[Funland] Các cụ hay mua giày ở đâu? Formal shoes nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
kiến thức của cụ doom uyên thâm quá, đáng nể ạ. e chỉ quen mặc theo tông thôi, nhà k có điều kiện, chỉ cho phép tầm nhìn xa trên 10m, hhe

Spike

Xe tăng
Doom hơi bị nhầm nhá, em có nhõn 1 bộ suit đen, 1 bộ suit xám, 1 bộ suit xám đen kẻ, 1 bộ suit màu bao xi măng (rất ít mặc mặc dù may rất đẹp) -> black shoes phù hợp cho tất cả.
1 quần đen, 1 navy, 1 dark grey, 1 light grey và mấy cái linh tinh. Có mỗi giày là toàn đen. 1 đôi nâu rất đẹp (wingtip) nhưng đi ít nên để lâu ko bảo dưỡng hỏng xừ nó mất

mediro

Xe hơi
Cụ Spike làm luôn cây đen với kính đen cho chất Yakuza :D

oliu

Xe buýt
Cụ Spike hay trình bày hoàn cảnh mà giờ lại khoe nhiều đồ thế, man in the black thì ngon nhưng đúng thật là boring :)

oliu

Xe buýt
Dùng băng dính là tận dụng hôi đồ văn phòng thôi, ở ngoài hàng nó có bán mấy cái cục lăn lăn chuyên dụng (75k/cuộn) của 3M các cụ mua về tha hồ dùng

Cụ nên giặt riêng nếu bị như vậy, thường là ta phải phân loại quần áo trước khi giặt.
Hoặc, cụ có thể cho riêng vào túi giặt xem thế nào, em không bị như vậy nên không rõ cách nào tốt hơn.
Để loại bỏ bông, cụ chuẩn bị cho em 1 cuộn băng keo, bóc ra và dán lên từng phần của quần, băng keo sẽ kéo hết các sợi bông này ra khỏi quần của cụ. Đây là 1 cách giặt khô, áp dụng cho cả suit (chất liệu wool).

Spike

Xe tăng
Cụ Spike hay trình bày hoàn cảnh mà giờ lại khoe nhiều đồ thế, man in the black thì ngon nhưng đúng thật là boring :)
Ôh, em đã nói là chỉ có giày của em là đen thôi mà nhỉ. Đồ thì cũng có mấy thứ vậy thôi, toàn hàng rẻ tiền ấy mà cụ, thể loại như em chắc gọi là đú

Spike

Xe tăng
Cám ơn cụ nhé, tiếc là em vodka cụ nhiều nên giờ chưa vodka được tiếp :)
Sợi bông nhiều là do cụ giặt đồ lẫn lộn, cứ như kiểu cụ giặt quần + khăn tắm thì có mà bông cả đống, thế nên care instruction nó hay nói wash separately

mediro

Xe hơi
Cụ Doom sành ăn mặc như mấy cụ trong Mad Men nhỉ :D

doomsday

Xe tải
Chắc là tín đồ của Orlagu và Iznogoud trên Tathy đấy ợ. Em fun tí
2 bác này sành điệu lắm, em chả theo được. Ngoài chuyện có kiến thức ra thì 2 bác này cũng lắm tiền nhiều của để theo đuổi cái mà mình cần.
Những thứ này em tin là nó đến từ internet là chính, các trang về menswear bằng tiếng Anh rất nhiều, các cụ có thể tham khảo và chọn lọc lấy cái hay, cái đẹp.
Ở VN không nhất thiết phải tuân thủ 100% như của Tây. Cá nhân em thì hàng ngày ăn mặc không phải tuân thủ theo nơi làm việc, nơi em làm việc cho phép ăn mặc tự do.
Tuy vậy, biết còn hơn là không biết đúng không các cụ, việc mình đi làm và lựa chọn trang phục nhã nhặn, gọn gàng, sạch sẽ vẫn sẽ giúp ích cho mình (cả hình ảnh, giao tiếp vv...), ngoài ra còn tự sướng là chính. Dùng đồ tốt, đẹp một tí cảm giác nó vẫn hơn hẳn đồ bình thường.
Em vẫn mặc những quả quần từ 2005, đủ tốt và bền và cũng thấy chưa có nhu cầu vứt đi :). Đàn ông không cần chạy theo mốt, cái chính là chuẩn mực, classic thôi.
@ Spike: cụ xem Boardwalk Empire hoặc Suit đi, nó cũng là những phim rất hay, đặc biệt là thời trang.

gaquay123

Xe tăng
Nhân nói về ăn mặc, khá nhiều cụ có lẽ không để ý chuyện mặc quần đen ban ngày, hoặc là chuyện quần, giầy matching với socks (tất) cộng với độ dài của tất là quá ngắn, em đưa ra suggestion sau, cụ nào thấy hợp thì cải tiến cách ăn mặc, cụ nào không thích thì mời lướt qua bài của em.
Socks hay là vớ hoặc gọi là tất là 1 phụ kiện quan trọng chả kém gì belt, khi hiểu về chức năng cũng như màu sắc thì sẽ dễ kết hợp hơn. Tất ngoài việc là vật kết nối giữa quần và giầy thì còn là 1 phụ kiện thời trang, thường có 2 cách phối hợp:
1. Phối màu tất cùng màu với màu của quần, điểm này thường được nhắc đến trong tất cả các bài viết về menswear và được các chuyên gia khuyên, ngoài chuyện play it safe thì nó còn có tác dụng làm cho người mặc trông đôi chân có vẻ dài hơn. Cụ nào mà đi tất trắng thì nên thay đổi, màu trắng nó chỉ dùng trong thể thao, ngoài chuyện đó ra thì màu trắng nó còn khó kết hợp nhất trong tổng thể từ chân lên quần. Tông màu trắng không bao giờ hợp khi chuyển tiếp tông màu từ giầy sang quần hoặc ngược lại.
Trừ phi cụ nào định làm MJ thứ 2 hay n, cái này thì em chịu, không thể có thêm ý kiến.
2. Phối hợp tất khác màu với quần: đây là cách mà hiện nay đang áp dụng, trong trang phục thường ngày người ta hay áp dụng như vậy. Nhấn nhả bằng các tông màu là 1 cách gây chú ý, với cách này thì khả năng chọn và phối màu của cụ nào tốt sẽ có 1 vẻ ngoài rất bắt mắt và ai cũng phải chú ý, cho dù nó chỉ là socks.
3. Độ dài của tất phải đủ dài để che đi lông chân của các cụ và tránh tối đa việc lộ da chân, trừ phi các cụ đi sockless. Các cụ nếu đi tất ngắn thì tự dưng nó lòi ra chân đầy lông lá của các cụ trông rất phản cảm, cộng thêm việc cổ tất ngắn cũn tạo ra 1 nhát cắt rất chi là...khó nhìn. Nên đầu tư đôi tất tử tế để đi chứ đừng đi giầy đen bóng lộn lại lòi ra đôi tất Adidas hoặc là Nike ngắn cũn và dày cộp ra, thú thật là không đẹp. Đôi tất để đi giầy Tây, bét ra nó phải dài đến ngang bắp chân các cụ nếu như không muốn nói là phải dài hơn.
Welcome cụ doomsday đã trở lại! Nếu có thời gian, cụ chia sẻ với anh em thường xuyên hơn đi!

Riêng cái vụ độ dài của Tất này em bị 1 vụ kinh nghiệm xương máu: trước em vẫn đi loafer + quả tất converse màu ghi, tất này thì match với màu quần, tuy nhiên, do hơi ngắn (cổ trung) nên khi ngồi bị lộ phần dưới bắp chân!b-) Một mợ nhìn thấy thế và chia sẻ với em: "...đàn ông đi giầy để lộ cổ chân hay bắp chân thì chẳng khác nào phụ nữ mặc quần trễ hở ass...blah blah & có thể bị coi là rất cẩu thả, bất lịch sự!"

Sau vụ này, 4 đôi tất converse em đi gần 2 năm trời bị xếp vào xó tủ, thay vào đó là 1 series tất cổ cao! Vụ này cũng cho thấy nhiều chị em cũng rất hiểu về menwear và họ quan sát để đánh giá người đàn ông qua cách ăn mặc của họ!
Các cụ, đặc biệt là các cụ chưa vợ còn đi cưa cẩm thì đặc biệt chú ý đôi giày nhé! "Shoes make the man" mà, một đôi giày có thể nói rất nhiều điều về người đàn ông; và chân cũng là bộ phận liên quan rất nhiều đến sức khỏe nên đầu tư cho 1 đôi giầy tử tế là điều nên làm!

gaquay123

Xe tăng
Không biết các cụ quan niệm về đồ đắt rẻ như thế nào, nhưng em quan niệm đắt rẻ dựa trên giá trị tiêu hao cho mỗi lần sử dụng!

- Các cụ có thể bỏ 1 triệu mua 1 đôi giày VNXK, kiểu dáng bình thường, chất lượng vừa phải. Giả sử các cụ đi được 1 năm với khoảng 200 lần, các cụ bỏ thêm chi phí mỗi năm khoảng 200K bảo dưỡng cho em nó, như vậy tổng chi phí là 1,2 triệu, số lần đi là 200 lần ---> Giá trị sử dụng 1,2tr/200 = 6.000 đ/ 1 lần đi

- Em đầu tư hơn một tý chơi hẳn con giày xách tay 3 triệu kiểu dáng chuẩn, chất lượng tốt (tất nhiên phải tốt hơn con giày 1 tr kia). Giả sử em đi được 3 năm mỗi năm cũng đi 200 lần, và bỏ thêm chi phí 200K/1năm để bảo dưỡng, vậy tổng chi phí là 3,6 triệu ---> Giá trị sử dụng 3,6tr/600 = 6.000 đ/ 1 lần đi
Như vậy là giá trị sử dụng tạm bằng nhau. Tuy nhiên, khi đi đôi giày 3 triệu, các cụ sẽ tự tin hơn, thỏa mãn hơn, được người khác tôn trọng hơn, đánh giá tốt hơn, mang lại cơ hội nhiều hơn,...
Xét về mặt kinh tế học, hàng hóa "đắt" hơn là do mang lại giá trị sử dụng cao hơn và mức độ thỏa mãn cao hơn cho người tiêu dùng!

Như vậy, khái niệm đắt rẻ nhiều khi mang tính rất tương đối. Nhiều khi các cụ mua đồ rẻ, nhưng trên thực tế đưa vào sử dụng thì lại cực đắt! Do đồ rẻ thì giá trị sử dụng không cao và mình có thể chán ngay sau 1 vài lần sử dụng

Spike

Xe tăng
Không biết các cụ quan niệm về đồ đắt rẻ như thế nào, nhưng em quan niệm đắt rẻ dựa trên giá trị tiêu hao cho mỗi lần sử dụng!

- Các cụ có thể bỏ 1 triệu mua 1 đôi giày VNXK, kiểu dáng bình thường, chất lượng vừa phải. Giả sử các cụ đi được 1 năm với khoảng 200 lần, các cụ bỏ thêm chi phí mỗi năm khoảng 200K bảo dưỡng cho em nó, như vậy tổng chi phí là 1,2 triệu, số lần đi là 200 lần ---> Giá trị sử dụng 1,2tr/200 = 6.000 đ/ 1 lần đi

- Em đầu tư hơn một tý chơi hẳn con giày xách tay 3 triệu kiểu dáng chuẩn, chất lượng tốt (tất nhiên phải tốt hơn con giày 1 tr kia). Giả sử em đi được 3 năm mỗi năm cũng đi 200 lần, và bỏ thêm chi phí 200K/1năm để bảo dưỡng, vậy tổng chi phí là 3,6 triệu ---> Giá trị sử dụng 3,6tr/600 = 6.000 đ/ 1 lần đi
Như vậy là giá trị sử dụng tạm bằng nhau. Tuy nhiên, khi đi đôi giày 3 triệu, các cụ sẽ tự tin hơn, thỏa mãn hơn, được người khác tôn trọng hơn, đánh giá tốt hơn, mang lại cơ hội nhiều hơn,...
Xét về mặt kinh tế học, hàng hóa "đắt" hơn là do mang lại giá trị sử dụng cao hơn và mức độ thỏa mãn cao hơn cho người tiêu dùng!

Như vậy, khái niệm đắt rẻ nhiều khi mang tính rất tương đối. Nhiều khi các cụ mua đồ rẻ, nhưng trên thực tế đưa vào sử dụng thì lại cực đắt! Do đồ rẻ thì giá trị sử dụng không cao và mình có thể chán ngay sau 1 vài lần sử dụng
Thôi rồi, chân em đi phá phách rồi. Giày em cũng không phải loại bán vỉa hè, giá cũng không rẻ nhưng cũng không phải loại thương hiệu nhưng mà đi nhiều chỉ được khoảng 2 năm (mặc dù lúc nào em cũng có ít nhất 2 đôi để đi). Phí tiền thật.

Thớt này thế mà cũng 92 trang rồi, thôi đợi đến 99 trang em lập thớt mới

Spike

Xe tăng

Thôi rồi, chân em đi phá phách rồi. Giày em cũng không phải loại bán vỉa hè, giá cũng không rẻ nhưng cũng không phải loại thương hiệu nhưng mà đi nhiều chỉ được khoảng 2 năm (mặc dù lúc nào em cũng có ít nhất 2 đôi để đi), tuần oánh xi 2 bận. Phí tiền thật.

Thớt này thế mà cũng 92 trang rồi, thôi đợi đến 99 trang em lập thớt mới

Chỉnh sửa cuối:

Smart4Two

Xe hơi
Em có cái thú ngắm răng rồi đến ngắm giày của mọi người. Tuy vậy, em cũng chỉ ngắm để biết vậy thôi chứ không đánh giá con người qua trang phục. Các bác nam giới nếu công việc không cần thiết thì cũng không phải cầu kỳ chuyện ăn mặc lắm đâu. Sạch sẽ, tươm tất, đừng có lôi thôi là đạt yêu cầu rồi. Nếu ai thích chỉn chu như một cái thú thì cứ việc, rất hoan nghênh ạ. Còn ai thấy phức tạp, khó khăn mà ưa thoải mái dễ dãi thì cũng không sao cả. Haizz, đàn bà chúng em yêu các cụ là ở cái tâm cái trí, không phải chuyện cái áo, đôi giày.

Thế nhé! Các cụ cứ yên tâm ngâm cứu giày dép, đừng có căng thẳng quá nhé!

Spike

Xe tăng
Em có cái thú ngắm răng rồi đến ngắm giày của mọi người. Tuy vậy, em cũng chỉ ngắm để biết vậy thôi chứ không đánh giá con người qua trang phục. Các bác nam giới nếu công việc không cần thiết thì cũng không phải cầu kỳ chuyện ăn mặc lắm đâu. Sạch sẽ, tươm tất, đừng có lôi thôi là đạt yêu cầu rồi. Nếu ai thích chỉn chu như một cái thú thì cứ việc, rất hoan nghênh ạ. Còn ai thấy phức tạp, khó khăn mà ưa thoải mái dễ dãi thì cũng không sao cả. Haizz, đàn bà chúng em yêu các cụ là ở cái tâm cái trí, không phải chuyện cái áo, đôi giày.

Mợ phát biểu hay quá

luukangnam

Xe hơi
ở IPH Xuân Thủy có cái hãng giầy Polo nhìn cũng được lắm , hôm nào các cụ các mợ có thời gian ra nghía thử xem ..

ozzfan

Xe tải

Cơ mà các mợ chỉ nhìn thấy cái đôi giầy, bộ quần áo, cái xe, cái điện thoại trước chứ cái tâm cái trí đâu phải nhìn cái là biết được. Em cũng chả phải kiểu đàn ông ưa hình thức, đôi khi hơi thoải mái quá. Nhưng giờ ăn mặc "bình thường" quá, điện thoại không phải loại "sờ mặt phôn" hịn hịn, xe đi 2 bánh nhưng không phải Piaggio hay SH, PSi là các mợ "coi thường" từ cái nhìn đầu tiên ngay. Đấy là chưa kể đầu bù răng bựa, áo sơ mi thì nhàu nhĩ, không vừa, giầy đen tất trắng, không đánh xi, để bẩn hay những quả giầy mà mũi tù tù, cong vểnh lên, .... thì chắc còn bị coi thường hơn nữa mặc dù tâm tính thật thà, dễ mến!

Tran Thanh Tung

Xe điện
Ăn mặc đẹp, là nhu cầu chính đáng mà. Nhưng nên trang bị kiến thức thì sẽ hay hơn.
E bị va mấy phát rồi, ngượng quá. Cũng do đi giày xấu hoặc đi tất sai cách, đúng hôm tiếp khách ngồi phòng VIP họp đối diện nhau. Chủ & khách dễ dàng nhìn thấy chân nhau.

Banhmitrung

Xe đạp
Ngày xưa em nghèo, toàn mua giày nhái 180k đi, đi tầm 2 tháng nó nát đế, banh mũi, nhiều khi đang chạy giữa đường nó sút keo, lắm lúc đến là nhục. Kể từ khi kiếm được tiền em tuyền đầu tư mua giày ngon lành, đi ít nhất 1 năm nó mới xuống mã, chăm sóc cẩn thận có khi 2 năm. Mà giày ngon của em cũng chỉ vào tầm 3t-4tr thôi chứ cũng chả phải hàng hiệu gì.

Ít nhất là mấy con Dr Marten của em đi cũng 2 năm rồi mà vẫn xài tốt, đi vào êm chân, nhẹ nhàng, đi làm đi chơi đủ cả.

Trạng thái
Thớt đang đóng