[Funland] Các cụ of cứu e về laptop hp elibook 2540p với ạ !

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Chuyện là e đang dùng một cái 2540P rất ngon, bạn nhờ nên e tìm được một cái cũng của một cụ trên Of và mua hộ bạn e. Mấy hôm nay cái máy e mới mua nó bị hiên tượng như này ạ. Màn hình tối hơn nhiều so với máy e mặc dù đã chỉnh sáng tăng hết mức (tối tương đương với chế độ mặc định dùng pin của máy ko cắm dây sạc). Cắm sạc điện thì pin k nạp (nó báo luôn ở góc dưới bên phải là not char...ạ) e đã thay pin của e vào cũng k nạp, thay cả sạc cũng vậy. Các cụ of thông thái rành về hp elibook có thể cho e lời khuyên xem xử lí thế nào và ở đâu được ko ạ. Đội ơn các cụ hic !

Tackehoa6886

Xe tải
thay sạc và pin mà không sạc thì chắc cho phần sạc trong máy cụ ạ. Cụ đã thay sạc xịn chưa ? VỤ màn hình tối cụ thử cài lại win xem hết không "? hay vào bios chỉnh xem có sang tối chuẩn không ?

'

ngocthanh1110

Xe máy
Cụ đã thử tháo pin và cắm trực tiếp sạc vào để dùng chưa? kết quả thế nào ạh? Em là em nghi cái mạch cấp nguồn trên main của cụ có vấn đề nên ko sạc được.

Thèm 4 bánh

Xe buýt
thay sạc và pin mà không sạc thì chắc cho phần sạc trong máy cụ ạ. Cụ đã thay sạc xịn chưa ? VỤ màn hình tối cụ thử cài lại win xem hết không "? hay vào bios chỉnh xem có sang tối chuẩn không ?

'
E cũng nghi bị hỏng phần sạc trong máy nhưng chưa biết chỗ nào xử lí ạ, cái sạc e vẫn dùng sạc xịn của nó mà cụ. còn màn hình tối e chỉnh các kiểu đều k đc, trong bios thì e chưa mò vài nhưng trong đó có cái chỉnh sáng tối k ạ hic.
Cụ đã thử tháo pin và cắm trực tiếp sạc vào để dùng chưa? kết quả thế nào ạh? Em là em nghi cái mạch cấp nguồn trên main của cụ có vấn đề nên ko sạc được.
E tháo pin ra dùng thì vẫn bt, còn lắp pin vào cũng vẫn vậy, nó vẫn báo là k sạc thôi ạ.

tithitoy

Xe tải
cụ rút sạc ra và dùng pin không có được không? Thử dùng cạn pin rồi cắm sạc vào xem thế nào. Nguyên tắc là cứ cài lại Win xong rồi mới nghĩ đến lỗi phần cứng. Cụ thử cài lại Win cái.

Thèm 4 bánh

Xe buýt
cụ rút sạc ra và dùng pin không có được không? Thử dùng cạn pin rồi cắm sạc vào xem thế nào. Nguyên tắc là cứ cài lại Win xong rồi mới nghĩ đến lỗi phần cứng. Cụ thử cài lại Win cái.
Pin hết sạch điện ạ, rút sạc giờ là máy tèo luôn, win e cài lại rồi vẫn ko đc hic

tithitoy

Xe tải
Pin hết sạch điện ạ, rút sạc giờ là máy tèo luôn, win e cài lại rồi vẫn ko đc hic
Ca này khó. Bạn thử một trong các cách sau:

Boot Windows từ đĩa Hiren Boot, hoặc Linux live CD xem có nó còn bị lỗi không.

Cách khác là bạn uninstall (Microsoft ACPI Compliant Control Method Battery) như hình rồi khởi động lại

Good luck!

thangnc

Xe tải
Con máy Dell E4300 cháu đang dùng lướt OF ở nhà đây cũng bị tình trạng tương tự của cụ chủ, cũng đã thử cài lại driver, update firmware, thay xạc, tháo pin... xoay đủ kiểu không ăn thua. Một hôm ngồi buồn cháu format cho phát hết sạch ổ cứng, cài Ubuntu nghịch mấy hôm thì thấy mọi chuyện lại bình thường, màn hình trong veo như mắt mèo, pin xạc đủ 100%. Chơi chán ubuntu rồi cài lại W7 (vẫn bản cũ, cháu dùng Lite Touch để deploy W7 Enterprise) thì không thấy lỗi kia nữa.
Chả biết dư lào, tình trạng này nhà cháu gúc gồ thấy có nhiều phương án lắm. Tuy nhiên ca này nhà cháu đoán là do lỗi Windows, cụ chịu khó sống chung với lũ cho đến khi cài lại W vậy thôi.

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Ca này khó. Bạn thử một trong các cách sau:

Boot Windows từ đĩa Hiren Boot, hoặc Linux live CD xem có nó còn bị lỗi không.

Cách khác là bạn uninstall (Microsoft ACPI Compliant Control Method Battery) như hình rồi khởi động lại

Good luck!
Cám ơn cụ cháu làm theo thế này đc rồi nhưng lại do quả pin để lâu k dùng nên khả năng tèo giờ lại đi mua quả pin mới hu hu
Con máy Dell E4300 cháu đang dùng lướt OF ở nhà đây cũng bị tình trạng tương tự của cụ chủ, cũng đã thử cài lại driver, update firmware, thay xạc, tháo pin... xoay đủ kiểu không ăn thua. Một hôm ngồi buồn cháu format cho phát hết sạch ổ cứng, cài Ubuntu nghịch mấy hôm thì thấy mọi chuyện lại bình thường, màn hình trong veo như mắt mèo, pin xạc đủ 100%. Chơi chán ubuntu rồi cài lại W7 (vẫn bản cũ, cháu dùng Lite Touch để deploy W7 Enterprise) thì không thấy lỗi kia nữa.
Chả biết dư lào, tình trạng này nhà cháu gúc gồ thấy có nhiều phương án lắm. Tuy nhiên ca này nhà cháu đoán là do lỗi Windows, cụ chịu khó sống chung với lũ cho đến khi cài lại W vậy thôi.
Cám ơn cụ ạ !

boychinakm

Xe buýt
Cám ơn cụ cháu làm theo thế này đc rồi nhưng lại do quả pin để lâu k dùng nên khả năng tèo giờ lại đi mua quả pin mới hu hu

Cám ơn cụ ạ !
Chưa chắc pin đã tèo đâu cụ, cụ dùng pin nó bị kiệt quá (pin máy đt cũng thế), cụ mang pin ra thợ, nhờ họ kích pin lên rồi lại sạc lại xem sao.

Em cũng đoán máy bạn cụ sau khi cài win, cài các ứng dụng đi kèm với Driver của HP nó bị xung đột nhau, có thể do version không đúng, nên nó gây ra lỗi sạc không vào điện.

Nếu cụ muốn thử, cụ vào Remove program, chọn tất cả các ứng dụng liên quan đến driver, HP .... uninstall hết rồi cài lại driver/app HP thật chuẩn xem sao. Nhớ sau mỗi lần cài cụ cần restart laptop nếu được yêu cầu.

mrhitech

Xe tải
Lỗi này phần lớn do Drivers hết. Em vừa bị con vaio cũng như vậy, update lên driver mới hết ngay.

kennyb

Xe máy
Cụ cài con này vào, nó tìm driver hay lắm : Driver Booster PRO / Key : DC5B1-F9EF3-626B9-384B2

Không được nữa thì cụ thử vệ sinh các điểm tiếp xúc đồng xem sao.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Èo, có phải con mới lên sàn Chợ giời ko? Chế độ BH giao ước thế nào?

Hoangthanh82

Xe hơi
máy cụ chắc màn dùng lâu quá có khi bị tèo ,hoặc là k sạc dc pin nên dẫn đến màn tối ? cụ thử mang ra hàng ngta tư vấn cho ,phải rờ tận tay bắt bệnh mới dễ cụ ạ :D

forever_rock

Xe tải
90% là do lỗi win, tìm bản win sạch cài từ đầu, lên trang chủ tải driver gốc cho đủ

vudoanthang

Xe tải
có thể bị hỏng ic quản lý nguồn đện.

nhatanh2210

Xe buýt
Not Charging trước máy em cũng bị, em nghĩ là sạc của em đi rồi. Ở công ty cứ phải cắm sạc suốt, đến khi em mang máy về nhà chẳng hiểu có phải do nguồn điện khác hay không mà máy em lại hiện charging. Em không tin vào mắt mình rút ra cắm lại thì thấy lại sạc được.
Phương án em tư vấn cho cụ là chuyển đổi nguồn điện khi cắm sạc, hoặc chuyển địa điểm cắm xem sao ạ. Chúc cụ mau sửa được máy tính.

laptophanoi

Xe hơi
Sạc cụ thử tìm sạc zin nhé, vẫn ko sạc được thì là pin hoặc tại ic sạc trong máy, e thấy ít khi phát sinh lỗi do phần mềm

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
Màn hình thì cụ tắt cái cảm ứng độ sáng tự động đi là đc cụ ah. En ko nhớ là Fn+F mấy nhưng cụ cứ ấn thử nhé.