Lâm Gia Trang Các quy định chung của OF-LGT

vietbinh1981

Xe buýt
Mẹo uống rượu "không say"

Mẹo uống rượu "không say"

Dân trí) - Công việc hay những cuộc vui của bạn không thể thiếu đi “vị” của rượu. Tuy nhiên, để ngăn ngừa tình trạng say rượu cũng như tác hại của rượu đối với sức khoẻ, hãy thử 3 mẹo nhỏ dưới đây:

1. Uống chậm

Để học cách uống rượu không say, trước hết bạn nên tìm hiểu qua về quá trình rượu thẩm thấu vào cơ thể:

5 phút sau khi uống, chất ethanol trong rượu bắt đầu xâm nhập vào các mạch máu. 30 - 120 phút tiếp theo là khoảng thời gian ethanol tiếp tục lan truyền đến các bộ phận khác trong cơ thể. Và đây cũng là lúc chất cồn "ngấm" vào não và bạn sẽ có cảm giác bị say rượu.

Khi đó cơ thể bạn cần đủ thời gian để đốt cháy hết lượng chất cồn này. Trung bình, cơ thể bạn cần khoảng 1 tiếng đồng hồ để “tiêu hủy” hết 30ml chất uống có cồn. Vì thế, nếu bạn uống càng nhanh, thì cơ thể bạn càng không có khả năng chống lại sự “tấn công” của rượu.

Nhưng nếu bạn biết cách uống chậm rãi, từ từ, điều độ thì dù là người “tửu lượng” kém, bạn cũng khó lòng bị rượu “ hạ gục”.

2. Ăn trước khi uống

Trước khi uống rượu nên ăn một chút thức ăn. Đây chính là cách chống say hiệu quả nhất.

Tuyệt đối không được để dạ dày trống, vì như thế không những ethanol càng dễ dàng hấp thụ vào cơ thể, mà khi đi vào dạ dày, do không có vật gì cản trở, nên ethanol sẽ tiếp xúc trực tiếp với màng dạ dày, dễ gây ra các bênh về dạ dày như viêm loét dạ dày.

Loại thức ăn thích hợp nhất trước mỗi “bữa nhậu” là sữa và gan lợn. Gan lợn không chỉ giàu dinh dưỡng mà còn nâng cao khả năng đề kháng lại các chất cồn của cơ thể. Ngoài ra, những người thường xuyên uống rượu sẽ bị thiếu hụt vitamin B, và gan lợn là nguồn bổ sung vitamin B dồi dào nhất.

Các thành phần prôtit và chất béo của sữa khi uống sẽ đọng lại ở thành dạ dày, làm hạn chế khả năng thẩm thấu chất cồn của thành dạ dày.

3. Ăn hoa quả ngay sau khi uống rượu

Một chút đồ ăn có vị ngọt hoặc một vài lát hoa quả sẽ giúp cho bạn duy trì được trạng thái tỉnh táo.

Theo một kinh nghiệm cổ xưa, sau khi uống rượu, hãy ăn một vài quả hồng chín, hồng chín có thể át được mùi rượu, khiến bạn không bị say.

Các loại hoa quả như quả hồng không chỉ có nhiều đường fructoza, không những có khả năng “tiêu hóa”, mà còn đẩy nhanh quá trình đào thải chất ethanol ra khỏi cơ thể.

Lan Thu
Theo CYN
(b) các cụ ghi nhớ tí nhé (b)​

vietbinh1981

Xe buýt
(b)NỘI QUY... Offline chi hội OF-LGT(b)

Điều 1: Phải trung thực. Muốn gia nhập hội những người ăn nhậu thì tuyệt đối không xin xỏ, trộm cắp tiền, vàng của vợ (có thể trích vài chục phần trăm lương để lập quỹ riêng).
-Tất cả các tay ăn nhậu bất kể bạn bè,chiến hữu thâm tình…đều phải thực hiện sòng phẳng “Kẻ rượu, người mồi” để bày ra bữa tiệc và bầu ra chủ xị để điều khiển cuộc nhậu.

Điều 2: Không phân biệt tuổi tác. Hội không phân biệt tuổi tác, chức vụ, cấp bậc, giới tính. Miễn sao có tửu lượng cao từ 3 xị trở lên là được.Khi nhận được tin báo hoặc điện thoại của chiến hữu thì phải đi ngay không được chậm trể, tránh tình trạng “Gà sống đá gà chết”.

Điều 3: Tự lực cánh sinh. Để giữ gìn sức khỏe, tất cả hội viên không được uống rượu cồn, rượu dỏm... chỉ nên uống bia hoặc rượu gạo, rượu nếp, rượu tắc kè, rượu rắn, rượu ngọc dương, rượu Minh Mạng , ...

Điều 4: An toàn trên xa lộ.Tất cả hội viên tuyệt đối không được lái xe các loại vì khi xỉn không làm chủ tốc độ dễ gây tai nạn (tốt nhất nên đi Tacxi, xe ôm hoặc quá giang người khác)

Điều 5: Tránh gây phiền phức. Khi đi nhậu không nên mang theo vợ con, nếu có em gái vợ (đẹp ,chưa chồng) chở theo thì càng tốt .

Điều 6: Tôn trọng luật lệ.Trong bàn nhậu phải tuyệt đối tôn trọng chủ xị, không phá mồi, không ăn gian, không được lớn tiếng , nói tục, chửi thề...gây mất đoàn kết với những chiến hữu trong bàn, ngược lại phải có tính hài hước.
-Khi nhậu phải tỏ ra văn minh, lịch sự, giữ vệ sinh chung không khạc nhổ , phun rượu chung quanh bàn nhậu, tránh tình trạng cầm ly lâu, rót lưng , bưng đổ, câu giờ…hoặc qua vòng khi chưa được phép của chủ xị.
-Khi nhậu trong bàn phải “Ăn xem nồi, ngồi xem hướng” tỏ ra tôn trọng đối với những người lớn tuổi, tuyệt đối không được “say mồi”.

Điều 7: Tập trung cao độ. Trong bàn nhậu, để tránh mất đoàn kết nội bộ, tất cả hội viên không được phép rù rì riêng tư (vì dễ gây hiểu lầm), không được cầm nhầm hộp quẹt, không mang lộn dép, đặc biệt tay chân phải giữ trật tự nếu trong bàn có phái đẹp.

Điều 8. Uy tín tràn trề. Không được phép xin đi “tiểu”, nghe điện thoại,làm bộ say xỉnh để ngủ hay sang bàn khác lẫn tránh lúc chưa thanh toán tiền, để bạn nhậu ngồi đồng là mất đạo đức (nếu có đi phải để lại phần hùn).

Điều 9. Im lặng là vàng. Nhậu xong về nhà, tuyệt đối không được đánh đập, chửi bới vợ con hoặc làm mất trật tự địa phương…gây ảnh hưởng uy tín bạn nhậu Nếu bị vợ đánh hoặc bị cằn nhằn thì chỉ được im lặng và đi kiếm chỗ ngủ (nhưng cố không được ngủ lộn nhà, lộn giường), ngược lại phải khuyến khích những việc làm hài lòng bà xã, để lần sau đi nhậu được bà xã khuyến khích .

Điều 10. Đoàn kết nội bộ. Mọi thành viên của hội phải có nghĩa vụ thăm nuôi bạn bè khi có tai nạn do say xỉn gây ra hay do vợ đánh phải nằm viện cũng như gây rối trật tự bị công an bắt.

Điều 11. Không vi phạm pháp luật. Không được uống bia ôm, rượu ôm vì rất lãng phí và có ngày bị công an bắt (nếu lỡ vô, khi công an đến phải tìm đường... trốn trước)

Nếu vi phạm các điều trên, nhẹ thì khiển trách tại chổ từ 1 đến 3 ly, nặng thì phạt tại chổ từ 100.000đ đến 500.000đ. Số tiền này sẽ được sung vào công quỷ để phục vụ cho bữa tiệc lần sau .Trường hợp đặc biệt ,phải cấm tham gia từ 3-7 ngày kể từ hôm nhậu.

Hà Nội, ngày 16–10–2008
Vụ trưởng Vụ ăn nhậu Phổ thông&Bình dân
Bình boong
Đã ký
chẹp chẹp :^) nếu mà căn cứ theo cái luật này chắc quỹ LGT nhà mình chắc phải nhiều lắm đây :^) dưng mà có khi phải thành lập Ban Kiểm Soát mới được nhằm theo dõi và truy thu các cụ vi phạm thôi (b)

Gà còi

Xe tải
Hay cho em theo hầu rượu anh Viet Binh có được ko ạ?(l)

Gà còi

Xe tải
Nhìn con trai xinh thế nên em ham hố thôi, đang có ý định làm 1 đứa nên bon chen thôi anh ạ :21:

xyz

Xe tải
Website
www.xyz.com.vn
Nhìn con trai xinh thế nên em ham hố thôi, đang có ý định làm 1 đứa nên bon chen thôi anh ạ :21:
:))...Vietbinh bị xâm hại... anh mà như Vietbinh, anh làm cái biển Neon sign to tướng đeo ở ngực :" Đang uống thuốc bắc, không vận động mạnh phần hông", bảo đảm thủ tiết được trong vòng 6 tháng... chứ không mà bị tống tình thế này thì phí thuốc...

vietbinh1981

Xe buýt
:))...Vietbinh bị xâm hại... anh mà như Vietbinh, anh làm cái biển Neon sign to tướng đeo ở ngực :" Đang uống thuốc bắc, không vận động mạnh phần hông", bảo đảm thủ tiết được trong vòng 6 tháng... chứ không mà bị tống tình thế này thì phí thuốc...
lậy cụ :77: cụ tha cho em :102: cụ cứ xóc em thế em cho cụ vào sổ thù vặt đấy nhá :)) cứ thấy xe đỗ đâu cho thằng trẻ con 5k mua kẹo kéo rồi bảo nó ra xe cụ vẽ cho em bông hoa thì ....:)) em biết Gà Còi là ai roài :21: xư con dở hơi, chui vào đây chọc ngoáy tao hả con kia :66: dạo này lại còn đá xoáy cả mình nữa mới sợ kô cơ chứ :45:

xyz

Xe tải
Website
www.xyz.com.vn
:)):)):))...Em mà có người hâm mộ như thế, em chẳng chửi bậy bao giờ...:)):)):))...anh em LGT vào đây mà xem cụ Vietbinh có hành động manh động với Fanclub này...:)):)):))

vietbinh1981

Xe buýt
:)):)):))...Em mà có người hâm mộ như thế, em chẳng chửi bậy bao giờ...:)):)):))...anh em LGT vào đây mà xem cụ Vietbinh có hành động manh động với Fanclub này...:)):)):))
đến phải bỏ xứ đi tha phương vì cụ mất :'( em có làm gì cụ đâu mà cụ cứ ném đá em thế :77: chính thức cho cụ vào sổ thù vặt :^) từ giờ đến tối em bảo mấy đứa trẻ con gần chỗ cụ làm ra mở cục thi vẽ hoa với vẽ hươu vẽ vượn nhá :)) vác ghế đẩu ra ngồi đầu xe đi cụ ơi kô lại ân hận :P

Gà còi

Xe tải
Anh VB lại chửi bậy kìa, ko thích thì thôi căng thẳng thế. Thôi để em sang nhờ cụ khác vậy. Hay là cụ XYZ nhỉ?...(l) nghe cái tên đã thấy gợi cảm chết đi được...cháu thề là cháu xyz luôn chứ ko qua abc nữa

vietbinh1981

Xe buýt
Anh VB lại chửi bậy kìa, ko thích thì thôi căng thẳng thế. Thôi để em sang nhờ cụ khác vậy. Hay là cụ XYZ nhỉ?...(l)
:)) đá xoáy sang cụ xyz này :)) cụ có phen hâm mộ kìa :)) cụ ý có quả bài hát cho anh xin số nhà vãi lình hồn lắm đấy :)) con kia, tối đi nhậu kô mày (l)

Gà còi

Xe tải
Nhậu thì ko vấn đề, nhưng lúc say mình lại hay bừa cực, về xin visa của gấu đi, xem đi đến được mấy h thì hãy đi nhá :))

vietbinh1981

Xe buýt
Nhậu thì ko vấn đề, nhưng lúc say mình lại hay bừa cực, về xin visa của gấu đi, xem đi đến được mấy h thì hãy đi nhá :))
sư mày con kia :66: thích thì tao chiều mày nhá :65: sao phải xoắn :67: đời là mấy tí *-)

xyz

Xe tải
Website
www.xyz.com.vn
Anh VB lại chửi bậy kìa, ko thích thì thôi căng thẳng thế. Thôi để em sang nhờ cụ khác vậy. Hay là cụ XYZ nhỉ?...(l) nghe cái tên đã thấy gợi cảm chết đi được...cháu thề là cháu xyz luôn chứ ko qua abc nữa
:))... Em bảo đảm là mợ này nhát thấy mồ lun... Em gặp nhiều người thế này rồi. Trên mạng càng hoành tráng, ngoài giang hồ càng nhiều phiếu bé ngoan...Nhất là khi mợ nhìn thấy em. Em nói thật, mặt mũi kỳ dị như nhà Top mà nhìn thấy em còn phải đóng bỉm...:)):)):))...làm gì còn hứng mà xyz...

vietbinh1981

Xe buýt
:))... Em bảo đảm là mợ này nhát thấy mồ lun... Em gặp nhiều người thế này rồi. Trên mạng càng hoành tráng, ngoài giang hồ càng nhiều phiếu bé ngoan...Nhất là khi mợ nhìn thấy em. Em nói thật, mặt mũi kỳ dị như nhà Top mà nhìn thấy em còn phải đóng bỉm...:)):)):))...làm gì còn hứng mà xyz...
nó chả nhát đâu cụ ơi :77: nó nói là làm đấy :)) cụ cẩn trọng nhé :))cụ toàn chơi với rân trơi :77: cụ xem quả hớ hênh của em ý chưa *-) vãi chưởng :102:

Gà còi

Xe tải
Thì cứ cho là nhà cháu nhát cũng được, cụ nhỉ :^). Cụ cứ để nhà cháu diện kiến cụ đi đã nào :105::38:

xyz

Xe tải
Website
www.xyz.com.vn
nó chả nhát đâu cụ ơi :77: nó nói là làm đấy :)) cụ cẩn trọng nhé :))cụ toàn chơi với rân trơi :77: cụ xem quả hớ hênh của em ý chưa *-) vãi chưởng :102:
hớ hênh thế nào mà vãi ... chưởng??? hãi nhỉ??? Em cũng là người hoành tráng trên mạng mà... :))... nếu cố thì em cũng cố, nhưng mà sức em có hạn, cố có mức độ...:77::77: (giống Vietbinh chưa)

vietbinh1981

Xe buýt
hớ hênh thế nào mà vãi ... chưởng??? hãi nhỉ??? Em cũng là người hoành tráng trên mạng mà... :))... nếu cố thì em cũng cố, nhưng mà sức em có hạn, cố có mức độ...:77::77: (giống Vietbinh chưa)
:77: em kô theo đc cụ xyz đâu :102: cụ đừng kéo em vào nhá :77: em kô abc hộ cụ được vì giờ đã có abc rồi :))