Thảo luận Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 3)

hainguyen74

Xe tải
Lỗi lên dốc cao, sau khi hết dốc máy vòng tua cao, ì...-> Hiện tượng bình thường vì bộ điều khiển hộp số vừa giảm số đồng thời tăng vòng tua khi lên dốc. Không cần kiểm tra vì thiết kế nó vậy.

min18vn

Xe điện
Minh đi ford fiesta đời 2012 bản 1.6S. Đi rat sướng. Nhung thi thoang lên dốc luc qua dốc rồi, máy hơi ì, đạp ga thì vong tua lên cao mà ko tăng tốc. Đi them chuc met nữa mới đi lại bt. Ko biết la bệnh j, hic
ko phải bệnh gì đâu, các cụ tư vấn nên tìm hiểu kỹ, tránh mất công mất của.
qua dốc TCM nó không hiểu là đã hết dốc nên nó vẫn để số nhỏ, đi 1 đoạn nó mới biết là hết dốc

haiyenbn

Xe hơi
Con nhà em cái vách ngăn nhiệt lởm rùi, chắc phải thay thôi, có cụ nào thay rồi ko ạ?
Xe em cũng có mùi khó chịu này, mà chưa biết thay ở đâu? Cụ OF có kinh nghiệm xử lý chia sẻ cho em xử lý mùi xe FFi nhé!

vawnsown

Xe tải
ko phải bệnh gì đâu, các cụ tư vấn nên tìm hiểu kỹ, tránh mất công mất của.
qua dốc TCM nó không hiểu là đã hết dốc nên nó vẫn để số nhỏ, đi 1 đoạn nó mới biết là hết dốc
Chuẩn ạ, lên hết dốc nhả ga để trôi vài mét rồi đạp lại ga là cảm biến nhận hết dốc là OK

binhmetal

Xe hơi
Kính mời các cụ Fiesta đi Off sáng nay tại sân Mỹ Đình ạ. Lần of f này đông nhất từ trước tới nay.

hainguyen74

Xe tải
Cụ thông báo trc 1 tuàn có phải ae có tgian thu xếp. Thông tin về ngày giờ kiểu "định tính" lại càng rối. Thân

Phong7887

Xe buýt
Tình hình là em vừa thay 4 quả lốp Bridgestone 195/50/R16 cho em FFi 5D (lốp cũ là Continental) sau 6 vạn và 4 năm sử dụng. Sau khi thay được 1 tuần với đủ loại cung đường thì thấy: lốp khá êm, bám đường, độ ồn giảm rõ dệt so với lốp cũ (chắc do cũ nên cao su lão hóa), duy chỉ có thành lốp em thấy vẫn không đẹp bằng lốp cũ vì thành lốp vẫn có độ cong hơn so với lốp cũ (thành lốp thẳng hơn nên nhìn sport hơn).
Kết luận: Độ ồn của xe là do vỏ xe dầy và lốp chứ không phải do chống ồn ngoài chợ, em đã từng chống ồn và đã bóc hết ra vì xe thêm nặng và theo cảm nhận chẳng chống được ồn gì cả, nước vào xe thì khó xử lý.
Lời khuyên: nếu xe ồn thì đã đến lúc thay lốp và tuyệt đối không nghe mấy ông chống ồn, tốn tiền và mang vạ vào thân !
Chuẩn đấy cụ.!!!

nha_que_goc

Xe hơi
Em thấy trên Facebook có Group Fiesta Hà Nội hay chia sẻ, mua chung đồ đạc khá hay và giá cũng hợp lý các Cụ ạ

OR.VNHI

Xe hơi
Chào các cụ. Em vừa lấy fiesta 1.0 ecoboost chạy dc 500km. Em thấy mọi cái ok duy nhât có 1 vấn đề em không biết tại sao khi tắt máy mà quạt két nước vẫn chạy 1 lúc mới dừng và thỉnh thoảng mới bị .em vẫn lock dc cửa bình thường. Trên này có cụ nào bị như của em không.

linhsan

Xe hơi
Chào các cụ. Em vừa lấy fiesta 1.0 ecoboost chạy dc 500km. Em thấy mọi cái ok duy nhât có 1 vấn đề em không biết tại sao khi tắt máy mà quạt két nước vẫn chạy 1 lúc mới dừng và thỉnh thoảng mới bị .em vẫn lock dc cửa bình thường. Trên này có cụ nào bị như của em không.
Cái này bình thường nhé, nó làm mát đủ rồi mới tắt, giống như mới nổ máy thì quạt làm mát cũng không chạy, khi nào đủ nhiệt độ nó mới chạy :)

tuancisco

Xe tải
Cái này bình thường nhé, nó làm mát đủ rồi mới tắt, giống như mới nổ máy thì quạt làm mát cũng không chạy, khi nào đủ nhiệt độ nó mới chạy :)
xe em thì cứ bật điều hoà là nó chạy ngay không thấy nghỉ lúc nào và kêu to lắm, đi về quê buổi tối vắng lặng nghe cứ ào ào, vào hãng thì bảo bình thường nhưng em thấy khí chịu quá, không biết gara bên ngoài có sửa được cái bệnh này không nhỉ, xe em đời 2011 ạ

minhquang0903

Xe tải
xe em thì cứ bật điều hoà là nó chạy ngay không thấy nghỉ lúc nào và kêu to lắm, đi về quê buổi tối vắng lặng nghe cứ ào ào, vào hãng thì bảo bình thường nhưng em thấy khí chịu quá, không biết gara bên ngoài có sửa được cái bệnh này không nhỉ, xe em đời 2011 ạ
Bác chủ chịu khó tìm lại trong diễn đàn này nhé, đã có giải thích rỏ rồi (hình như ở trong Part 2). Theo em khi mở điều hòa quạt làm mát bên ngoài chạy ù ù như thế là rất bình thường (bác chú ý những dòng xe khác cũng đều như thế, buổi tối ở quê yên tĩnh chắc bác sẽ nghe to rồi, còn ở đô thị luôn có nhiều tiếng động ồn ào nên bác không nghe được tiếng quạt gió làm mát đấy, gần giống như quạt cục nóng điều hòa ở nhà chạy mà có điều là chạy nhanh hơn nhiều). Bác yên tâm, không có vẫn đề gì hết.

tuancisco

Xe tải
vâng cảm ơn cụ, cụ nói vậy em yên tâm hơn

nhluong

Đi bộ
Cái vụ mùi xe em cũng không định nói nữa vì có nhiều cụ nói rồi, tuy nhiên em có một số kinh nghiệm sau gần 4 năm sử dụng xe:
Nếu nói về độ an toàn trong phân khúc này thì em khẳng định FFI rất đáng mua, khung, gầm, bệ cực chắc chắn, điều này em biết được là chứng kiến một em bị tải nó đâm trực diện, bánh của nó đã lên đến phần máy xe, túi khí bật tung, nhìn cái xe không ai nghĩ người trong xe còn sống nhưng thật ngạc nhiên là ông lái thì bị trầy xước nhỏ, ông bạn ngồi cạnh thì ngủ gật, choàng dậy thì không tin vào mắt mình nhưng không vấn đề ghì. Em nhìn cái khung xe thì có thể hiểu phần nào lý do hai ông sống được và đây chính là lý do tại sao em không tiễn em nó mặc dù cái mùi xe làm em khó chịu vô cùng.
Cái vụ mùi xe thì do miếng cách âm ngăn giữa khoang lái và động cơ thì đúng rồi, nhưng cách khắc phục thì còn phải bàn. Em đã ra cái Gara ở Trần Khánh Dư làm rồi, họ tháo ra lắp vào thì cũng ok, không thừa cái ốc nào, xe đi vẫn chắc chắn chỉ có điều mùi thì chuyển từ khét sang một mùi khác cũng không dễ mô tả, nhưng nói chung là không thoải mái lắm. Ở đó họ làm bằng cách bóc lớp cao su cũ ra, mùi thì khỏi mô tả nữa, sau đó dùng 3M dán vào tiếp nữa dán thêm một lớp xốp màu đen có keo dán sẵn chắc để cách âm. Có hai vấn đề em không đồng ý, một là vật liệu và hai là cách làm.
- Vật liệu thì tấm 3M nó chỉ dùng để chống ồn (mặc dù em nghĩ chẳng tắc dụng gì) nhưng chỉ dán dưới sàn xe thì cũng ok, nhưng dán chỗ mà vừa phải chống ồn vừa phải chống nóng thì không ổn. Lý do là chỗ đó nóng, khi dán của nợ vào đó thì nó bốc mùi nồng nồng khó chịu chẳng kém cái cách nhiệt cách âm cũ. Cái lớp 3M đó nó còn làm cho không thoát được nhiệt, sờ vào đó còn nóng hơn là không dán. Lớp thứ hai là xốp màu đen, mùi cũng khét như cái cũ.
- Cách dán thì các ông chẳng đo đạc cắt xén gì, cứ hở chỗ nào là xé và dán vào đó, nhìn cái chỗ dán nát bét, thật kinh khủng, em cú quá bắt dán lại nhưng sũng chẳng khá hơn.
Nói chung cả về vật liệu và cách làm em không thể chấp nhận được ở đó. Những bác nào đã làm thì em không biết chứ em là đã bóc hết cái của nợ đó ra và tự mua vật liệu về làm, giờ thì đã ngon lành cành đào.
Khuyến cáo: Nếu bác nào nhát chết sợ xe nó đau thì mang đi dán nhưng nhớ là chỉ nhờ nó tháo Taplo còn vật liệu thì mình mua và mang đến rồi theo dõi, dán phải kín và đo đạc hẳng hoi vì chỗ đó rất nhiều dây dợ và lồi lõm. Thợ phải kiên trì và có trách nhiệm mới làm được, còn làm nhanh và ẩu thì tốt nhất là bảo họ bóc hộ lớp cao su đó đi và về nhà tự dán. Trước khi em tự dán lại cái lớp đó thì đã bóc lớp cũ ra và làm chuyến vào Nghệ An thấy xe chẳng vấn đề gì, không ồn hơn mấy, xe ồn 70% do lốp và 30% còn lại do vỏ. Lốp càng mòn, cao su lão hóa thì càng ồn, thế nên các bác đừng có chống ồn cho bẩn xe, phí tiền, em vừa tiện thể bóc hết ra vì cái của nợ đó chỉ giữ nhiệt cho xe thêm nóng (em đã dán cả sàn trước đó).
Bao nhiêu sự mệt mỏi với em nó vì tìm cách khắc phục cái mùi đã có lúc nản em định cho đi nhưng lại nghĩ đến vụ tai nạn ở trên nên em đành bịt mũi để em nó ở lại và giờ thì lại vi vu, em nó đã có thêm hai chuyến đi Đà Nẵng và Cửa Lò trong hai tháng qua mà an toàn trở về.
Chào các bác !
Em cũng đang khốn khổ khốn nạn vì cái mùi này, chở vợ con đi mà con gái cứ nhất quyết con không đi xe này đâu. Theo như bác nói là vật liệu thì không chấp nhận được, vậy nếu mình tự làm hoặc mang vật liệu vào cho gara họ lắp thì nên chọn vật liệu ntn? Tks bác nhiều

caotientrunghp

Đi bộ
mình có tầm 430 triệu..đang tính làm 1 em fiesta 2011..theo các bác có hợp lý ko ạ..vì tầm này mua đc moning 2013 rồi ạ..phân vân quá