Các kụ ơi, vợ em bị trầm cảm sau sinh! Giờ phải làm sao?

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Nhỏ cái jề :(( to tướng ra ý, từ chuyện làm tn để có con/con giai/con gái/ .... rùi mang thai làm sao cho con khoẻ/sinh đẻ ntn... rùi thì làm thế nào nuôi con tốt/ dạy con ngoan... :((
chính vì thế em chả dám mò vào wtt, vì vào ý mà reg nick xong thì đọc thấy cái j cũng sợ
tẩu hoả nhập ma lắm, e vào OF cho lành :((
Ặc, cái gì cũng sợ thế này thì có mà nhịn cả ABC à?

shadowy

Xe tải
Nhỏ cái jề :(( to tướng ra ý, từ chuyện làm tn để có con/con giai/con gái/ .... rùi mang thai làm sao cho con khoẻ/sinh đẻ ntn... rùi thì làm thế nào nuôi con tốt/ dạy con ngoan... :((
chính vì thế em chả dám mò vào wtt, vì vào ý mà reg nick xong thì đọc thấy cái j cũng sợ
tẩu hoả nhập ma lắm, e vào OF cho lành :((
sợ thì sợ thật
nhưng sướng thì cũng sướng thật #:-s

mà ko nên có tâm lý "sợ" - mợ ạ

Website
www.otofun.net
Cảm ơn kụ, chiều nay em cho gấu vào khám tiếp ạ, trước khám 1 lần là rối loạn lo âu trầm cảm kụ ạ, chưa kê đơn thuốc, đợt này khám lại phát nữa xem thế nào?
Cả nhà em cũng đang cố hết sức kụ ạ, tháng nay em cai hết off rùi ạ - nhưng chửa thấy tiến triển gì lắm
Em không phải dân chuyên ngành, nhưng gấu nhà em cũng đã 2 lần sinh. Em xin hóng hớt chút ạ. Cụ đưa gấu đi khám mà bác sỹ chưa kê đơn chứng tỏ còn nhiều thời gian, nhưng cụ lại nói ở trên là có uống thuốc nên em chưa thông lắm:(. Có điều, cụ thực sự nên cân nhắc rất kỹ trước khi quyết định cho vợ uống thuốc, vì thuốc luôn là con dao 2 lưỡi:(. Em nói cái em đã làm nhé:). Em hầu như ngoài thời gian đi làm còn lại là loanh quanh bên mẹ con nhà nó, có thời gian rảnh rảnh là buôn chuyện kỷ niệm ngày xưa, động viên gấu ăn, uống nhiều (có thực mới vực được mọi thứ). Hạn chế tối đa việc xem phim (nhất là phim HQ), đọc sách tình cảm vì dễ gây xúc động...may cho em là gấu không bị sao, nhưng em đọc "cẩm nang" trước khi gấu sinh nên em cứ áp dụng kiểu ấy, em thấy rất tốt cho mẹ con nó:). Chúc bác và gia định overcome chướng ngại vật này:).

thitgacbep

Xe tải
Website
www.conduongdacsan.vn
Cách đây 1 tháng em đã cho vợ đi khám! Bs biểu vận động, nghỉ ngơi ăn uống, nhưng chưa kê đơn thuốc (vì còn chần chừ vì cho con bú ạ)!
Có 1 bác sỹ ở nhà ngoại, cũng chuyên chữa bệnh liên quan đến sức khỏe tâm thần có cho thuốc uống, nhưng sau khi uống thì em thấy tiến triển vừa phải, nên em không yên tâm lắm - nên mới nhờ các kụ tư vấn thêm ạ!
Qua nay gấu đi làm rùi, nhưng cũng chưa ổn lắm, qua tham khảo ý kiến chia sẻ của các kụ em tính bài tâm lý, gần gũi, chia sẻ là hiệu quả nhứt ạ!

Phải tạo điều kiện cho gấu ngủ đủ kụ ạ. Cần thì bê hẳn con đi chỗ khác. Chả nói đâu xa, e hồi mới sinh cũng bị trầm cảm đấy, may mà mình có chút kiến thức, trước khi sinh cũng có đọc qua các trường hợp, bản thân mình biết là trầm cảm nên cũng cố điều chỉnh, nhưng mà bị thì vẫn bị đấy. Chung quy là phụ nữ bây h sung sướng quá, nhất là ai có điều kiện chút, ở nhà bố mẹ nâng như nâng trứng ấy, chả phải động tay chân làm j, rồi nào thì hàng hiệu, nào thì tiêu pha, chơi bời tận hưởng chả thiếu thứ j - đã biết khổ là thế nào đâu, chứ mấy bà nhà quê làm bục mặt lấy đâu thời gian ra mà trầm cảm. Đến lúc lấy chồng gặp "môn đăng hộ đối" vẫn nâng niu, rồi đùng cái đi đẻ ở mấy cái C với Phụ sản - e thề là cái địa ngục trần gian luôn. Xong rồi về con cái, bú mớm, dầm đùn... k sì trét mới là lạ.

E hồi xưa mới sinh xong bị rơi vào trạng thái hoảng hốt, sợ hãi, k thể nào ngủ được, dù rất mệt và đã thức đêm hôm chăm con, nhưng đầu óc cứ chong chong, đến nỗi nhiều khi đêm con ngủ, mình thì ngồi đọc báo, cứ nhìn thấy con là căng thẳng hoảng sợ, dù có nằm và có ng ngồi trông nó cũng k ngủ được. Sau đó phải bao h có ng bế nó đi (đúng là đi khuất mắt ấy) thì mới ngủ được - mà giấc ngủ chập chờn lắm, ngủ như k ngủ ấy, xung quanh ai nói j, có tiếng j biết hết cả. Xong rồi cả tháng đầu cứ khóc suốt, hơi tí, động chuyện j là khóc... Nói chung là nếm mùi đời, đúng là kinh hoàng. Đấy, e kể để cụ thử hiểu và thông cảm cho vợ. Được cái sau đó cái j rồi cũng qua, bây h lại ngon lành rồi, con lớn lại thấy yêu k thể tả, đang mon men muốn làm đứa nữa đây ạ

khoat_gia

Xe buýt
Vụ này kụ lên webtretho.com thử xem, có nhiều thông tin bổ ích đấy ạ.

trời ah thôi tốt nhất là cho gấu nhà bạn đi giao lưu nhiều vao chú cứ dể trong tu kính thế sao mà tra bi vậy

thitgacbep

Xe tải
Website
www.conduongdacsan.vn
Em dẫn đi suốt đấy kụ ơi, gặp bạn bè, đi dạo, xem phim, ăn uống... nhưng cứ được 1 lúc, đâu lại vào đó
Mấy hôm nay cũng có tiến triển tốt một chút ạ, rất cám ơn cả nhà đã chia sẻ với em

J'adore

Xe tải
Website
nhatkyhamy.com
ôi, em mong cho gấu nhà bác chóng ổn định tâm lý :).
Nhân tiện, các cụ có kiến thức cho em hỏi, người có tính cách, và tâm lý ntn thì dễ lâm vào tình trạng trầm cảm sau sinh ạ?
Sau khi đọc thớt này em rất lo lắng, vì em ko muốn lập gia đình lắm, nhưng vẫn muốn có con :). Nhưng em lại thấy các chị được chồng chăm được nhà chồng chiều mà còn như này, rủi em không lấy được chồng, "được" làm single-mom thì không biết em sẽ ntn nữa.

Shinta

Xe tăng
vợ cụ đòi mua xe riêng nhưng cụ ko cho chứ gì?... em cá...

FordEverest2007

Xe buýt
Hôm nay vòa đấy mới biết chuyện nhà Thitgacbep. Tình hình gấu nhà chú thế nào rồi? ổn cả chưa em. ổn định tấm lý cho Gấu quan trọng lắm đấy.

datinh

Xe container
Chung quy là phụ nữ bây h sung sướng quá, nhất là ai có điều kiện chút, ở nhà bố mẹ nâng như nâng trứng ấy, chả phải động tay chân làm j, rồi nào thì hàng hiệu, nào thì tiêu pha, chơi bời tận hưởng chả thiếu thứ j - đã biết khổ là thế nào đâu, chứ mấy bà nhà quê làm bục mặt lấy đâu thời gian ra mà trầm cảm. Đến lúc lấy chồng gặp "môn đăng hộ đối" vẫn nâng niu, rồi đùng cái đi đẻ ở mấy cái C với Phụ sản - e thề là cái địa ngục trần gian luôn. Xong rồi về con cái, bú mớm, dầm đùn... k sì trét mới là lạ.
...
Có ní lắm , hồi trước cuộc sống đâu được tiện nghi như bây giờ , thế mà các mợ vẫn sinh con ầm ầm , chả thấy ai kêu ca trầm triếc gì sất ...Mềnh nhớ mãi hồi sinh đứa đầu được khoảng 1 tuần , vợ háo háo ra cổng mua kem que ăn , mấy bà già hàng xóm cứ là kêu toáng lên ..hố hố

caisua

Xe lăn
Cứ phải suốt ngày lải nhải: "ui, em bé sao giống mình thế"
Nói vậy thôi chứ theo em thì bác nên quay sang chăm em bé

thitgacbep

Xe tải
Website
www.conduongdacsan.vn
Cám ơn các kụ, các mợ đã quan tâm và tư vấn giúp em
Gấu nhà em cơ bản đã khỏe, đi làm chăm con, gia đình như chưa có chuyến ốm vừa rùi ạ!

thitgacbep

Xe tải
Website
www.conduongdacsan.vn
ah, em điều trị cho gấu qua BS Tâm tại BV Sức khoẻ tâm thần, rất okie ạ!
Mong cũng là một chia sẻ cho các kụ, mợ nào quan tâm

wogonr

Xe đạp
Chúc mừng Kụ và gia đình

Cun Linh

Xe máy
Hồi sinh đứa đầu Gấu nhà em cũng trầm cảm đấy, cáu gắt, không ăn ngủ được, hay khóc, chưa bị tim bao giờ mà có 1 hôm phải đi cấp cứu vì tim đấy, nguyên do là nửa đêm tỉnh dậy nhìn thấy con ở cạnh mà hoảng sợ không biết sẽ nuôi lớn, dậy dỗ nó thế nào :(. Sau đi làm thì đỡ dần, rồi khỏi hẳn. Em tìm hiểu thì thấy những người được cưng chiều quá, không biết lo việc sẽ dễ bị, hoặc những người có trách nhiệm trong công việc sẽ dễ bị lắm. Mà thời buổi này, bệnh này rất nhiều, bạn vợ em cũng nhiều người bị.

Thuy nice

Xe hơi
Gấu nhà cụ khỏe là mừng rồi! Em cũng bị stress sau sinh con thứ 2, và sau thêm 1 năm nuôi 2 con thì tóc bạc nhiều lắm vì thức đêm nhiều. Trước đó không có 1 sợi nào bạc nhé.