Các cụ giúp cho e vấn đề kích bánh ô tô với ạ !

Ng.Hoai

Xe buýt
Vấn đề kích thay bánh ô tô ạ !

Các cụ ạ, e dùng xe mới đc 3 năm, nhưng cách đây mấy hôm là lần đầu dùng đến kích ô tô.
Chả là đang đi thì thấy xe chòng chành, e xuống ktra thì thấy lốp còn đc tẹo hơi. E lôi kích ra để nâng xe. Lúc lôi kích ra rồi, cứ loay hoay ko biết phải đặt kích vào đâu là đúng nhất (e gà lắm mà các cụ). Thế là e kéo phanh tay, đặt kích vào trục ngang bánh sau xe (e dốt khoản từ ngữ kỹ thuật oto quá, các cụ thông cảm). Đặt ở đó vừa khó làm ( vì nằm sâu dưới gầm) vừa nguy hiểm (chém mồm nó mà trật cái thì...toi).Mà suýt toi thật các cụ ạ...lắp xong bánh mới thấy cái gờ của kích nó nằm lệch 1 bên... Về nhà e cứ lăn tăn mãi mình đặt đã đúng hay chưa? Hnay lên mạng vô tình thấy cái hình này, thấy mình đặt sai rồi, đặt ở ngoài nó vừa dễ thao tác, vừa an toàn.

Sau lần này, e xin chia sẻ 1 vài kinh nghiệm của bản thân cho 1 vài cụ nào chưa từng thay lốp lần nào như e, có 1 chút kinh nghiệm để nhỡ ra có bị thủng lốp thì vẫn làm tốt.
Trước khi tháo lốp thì phải kéo phanh tay, sau đó cài số 1 hoăc số P với xe AT, cái này để mình vặn ốc nó ko bị xoay, sau đó nới lỏng bu-lông (nới lỏng chứ ko tháo ra các cụ nhé), Tiếp đó, chống kích vào phần chassis gần trục bánh xe bị thủng sao cho gờ nhô ra của chassis lọt vào rãnh của kích ( như hình đó các cụ ). Điều chỉnh kích cho bánh xe nâng hẳn lên rồi tháo bánh xe ra. Tiếp đó, lắp lốp dự phòng vào, hạ kích xuống rồi vặn chặt các bu-lông.
Theo e thì thay xong lốp dự phòng, các cụ thấy cái gara nào, mà ko vội vàng gì về thời gian thì làm lốp ngay..ko nhỡ nó toi thêm phát nữa thì mệt lắm.
Em nói j sau,hoặc chưa đúng mong các cụ bổ sung thêm ạ.
Cảm ơn các cụ đã xem bài !
Chúc các cụ luôn an toàn.

(Các cụ thấy hay thì cho e ly rịu đi ạ, e sẽ rót mời lại các cụ ngay ;;) )

Chỉnh sửa cuối:

tuyenvpt

Xe tăng
Đây là kinh nghiệm tốt cho các cụ mới đi xe .Theo em là các cụ nên thực tập thay lốp khi mới có xe đừng để xe đến đúng chỗ đồng không mông quạnh mà xịt thì mêt.

gl1600

Xe điện
Nếu là xe SUV hay dòng 16 chỗ thì vẫn cần đặt kích ở trục bánh của nó cụ ạ, đặt theo kiểu của cụ thích hợp với sedan hơn

FujiS5200

Xe điện
CUV nhà em thì đặt kích y chang như hình vẽ, cơ mà nâng được cái bánh xe lên thì cũng toát mồ hôi và rát cả tay.

Hà Tít

Xe buýt
Có 1 lưu ý mà hình như em ko thấy sách vở nào nhắc đến. Đó là khi kích lên xong, trc khi tháo bánh thì nhét cái lốp dự phòng xuống gầm xe, gần chỗ đặt kích để đề phóng kích sập. Tương tự, sau khi lắp lốp dự phòng thì cũng nhét cái lốp vừa tháo ra vào vị trí đó.
Cách đây mấy năm, bên OS đã có bài về 1 bác thay lốp bị sập kích, trục bánh xe táng thẳng xuống bàn chân.

mcv30

Xe điện
hơ hơ . thế mà em biết có bác cứ biết kích rồi mới tháo bánh , đổ cả kích ạ . đáng nhẽ nới ốc bánh xe trước cơ

FujiS5200

Xe điện
Có 1 lưu ý mà hình như em ko thấy sách vở nào nhắc đến. Đó là khi kích lên xong, trc khi tháo bánh thì nhét cái lốp dự phòng xuống gầm xe, gần chỗ đặt kích để đề phóng kích sập. Tương tự, sau khi lắp lốp dự phòng thì cũng nhét cái lốp vừa tháo ra vào vị trí đó.
Cách đây mấy năm, bên OS đã có bài về 1 bác thay lốp bị sập kích, trục bánh xe táng thẳng xuống bàn chân.
Em cũng toàn làm thế, nhưng mà xe em thì cái bánh phụ nó mỏng dí, có lót vào thì cái ...ít xe nó cũng sập xuống đường rồi ạhh. Hi hi.

tuanmt

Xe máy
Cám ơn Kụ đã chia sẻ, em vodka kụ thôi ;;)

Ng.Hoai

Xe buýt
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ thêm kinh nghiệm.

hanav3

Xe hơi
Em cũng toàn làm thế, nhưng mà xe em thì cái bánh phụ nó mỏng dí, có lót vào thì cái ...ít xe nó cũng sập xuống đường rồi ạhh. Hi hi.
Xuống đường còn hơn vào chân cụ ạ.

fuxe

Xe container
vốt cụ chủ thớt, chắc em phải về tập thôi, chưa thay lần nào :^o

SốtVirút

Xe tăng
Trên xe còn cái chèn bánh nữa, tháo bánh trước thì chèn bánh sau và ngược lại

Liuba

Xe buýt
Về nguyên tắc, khi kích bánh này thì chèn bánh phía chéo đối diện, chèn cả 2 hướng luôn. Ví dụ:
- Kích tháo bánh sau bên tài thì chèn bánh trước bên phụ;
- Kích tháo bánh trước bên tài thì chèn bánh sau bên phụ.
Phanh tay thường chỉ có hiệu lực ở bánh sau, nếu các bác kích bánh sau mà nó bổng luôn cầu sau lên thì phanh tay đã là gì? Cài số cũng an toàn đó, nhưng nếu kích bánh dẫn động lên thì cài số có ý nghĩa gì đâu?
Bởi vậy em cứ chơi chèn hết các bánh dưới đất, kết hợp cả phanh tay và số nữa cũng được. Thế cho yên tâm, tiếc gì cục gạch hở các bác?

ththang

Xe lăn
Cám ơn cụ chủ thớt, đọc bài+ảnh kèm theo của cụ rõ ràng quá.