Các hỏi đáp thường gặp chung chung về máy tính và kỹ thuật số

Qplay

Xe máy
Dạ, bác cứ chụp cái màn hình nhà bác (lúc nó "bị" ấy) kèm theo mô tả cặn kẽ vứt lên đây cho các bác ai ti còn biết đường mà lần bác ạ. Nghe bác tả thế này cứ như đi trong mơ ấy, ai à iết ược...:D

binhbean

Xe buýt
Bác hãy kiểm tra dần dần từng cái này xem:

1. Đóng các chương trình

Windows chỉ tự tắt sau khi tất cả các chương trình khác đã được đóng, điều đó rất mất thời gian nếu còn nhiều chương trình ứng dụng vẫn chưa được đóng. Tất nhiên, bác có thể thực hiện đóng các ứng dụng để tăng tốc độ tắt máy tính.
Mặc dù vậy, nếu việc tắt máy là quá chậm so với bình thường thì bác nên cố gắng đóng các chương trình đang chạy (kể cả các ứng dụng lẫn các hệ thống nằm trên system tray) trước khi tắt Windows. Hệ thống sẽ tắt nhanh hơn nếu một trong các chương trình đó đó đã được đóng :) .

2. Xem xét đến các Driver hỏng

Các driver được cài đặt không thích hợp cũng là nguyên nhân gây ra hiện tượng tắt máy trở nên chậm chạp. Kiểm tra để xem xét xem có driver thiết bị nào cần phải cài đặt lại không.
Để thực hiện điều đó, kích chuột phải vào: My Computer -> Properties > Hardware > Device Manager.

Quan sát toàn bộ xem có dấu hỏi vàng hay dấu chấm than màu đỏ hay không.
Dấu chấm hỏi màu vàng báo rằng Windows đang sử dụng một driver cùng loại chứ không phải driver thích hợp. Dấu chấm than màu đỏ chỉ thị rằng thiết bị này đang không làm việc.

Các driver cho card âm thanh, đồ họa, và máy in thường cần phải được cài đặt lại mỗi khi cài lại Windows. Bác có thể vào trang web của các hãng để download driver của đúng thiết bị và sau đó tiến hành cài đặt cho máy.

- Tất cả những gì liên quan tới Intel: www.intel.com -> Support and Download
- Card đồ họa: NVIDIA: www.nvidia.com -> Support and Download
- Card đồ họa ATI: www.ati.com -> Support and Download
- Máy in: www.hp.com
...

Thông thường thì khi mua thiết bị thì sẽ được cung cấp một đĩa driver đi kèm, bác nên đưa đĩa CD cài đặt thiết bị vào ổ CD, sau đó cài đặt theo từng bước hướng dẫn của trình Auto-setup ;) .

ChiePCW

Xe tăng
Cài lại Win mà giữ lại Favorites thế nào các bác ơi?

Dạo này cái máy của em nó đơ quá, muốn cài lại win cho nó chạy nhanh nhưng em tiếc cái Favorites của em, có bác nào biết cách sao lưu cái này rồi sau nó import nó lại sau khi cài win không thì chỉ cho em với, em xin đội ơn các bác .:77: , tất nhiên là có cả vodka mặc dù động cơ của em 4`

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
user bác đang dùng là gì ở máy thế
ví dụ user là otofun thì bác vào đây :
C:\Documents and Settings\Otofun
với điều kiện C:\ là ổ bác cài win. bác vào đấy thì thấy hình ngôi sao màu vàng favourites copy cái đó lưu lại lúc nào cài win xong thì lại copy ngược lại vào cái user mới của win mới là xong thôi

raklei

Xe điện
Bác copy cái thư mục Favorites sang một cái úsb flash, sau khi cài copy đè lại chỗ cũ là xong.
Thư mục Favorite thường nó nằm trong Document and Setting/User name nhà bác/

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Caterpillar nói:
Dạo này cái máy của em nó đơ quá, muốn cài lại win cho nó chạy nhanh nhưng em tiếc cái Favorites của em, có bác nào biết cách sao lưu cái này rồi sau nó import nó lại sau khi cài win không thì chỉ cho em với, em xin đội ơn các bác .:77: , tất nhiên là có cả vodka mặc dù động cơ của em 4`
Chắc bác sẽ cần đến tính năng "Files and Settings Transfer Wizard" có trong đĩa cài Windows XP, nó cho phép chuyển các file dữ liệu và các cài đặt từ máy tính cũ sang máy tính mới. Chi tiết hướng dẫn sử dụng tại:
http://www.microsoft.com/technet/prodtechnol/winxppro/deploy/usermigr.mspx#E2C

idovietnam

Xe đạp
Website
idovietnam.blogspot.com
Em dính cái này :Internet Explorer has encountered a problem and needs to close

em mới bị cái này: " Internet Explorer has encountered a problem and needs to close. We are sorry for the inconvenience."
dưới có 2 option là Send Error Report Don't Send
Bình thường em cũng hay gặp, chọn Don't Send là tiếp tục lướt web. nhưng bây chừ cứ ấn vào Don't send là nó thoát mịa nó ra ngoài.
Hu hu, làm sao em vào otofun được bi chừ.
CẤP KÍU, CẤP KÍU CÁC PÁC UI :'( :'( :'(

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác có cài chương trình diệt virus và antispyware nào chưa? Nếu chưa thì em khuyên bác nên cài và quét khẩn trương, còn nếu có rồi thì bác nên cập nhật signature cho 2 chương trình đó.

Bác kiểm tra luôn xem có mới cài activeX hay java gì mới không, các xung đột kiểu đấy thuờng gây ra lỗi của IE.

Primera

Xe tăng
- Nhiều khả năng dính virus
- Vào ControlPanel / SystemProperties / Advanced, nút ErrorReporting, chọn Disable.

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
Dạo này nhiều máy hay gặp như vậy! Khi có thông báo lỗi trên bác nhấn vào send, sau đó nối với server của MS, có một bảng kết quả hiện ra thông báo nhấn chuột vào xem lỗi chi tiết như thế nào, nguyên nhân gây lỗi, dựa theo đó bác tìm cách khắc phục.
Nếu không được bác cài lại IE
Vẫn không hết lỗi trên bác cài lại win hoặc chuyển sang trình duyệt khác như Firefox mà dùng cho lành bác ạ!
Chúc bác thành công!

raklei

Xe điện
Máy nhà em cũng dính chưởng y thế này, tuy nhiên sau khi cửa sổ IE đóng thì mở lại cửa sổ lần nữa sẽ không bị tiếp. Lỗi này mới chỉ xuất hiện khi cài IE7.
Của em thì không phải do virus mà là do một cái xung đột với Add-on Shockwave Flash của Adobe; disable nó thì đâu lại vào đấy nhưng mà không vào đc các site có Flash. Thế nên cứ chịu khó thỉnh thoảng bị tắt đi bật lại cũng đc.

Hôm nay em gặp cái này khó chịu quá " Win antivirus Pro 2007 ". Nó đòi dơwnload free, em táy máy thế nào mà về sau máy tậm tịt luôn. Cứ open email là nó nhảy ra cái cửa sổ không cho pop up và bắt download cái của nợ kia về.
Cuối cùng là nó chui tọt vào ooer C - programmes gì gì đó mà không thể nào delete hay uninstall nó đi được. Nó có phải virus không bác GT ới !? Giúp em với.

@Xehan: Bác thử làm thế này nhá:

Chọn Start -> Settings -> Control Panel
Chọn mục User Accounts -> Chọn tiếp Change the way users log on or off
-> Đánh dấu vào mục Use the Welcome screen
-> Apply Options

-> Thử tắt máy xem đã thấy 3 nút chửa :)

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
IE của em chết sặc từ lâu rồi. Chán chẳng muốn sửa nữa mặc dù máy ko có virus gì cả. Dùng Mozilla thấy nhanh và tiện lợi hơn.

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Bác vào đây: http://www.pctools.com/spyware-doctor/download/

....

Mà em cũng khoái Mozilla Firefox hơn, chạy nhanh & nhiều tính năng.
Trước em ghét nó vụ chiếm nhiều bộ nhớ quá nhưng từ ngày xài Vista thì thấy nó chiếm rất ít ;)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

binhbean

Xe buýt
Trước đây em có một bài giới thiệu, so sánh về các chương trình diệt Spyware miễn phí. Nhưng bây giờ không thấy bài viết đó đâu trong diễn đàn.

Nhờ bác Lượn Lờ, Xe Thồ chỉ giúp được không ạ :5: ?