[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

bearbie

Xe điện
Về mặt lương mà nói, các cụ EVN chắc không quan tâm nhất. Người dân (như em) said :D
Người dân như tui thì mong nhất là đừng giảm lương A0.

Từ năm ngoái tới năm nay, từ vụ xăng tới y tế tới điện mà các bác chưa ớn vụ ép giá cho rẻ đi hả? Ép bằng mệnh lệnh hành chính xong cái tốt đi hết, chừa lại cái dỏm hoặc cái thiếu cho các bác xài.

2 tháng này tui thấy điều độ làm quá tốt rồi. Ai cũng thấy nltt cứu cả nước trong mùa hạn hán, nhưng mà tỉ lệ đmt đúng là quá cao vào ban ngày ở miền trung và miền nam, vậy mà không xảy ra sự cố nào. Điều độ lúc thừa mứa thì ai làm không được, lúc ngặt nghèo mà chạy mượt mới ngon.

Giống như các bác đi máy bay mà nghe nói trả lương phi công châu Phi 30tr/tháng, các bác dám bay không? Cả nước có bao nhiêu anh điều độ đâu, cứ trả lương max giùm tui, tui cảm ơn.

tieunhupha

Xe điện
Screenshot_20230621_222940_Samsung Internet~2.jpg

Với Cụ kia thì em xin phép next rồi!
Còn cái thông tin em đưa lên ở trên là qua 1 đứa em làm cho PwC, nó chuyên buôn nhân lực chất lượng cao cho các cty nước ngoài vào đầu tư ở VN cũng như ở nước ngoài (chảy máu chất xám đấy ạ).Nó nhờ em kiếm người cho mấy nhà máy nhiệt điện.
Còn 3 cái lương lậu dưới đơn vị thành viên thì em chẳng quan tâm 😊
Vậy từ Phương thức A0 về bộ môn dạy thì là do dạy lương cao hơn hay cơ bản vì đam mê hả cụ. Em biết đội A0 ưu tú nhưng mức 7k/ tháng em thấy hơi ảo diệu cụ ạ.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Vậy từ Phương thức A0 về bộ môn dạy thì là do dạy lương cao hơn hay cơ bản vì đam mê hả cụ. Em biết đội A0 ưu tú nhưng mức 7k/ tháng em thấy hơi ảo diệu cụ ạ.
Cụ đọc cũng không hiểu hay sao? Chắc em cũng next Cụ cho đỡ mất thời gian ạ😅

type

Xe tăng
Screenshot (148).png

Rồi rồi đến khi ra được cơ chế thì A0 nát luôn.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện lương bổng A0 phải thu tiền xâu điều độ, phí thị trường mới giải quyết tốt được, đúng bản chất, quy luật chứ không bao cấp, không "hành chính hóa" nghiệp vụ chuyên môn. Có tiền mà đầu tư Smart Grid sâu, hoàn chỉnh luôn.

Còn tạm thời thì tìm chiêu gì đó xử lý tình huống, như có cụ gì đề xuất "biệt phái" từ EVN giữ nguyên lương EVN. Chuyện lương để "công đoàn A0" đàm phán với Bộ, EVN đi các cụ :) đúng chức năng.

Quay lại chuyện thiếu điện và làm sao cho có điện đi các cụ. Tổng hợp quy hoạch 8 trực quan cho các cụ nào lười đọc.

Chỉnh sửa cuối:

tquang

Xe tăng
Chuyện lương bổng A0 phải thu tiền xâu điều độ, phí thị trường mới giải quyết tốt được, đúng bản chất, quy luật chứ không bao cấp, không "hành chính hóa" nghiệp vụ chuyên môn. Có tiền mà đầu tư Smart Grid sâu, hoàn chỉnh luôn.

Còn tạm thời thì tìm chiêu gì đó xử lý tình huống, như có cụ gì đề xuất "biệt phái" từ EVN giữ nguyên lương EVN. Chuyện lương để "công đoàn A0" đàm phán với Bộ, EVN đi các cụ :) đúng chức năng.

Quay lại chuyện thiếu điện và làm sao cho có điện đi các cụ. Tổng hợp quy hoạch 8 trực quan cho các cụ nào lười đọc.

Theo qui hoạch này từ nay đến 2035 thì ngoài bắc chỉ có duy nhất 2 nhà máy 1 ở TB 1 ở QN vs cs 3000mw và đều liên quan đến đội Nhật. Vs tình trạng này thì cháu nghĩ về cơ bản mùa hè miền Bắc vẫn thiếu điện, nếu tiếp tục hạn như năm nay thì xác định cắt luân phiên tiếp.
Còn miền Nam hiện nay về cơ bản ko thiếu điện thì lại có nhiều dự án và đường dây 500kv hiện đang quá tải.

.Bo My

Xe container
Theo qui hoạch này từ nay đến 2035 thì ngoài bắc chỉ có duy nhất 2 nhà máy 1 ở TB 1 ở QN vs cs 3000mw và đều liên quan đến đội Nhật. Vs tình trạng này thì cháu nghĩ về cơ bản mùa hè miền Bắc vẫn thiếu điện, nếu tiếp tục hạn như năm nay thì xác định cắt luân phiên tiếp.
Còn miền Nam hiện nay về cơ bản ko thiếu điện thì lại có nhiều dự án và đường dây 500kv hiện đang quá tải.
Ds đó là điện khí thôi, còn điện than nữa. Nguyên đám điện khí LNG chắc tèo vì không có giá FIT.

Miền Nam miền Bắc gì cũng sẽ thiếu điện nếu không có cái gì thay thế cho đám LNG này.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít

2050 tỷ lệ điện NLTT cao ngất thế kia chắc phải cần nguồn lưu trữ khủng.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
2050 tỷ lệ điện NLTT cao ngất thế kia chắc phải cần nguồn lưu trữ khủng.
Mô hình ( NLTT-Gió) + (sản xuất Hydro- Amoniac) + (Nhiệt điện) có khả thi không Cụ nhỉ!? Em thấy đó là xu thế mà các nước tiên tiến đang đầu tư- nghiên cứu!?

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Hội Nhật làm lâu lắm, nên không hy vọng lắm. Như Nghi Sơn 2, Vũng Áng 2, Vân Phong 1 đều chuẩn bị đầu tư tầm 10 năm.

Tên chủ đầu tư là do Vndirect tổng hợp, không chắc có văn bản giao chưa? (Quy hoạch điện 8 không ghi rõ tên, mà theo văn bản riêng)

banmotnucuoi

Xe lăn

Từ năm ngoái tới năm nay, từ vụ xăng tới y tế tới điện mà các bác chưa ớn vụ ép giá cho rẻ đi hả? Ép bằng mệnh lệnh hành chính xong cái tốt đi hết, chừa lại cái dỏm hoặc cái thiếu cho các bác xài.

2 tháng này tui thấy điều độ làm quá tốt rồi. Ai cũng thấy nltt cứu cả nước trong mùa hạn hán, nhưng mà tỉ lệ đmt đúng là quá cao vào ban ngày ở miền trung và miền nam, vậy mà không xảy ra sự cố nào. Điều độ lúc thừa mứa thì ai làm không được, lúc ngặt nghèo mà chạy mượt mới ngon.

Giống như các bác đi máy bay mà nghe nói trả lương phi công châu Phi 30tr/tháng, các bác dám bay không? Cả nước có bao nhiêu anh điều độ đâu, cứ trả lương max giùm tui, tui cảm ơn.
Với doanh thu 400.000 tỷ năm thì cái A0 có bao người đâu, mà người việt học nhanh (khoảng 2 năm nên cứ nhận gấp đôi về đi) lương không cao thì cho bọn mới ra trường đi làm ít giờ lại, đôi 3 năm kiểu gì cũng có vài chục cháu thành chuyên gia.

fundraiser

Xe container

Các cụ giữ hoà khí tập trung chuyên môn nhé. Em vừa xem lương của điều độ viên ở Mỹ. Loanh quanh 100k. So với mặt bằng của Mỹ thì cũng không quá cao. Nếu tính net sau thuế có khi không hơn A0 ở mình nhiều 😀

Nhưng điều độ viên nước ngoài nhìn chung nhàn hơn VN, vì họ có hệ thống văn bản quy trình quy định chặt chẽ, vận hành ở mức dự phòng cao. A0 có áp lực bảo đảm cung cấp điện rẻ lại còn ổn định. Trong khi các quy định chưa đầy đủ, ranh giới giữa thành tích và trách nhiệm đôi khi khá mong manh.
Thấp thế ah. GDP bình quân đầu người của Mỹ 2022 khoảng 77k, thì 100k/năm chỉ cao hơn bình quân đầu người có tí tẹo. So sánh tương đối GDP per capita của VN có khoảng 4k, thì cứ lấy tỉ lệ so sánh thì lương thấp nhỉ.

Vannl

Xe buýt
Thấp thế ah. GDP bình quân đầu người của Mỹ 2022 khoảng 77k, thì 100k/năm chỉ cao hơn bình quân đầu người có tí tẹo. So sánh tương đối GDP per capita của VN có khoảng 4k, thì cứ lấy tỉ lệ so sánh thì lương thấp nhỉ.
Lương điều độ điện lực huyện khác điều độ tỉnh, điều độ tỉnh lại khác điều độ miền (Ax), điều độ quốc gia (A0) lại khác nữa đó bác nên con số trung bình nó sẽ thấp vì càng lên cao số lượng người càng ít đi. Cái này nó giống như lương cầu thủ đá ở hạng 5 nó khác cầu thủ đá ở giải ngoại hạng hay giải C1.

Lương điều độ điện lực huyện hay trực ca trạm 110kV ở VN chỉ tầm 10-15tr thôi bác, điều độ tỉnh thì có thể được 20tr ở mấy năm EVN lợi nhuận cao còn năm nay cắt hết thưởng an toàn các thứ rồi nên cũng hẻo

Vannl

Xe buýt

Sau thời gian loay hoay thì A0 có thành lập phòng NLTT để điều hành riêng cho mảng này, lấy người bên PT với ĐĐ qua, phòng NLTT có bạn H PP được xem là tuổi trẻ tài cao top đầu của A0, chắc tương lai rất sáng :)

Vannl

Xe buýt
Có chỗ đúng..có chỗ sai! Các đơn vị trực tiếp sản xuất thì Cụ biết là có cơ chế lương khác với đơn vị hành chính sự nghiệp!
Cơ quan Tập Đoàn Điện lực thì ăn lương HCSN!
- 26 năm trong ngành không có 1 đồng thưởng.
- Sức khỏe kém mới được đi điều dưỡng.
- 26 năm không một phút làm thêm giờ vì chúng em không có quy định "làm thêm giờ'! 24/7 là thời gian trách nhiệm! có việc là " xách balo lên và đi" thôi!
Em thêm 1 chút thông tin chưa được chứng thực là: Các đơn vị ngoài ngành có cả Cty nước ngoài "chào" lương cho điều độ viên bên em không dưới 7k usd/ 1 tháng ạ!
7K thì chắc phải tầm lãnh đạo, quan hệ rộng, có thể lo được nhiều thủ tục giấy tờ, đấu nối các thứ cho các CĐT nước ngoài, nhưng mấy bác đó thì 7K lại quá bèo so với con đường các bác ấy đang đi :D.

A0 em ko rõ nhưng mấy anh em trẻ A2, A3 thì các đối tác bên em đang chào khoảng 2-3K, nhưng cũng ko tuyển được mấy, chủ yếu là tuyển trưởng trạm của EVN do EVN đợt rồi chuyển dần sang không người trực nên mấy bác đó điều về làm nv các phòng ban nên chán, các bác này thì trả thấp hơn, tầm 1.5K thôi.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Sau thời gian loay hoay thì A0 có thành lập phòng NLTT để điều hành riêng cho mảng này, lấy người bên PT với ĐĐ qua, phòng NLTT có bạn H PP được xem là tuổi trẻ tài cao top đầu của A0, chắc tương lai rất sáng :)
Hoài phải không Cụ:)

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
7K thì chắc phải tầm lãnh đạo, quan hệ rộng, có thể lo được nhiều thủ tục giấy tờ, đấu nối các thứ cho các CĐT nước ngoài, nhưng mấy bác đó thì 7K lại quá bèo so với con đường các bác ấy đang đi :D.

A0 em ko rõ nhưng mấy anh em trẻ A2, A3 thì các đối tác bên em đang chào khoảng 2-3K, nhưng cũng ko tuyển được mấy, chủ yếu là tuyển trưởng trạm của EVN do EVN đợt rồi chuyển dần sang không người trực nên mấy bác đó điều về làm nv các phòng ban nên chán, các bác này thì trả thấp hơn, tầm 1.5K thôi.
7k là cái giá mà bên PwC (Pricewaterhouse Coopers ) chào từ cả 15 năm nay rồi ạ! Đứa em nó muốn nhờ tìm người nhưng tất nhiên là em không giúp được nó.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
đúng rồi bác, bạn đó nhảy ra ngoài thì 7K chắc chắn
Em thấy nhiều Cụ cứ "từ bụng ta suy ra bụng người"!? Nhiều Cụ hay kể cả những người đóng vai trò quản lý cứ nghĩ là chỉ cần lương cao thì thiếu gì người tài!? Những người có kỹ năng,họ không chỉ mong muốn có thu thập tốt mà còn cả môi trường là việc tốt nữa ạ!

redhotchilibk

Xe hơi
Em thấy mọi người bàn nhiều về năng lực của điều điều độ viên A0 quá. Em chỉ góp thêm 1 góc nhìn là trách nhiệm ra quyết định thôi. A0 mà ra một quyết định không hợp lý có thể gây ra một hậu quả rất lớn gây mất điện diện rộng thì lúc đấy mới là vấn đề.
Điều độ viên A0 không chỉ cần chuyên môn giỏi mà còn cả bản lĩnh ra quyết định và chịu trách nhiệm với quyết định đấy. Chính vì thế mà lương của điều độ viên A0 mới cần cao để có thể thu hút được người có tài, có tâm.
Hồi em đi học có anh trực trạm 220kV Thanh Hóa lỗi vận hành làm mất điện TP.Thanh Hóa đúng ngày mùng 1 tết rồi anh ấy cũng đi tù mấy năm đấy.
Nếu mọi người bàn thu hút các cán bộ trẻ vào điều hành, năng lực thì em không dám nói nhưng khả năng chịu áp lực và ra quyết định có đáp ứng được yêu cầu không?
Lúc đấy mà gây mất điện hệ thống điện kiểu như mất điện toàn miền Đông Mỹ ấy thì các bác lại kêu tiếc tiền không chịu thuê người tài.