[Funland] Các cụ mợ am hiểu về sổ đỏ giúp em với!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoài An 05

Xe đạp
E cám ơn các cụ mợ nhiều ạ

Chỉnh sửa cuối:

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Em đang xem một lô đất thấy cũng vừa mắt nên định mua để khi nào có tiền thì xây nhà chuyển về đó ở. Em xem sổ đỏ của lô đất thì có một điều em ko hiểu là lô đất này do vợ chồng chị chủ đất mua lại từ chủ cũ, hiện vợ chồng chị ấy đứng tên sở hữu nhưng hình thức sử dụng trên sổ lại là CHUNG, xem trong phần ghi chú biến động cũng ko thấy có đính chính lại mục hình thức sử dụng này. Theo em tìm hiểu trong luật đất đai 2013 thì vợ chồng đứng tên thì mục hình thức sử dụng phải ghi là RIÊNG mới đúng. Cụ mợ nào am hiểu về sổ đỏ giải thích giúp em với. Và với lô đất này thì có vấn đề gì ko ạ? Em cám ơn các cụ mợ ạ.
Quả này căng đét đấy cụ ạ. Nhìn sổ ở Hải Phòng lạ ghê. :D.
1. Cụ xin họ cho xem hd mua bán công chứng xem nó là chung hay riêng. Nhiều khi sổ sách bên đất đai in nhầm là bt.
2. Nếu là chung thì cụ phải ra đất đai để check lịch sử nguồn gốc của sổ này r.
J chứ sổ chung thì thôi cụ ạ.

Xikar

Xe tăng
Cụ ra địa chính khu vực hỏi cho sát

Hoài An 05

Xe đạp
Quả này căng đét đấy cụ ạ. Nhìn sổ ở Hải Phòng lạ ghê. :D.
1. Cụ xin họ cho xem hd mua bán công chứng xem nó là chung hay riêng. Nhiều khi sổ sách bên đất đai in nhầm là bt.
2. Nếu là chung thì cụ phải ra đất đai để check lịch sử nguồn gốc của sổ này r.
J chứ sổ chung thì thôi cụ ạ.
hđ mua bán công chứng nào ạ cụ? e chưa mua lô đất này nên chưa làm hđ công chứng. Vâng e cũng định phải đến địa chính quận để hỏi xem thế nào. Nếu nhầm thì sao một giấy tờ quan trọng có giá trị lớn như sổ đỏ mà lại nhầm đc nhỉ? và chẳng lẽ lúc vợ chồng chị chủ mua của chủ cũ xong họ ko kiểm tra lại các thông tin trên sổ hay sao ạ

Hoài An 05

Xe đạp
Cụ ra địa chính khu vực hỏi cho sát
dạ vâng e cũng định hôm nào rảnh ra hỏi xem sao, chứ sổ đỏ sở hữu riêng của 2 vợ chồng mà hình thức sử dụng lại là chung thì lạ quá

Jason88

Xe buýt
Em đang xem một lô đất thấy cũng vừa mắt nên định mua để khi nào có tiền thì xây nhà chuyển về đó ở. Em xem sổ đỏ của lô đất thì có một điều em ko hiểu là lô đất này do vợ chồng chị chủ đất mua lại từ chủ cũ, hiện vợ chồng chị ấy đứng tên sở hữu nhưng hình thức sử dụng trên sổ lại là CHUNG, xem trong phần ghi chú biến động cũng ko thấy có đính chính lại mục hình thức sử dụng này. Theo em tìm hiểu trong luật đất đai 2013 thì vợ chồng đứng tên thì mục hình thức sử dụng phải ghi là RIÊNG mới đúng. Cụ mợ nào am hiểu về sổ đỏ giải thích giúp em với. Và với lô đất này thì có vấn đề gì ko ạ? Em cám ơn các cụ mợ ạ.
theo e hiểu thì đất này gốc là quyền sử dụng chung của cả hộ gia đình chủ cũ, nhưng đã bán cho 2 vợ chồng mới ghi trên sổ và đóng dấu kia rồi thì cái chữ Sử dụng chung kia ko có ý nghĩa gì nữa. Cụ tham khảo thêm.

Hoài An 05

Xe đạp
theo e hiểu thì đất này gốc là quyền sử dụng chung của cả hộ gia đình chủ cũ, nhưng đã bán cho 2 vợ chồng mới ghi trên sổ và đóng dấu kia rồi thì cái chữ Sử dụng chung kia ko có ý nghĩa gì nữa. Cụ tham khảo thêm.
vâng ạ, có thể đúng là như thế, nhưng sao phần phụ lục lại ko đính chính lại mục này vậy cụ nhỉ? vì 2 hình thức sử dụng chung và riêng là hoàn toàn khác nhau mà

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu chủ ghi tên ở trang 1 ko phải vợ chồng (anh em, mẹ con, đầu tư chung...) đứng cùng nhau thì Nhà đất ghi đúng. Khi sang tên trang 3 bán cho 1 cặp vc thì bản chất nó thành riêng 2vc này nhưng mẫu ghi kiểu đó (thông tư 17 +33).
Còn trang 1 mà là 2vc thì nhà đất gõ sai. Nhưng sai mà sang tên tiếp đc cũng lạ

favorit

Xe buýt
Ko xin được giấy phép xây dựng thì phải. Cụ muốn nó thành đất riêng thì phải nộp cho nhà nước kha khá nữa. Hình thức này nên bỏ qua cụ ạ.

Hoài An 05

Xe đạp
Ko xin được giấy phép xây dựng thì phải. Cụ muốn nó thành đất riêng thì phải nộp cho nhà nước kha khá nữa. Hình thức này nên bỏ qua cụ ạ.
cụ ơi nói rõ hơn cho e hiểu đc ko ạ, đây là hình thức gì vậy cụ và tại sao lại ko thể xin đc giấy phép xây dựng ạ?

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
hđ mua bán công chứng nào ạ cụ? e chưa mua lô đất này nên chưa làm hđ công chứng. Vâng e cũng định phải đến địa chính quận để hỏi xem thế nào. Nếu nhầm thì sao một giấy tờ quan trọng có giá trị lớn như sổ đỏ mà lại nhầm đc nhỉ? và chẳng lẽ lúc vợ chồng chị chủ mua của chủ cũ xong họ ko kiểm tra lại các thông tin trên sổ hay sao ạ
Hd công chứng của chủ đất bây h với người trc đó cụ nhé. Hoặc ảnh sổ đỏ cũ/photo của lô này. Để đối chiếu lại thôi. Ở HP ko biết tn chứ ở HN nhất mấy huyện ngoại thành vẫn nhầm mà cụ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
trang 1 của sổ đây cụ ạ, e cũng ko rõ 2 người đứng tên này quan hệ như nào, nhưng e có xem sổ của một trường hợp là 2 người bạn cùng nhau chung tiền mua một lô đất của một người thì phần ghi chú ghi tên của cả 2 người bạn cùng với dòng đính chính chính là chuyển sang hình thức sử dụng chung. vậy thì trường hợp ngược lại khi mua của 2 người đồng sở hữu và bên mua là vợ chồng đứng tên thì phải đính chính lại mục hình thức sử dụng mới đúng chứ cụ nhỉ
Nó tùy người làm hồ sơ. Ông nào tỉ mỉ thì ghi thêm, ô nào làm nguyên thông tư thì ngắn gọn
Như hs này 3 chị em cùng nhận tk họ cũng ko note sdc

favorit

Xe buýt
cụ ơi nói rõ hơn cho e hiểu đc ko ạ, đây là hình thức gì vậy cụ và tại sao lại ko thể xin đc giấy phép xây dựng ạ?
Theo em lả cụ mang cái sổ ra địa chính phường. Họ giải thích cho ạ.

Vervada

Xe hơi
nhìn cúng ghê ghê thật, để chắc ăn thì cụ đi cùng người bán mang sổ ra địa chính phường hỏi cho rõ ngọn ngành + ép giá luôn :D

river8x

Xe tải
Sổ này khả là đời chủ đầu tiên là 2 người góp vốn mua nên sổ ghi hình thức sử dụng chung, sau đó chuyển nhượng cho đời chủ tiếp theo là 2 vợ chồng đc ghi ở trang 3, khi sở hữu của 2 vợ chồng thì mặc định là sử dụng riêng rồi, nên cái sử dụng chung ở đầu ko còn ý nghĩa, nếu chuẩn hơn sẽ có dòng đính chính lại mục này nhưng ko có cũng ko sao. Theo e hiểu là như vậy, e nghĩ sổ này bình thường ko có vấn đề gì cả, để chắc hơn thì cụ cứ ra phường hỏi là rõ mà

dongphuong031

Xe tăng
Hải Phòng 1 thời gian ghi sử dụng Chung (chung 2 vợ chồng) và sử dụng Riêng (tài sản riêng).
Sau này sửa lại.
Cụ chủ sở hữu ra VP đăng ký đất đai (quận/huyện) làm đính chính lại nhanh vèo vèo vì các bố ấy sai từ lúc cấp sổ :)

Trá Hình

Xe hơi
Cụ bảo bên bán đi đính chính lại sổ thành sổ riêng là đc nhé, chắc cũng dễ thôi

Gia_Khanh

Xe điện
Nếu vẫn để như thế này sang tên ng mua, đến khi bán tiếp, ra VPđk dd sang tên thì có bị bắt đính chính trc khi sang tên ko hả các cụ

thaomoc

Xe tăng
E cũng mới thấy lần đầu !

scorpio_9x

Xe hơi
hình như là do sổ đứng tên 2 người nên là nó ghi sử dụng chung mà, có gì đâu taz

Trạng thái
Thớt đang đóng