cụ nói đúng, thêm nữa là khi hoả hoạn sảy ra mà có cửa sắt thì còn mất tg phá cửa nữa. E qua xem cc chỗ cụ rồi, chất lượng tốt mà ngại cái nhà máy quá. Hôm e sang con bị nhốt trong thang máy mới nhục cụ ạ!
Ở chung cư mà. Tôi đã ở Chung cư 10 năm, rồi phắn sang nhà mặt đất, và thấy có mấy cái thế này:
Hàng xóm gây ồn: Hiển nhiên.
Ở nhà riêng mà các chú hang xóm còn suốt ngày karaoke ko chịu nổi nữa là.

Thang máy: Bây giờ thì OK, vì nó mới.
Các bác cứ thử để nó hỏng xem: Hết bảo hành, ai sửa, sửa bao nhiêu, chia tiền dư lào (Tầng 1+2 đóng it; tang 19+20 đóng nhiều??).
Sửa WC: nguyên tắc là nhà dưới sửa hộ nhà trên (Nạn nhân sửa hộ Thủ phạm.).
Vấn đề là: Khi sửa như thế, phải chuẩn bị chỗ để Thủ phạm đi ị, đi tè.

Mất điện: Đôi khi có xảy ra, và nếu Chung cư ko có Máy phát dự phòng thì tèo.
Ông bạn tôi ở cái nhà có máy phát, nhưng do ko ai sờ đến, đến khi mất điện that, máy tịt ngắc.
Thế là các cụ tầng cao ra hết nhà nghỉ.
Ấy thế nhưng khi bàn đóng tiền bảo dưỡng thì các ông gạt ngay: bảo dưỡng làm gì, có chạy đâu mà bảo dưỡng, phí tiền dầu, ... và ....

Rồi phân công trực nhật: Ai quét hôm nào; có sạch sẽ hay không....
(hồi ở chung cư, có lần tôi cáu, phát biểu: Riêng Tầng 3, nhà tôi làm, không cần ai hỗ trợ cả. Nếu bẩn, các bác cứ vào hộ nhà tôi mà chửi).
Cũng vệ sinh: Chó, mèo, trẻ con....; 100 thứ chuyện, riêng vụ vệ sinh

Chất lượng nhà cửa: Bây giờ thì OK tạm; không rõ 5 năm nữa thế nào.

Nước sinh hoạt: Nhà tôi thấp, 5 tang, mọi người đóng tiền làm 2 cái máy bơm (1 cái dự phòng). Nước chảy róc rách cả ngày, tối họ bơm 1 lần lên nóc.
Nhà cao tang mà nước nguồn yếu thì vụ này rất mệt, vì số hộ thì nhiều. Nếu nguồn yếu thì không có cách gì đủ cho từng ấy hộ.

Chuồng cọp: Cấm không được các bác ạ. Chung cư mới thì người ta xây vì lý do an ninh nhiều hơn; Chung cư cũ thì vì cơi nới.
Cãi nhau suốt ngày.

Đổ rác: Chậm một tý là nó mùi ngay, nhiều khi cả Tầng không chịu nổi.

Gửi xe: Gửi xe 24/24 thì các cụ kêu đắt. OK, 22h nó đóng cửa nhà xe thì cũng kêu, vậy làm sao.
Ở chung cư cũ, gửi xe tư nhân: Các bác về muộn thì chịu khó gửi ngoài, mai lấy nhé. Cũng là 1 cái bực mình.

Sơ sơ như thế, các bác bổ sung giùm.