[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

coolpix8700

Xe ngựa
Trận mưa hôm qua làm tụi em mất 1 cái máy biến áp (450KVA).
Sau khi thử họ nghi là do sét lan truyền. Đang thương thuyết để mua và lắp đặt lại ngay 1 cái mới, vì hiện nay đang chạy máy phát!

kduc

Xe container
Trận mưa hôm qua làm tụi em mất 1 cái máy biến áp (450KVA).
Sau khi thử họ nghi là do sét lan truyền. Đang thương thuyết để mua và lắp đặt lại ngay 1 cái mới, vì hiện nay đang chạy máy phát!
Nhà máy trên Phổ Yên hả cụ. Sét lan truyền kể cả có chống sét van tác động tốt thì vẫn có xác suất rủi ro. Bác lv với điện lực nhiwf các anh ấy cho mượn tạm một cái máy trong khi chờ mua máy mới cho đảm bảo công suất

banmotnucuoi

Xe lăn
EVN "độc quyền chịu lỗ" là thật. Em nhớ không nhầm thì phí truyền tải của VN chỉ có đâu đó trên dưới 100 vnd/kWh. Trong khi ở Philippin phí truyền tải + các loại phí khác lên tới hơn 2000 vnd/kwh. (Dân Philippin đóng 100 đồng tiền điện thì 55 đồng vào nhà máy phát điện còn 45 đồng sẽ cho công ty sở hữu lưới điện).
Cho nên, cứ "tư nhân hóa" đi rồi sẽ nếm trải điện tư nhân nó sang xịn mịn như thế nào. Mà tư nhân hóa xong rồi muốn quay lại "bao cấp" thì lại phải làm cách mạng mới được đấy ạ.
Ở đâu thì thằng sở hữu lưới cũng phải 20-30% cụ ạ, vì điện là mặt hàng ko bán đc thì bỏ. Ko lưu kho đc (giá lưu kho (pin) đắt hơn sx)
Chính vì vậy nên độc quyền truyền tải có lợi hơn vì khi cần dùng ít ép các nhà máy sx ít thôi, dùng nhiều sx nhiều, cái chết của mặt trời fix 1 là sx bao nhiêu phải tiêu thụ bấy nhiêu chứ ko phải là giá

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà máy trên Phổ Yên hả cụ. Sét lan truyền kể cả có chống sét van tác động tốt thì vẫn có xác suất rủi ro. Bác lv với điện lực nhiwf các anh ấy cho mượn tạm một cái máy trong khi chờ mua máy mới cho đảm bảo công suất
Chiều nay họ lắp xong rồi mai giúp tụi em thay cái trục đường hạ áp vào khu A, hồi xưa dùng dây hơi nhỏ nên nhiệt làm vỏ bị ứt nhiều chỗ. Dùng dây lớn hơn một chút, dù từ giờ trở đi vào khu ấy tụi em cũng không dùng nhiều như thời trước cô vít 3-4 năm.
Cũng khá tiền dây 4x95 dài 550m!

kduc

Xe container
Chiều nay họ lắp xong rồi mai giúp tụi em thay cái trục đường hạ áp vào khu A, hồi xưa dùng dây hơi nhỏ nên nhiệt làm vỏ bị ứt nhiều chỗ. Dùng dây lớn hơn một chút, dù từ giờ trở đi vào khu ấy tụi em cũng không dùng nhiều như thời trước cô vít 3-4 năm.
Cũng khá tiền dây 4x95 dài 550m!
Bác lắp dây mới cứ kệ dây cũ đấy xài cho mấy tải nhỏ nhỏ, tăng độ tin cậy của hệ thống.

XSim

Xe container
Con số 8000MW hơi ảo, hiện tại tổng công suất thủy điện của Lào còn chưa được 8000MW, mà lại còn bán sang Thái nữa. Hay là EVN tính huy động các nguồn điện khác (gió, mặt trời) từ Lào?

coolpix8700

Xe ngựa
Bác lắp dây mới cứ kệ dây cũ đấy xài cho mấy tải nhỏ nhỏ, tăng độ tin cậy của hệ thống.
Vỏ dây cũ bở hết rồi, chắc tận dụng lại thì chỉ làm được dây trần thôi.
Thiệt hại vụ này tương đương độ 10 ngày phải chạy máy phát.
Hôm nay em nhờ họ xuống kiểm tra lại hộ toàn bộ hệ thống điện.
Bà xã hỏi tại sao hồi xưa mình lại phải mua cái biến áp, vì thường thì biến áp là của điện lực. Em gợi lại trước đó 1 năm ròng tụi em chạy máy phát. Có điện thì cũng rất chập chờn, điện áp thường rất thấp. Tụi em bị cháy mất khá nhiều động cơ. Hồi đó rất nhiều người chuyển sang đường 33KV của thủy lợi, nhưng có người khuyên tụi em xin đấu vào đường 22KV đang làm để nối với khu công nghiệp gần đấy, chưa có điện, cùng nguồn với Samsung, nhưng do chưa có kế hoạch cụ thể vì khu công nghiệp lúc đó mới chỉ đang san nền, nên bên điện lực chưa trang bị các máy biến áp. Lắp song cái máy biến áp thì đường trung thế đấu nối với nó cũng được làm xong và tụi em được cấp điện ngay. Từ đó điện rất ổn định, rất ít khi bị cắt, nhất là thời kỳ đầu thiếu điện, họ hay cắt điện luân phiên!

Doubleqn

Xe buýt
Con số 8000MW hơi ảo, hiện tại tổng công suất thủy điện của Lào còn chưa được 8000MW, mà lại còn bán sang Thái nữa. Hay là EVN tính huy động các nguồn điện khác (gió, mặt trời) từ Lào?
Nếu rẻ thì cứ mua chứ ngại gì đâu cụ nhỉ, cứ discount như giá tạm tính thì mua hết mức có thể thôi :)

2508

Xe tải
8000 MW là tổng sản lượng dự kiến mua đến năm 2030 mà cụ.

nhanchauchau

Xe tăng
Vỏ dây cũ bở hết rồi, chắc tận dụng lại thì chỉ làm được dây trần thôi.
Bà xã hỏi tại sao hồi xưa mình lại phải mua cái biến áp, vì thường thì biến áp là của điện lực.
Mấy cái nhà máy bên em xây dựng từ nền trống, trạm ba đều là chủ nhà máy tự tính toán, và bỏ tiền ra mua, lắp đặt trạm ba. Tất nhiên là mua thì phải từ dn được chỉ định ;)

Doubleqn

Xe buýt
Em cũng biết thế nhưng nghe con số so với tổng công suất hiện tại cứ thấy nó ảo ảo thế nào.
Em lại thấy không ảo đâu cụ, vì cái này chắc đến 99% chủ yếu là gió và mặt trời nên giá COD 20 năm thơm là vào đầy ngay

Doubleqn

Xe buýt
QĐ 05 mới ra thì EVN sẽ ko phải chịu lỗ nữa cụ, gần như cho EVN cơ chế pass through, giá sản xuất như nào thì giá bán lẻ tăng như thế.
Tuy nhiên, món này sẽ đề cao “trách nhiệm” của EVN, nếu họ cứ ưu tiên sử dụng nguồn điện giá cao thì chết dân. Thế nên cần sớm chuyển A0 về Bộ CT. A0 thay mặt nhà nước điều độ nguồn điện, EVN mua, bán lẻ và trả tiền đầy đủ cho các công ty phát điện. Như vậy việc đầu tư vào dự án nguồn điện mới hiệu quả và hấp dẫn nhà đầu tư tư nhân được.
QĐ mới thì rõ ràng rồi, e chỉ ngại thực thi không tới như kỳ vọng thôi

IP man

Tháo bánh
QĐ mới thì rõ ràng rồi, e chỉ ngại thực thi không tới như kỳ vọng thôi
Phải tăng đủ thôi cụ, EVN đang thâm hụt tài chính nặng, mấy công ty sản xuất điện đang kêu oai oái vì EVN nợ tiền mua điện đến 4-5 tháng, ko trả ko được.
Bây giờ phải tăng, em nghĩ ko chỉ cho năm 2024 mà còn để giải quyết dồn tích từ 2022-2023. Nhưng chắc sẽ tăng từ từ và xen kẽ 1 vài đợt giảm cho dư luận quen dần hehe…

tieunhupha

Xe điện
Cả điện gió nữa mà cụ.

XSim

Xe container
Em cũng không rõ bên Lào tiềm năng điện gió thế nào, chắc không bằng ta. Ngoài ra, không biết ai là chủ đầu tư điện gió bên đó, em đoán là cty Việt Nam, xây lên chỉ để bán cho VN, vì nếu bán theo giá thị trường thông thường thì điện gió lỗ chắc.

Mũi tên bạc

Xe container
Em cũng không rõ bên Lào tiềm năng điện gió thế nào, chắc không bằng ta. Ngoài ra, không biết ai là chủ đầu tư điện gió bên đó, em đoán là cty Việt Nam, xây lên chỉ để bán cho VN, vì nếu bán theo giá thị trường thông thường thì điện gió lỗ chắc.
Mình mua điện gió để có tỷ lệ nhất định năng lượng xanh trong cơ cấu điện thì đến lúc mình kêu các vấn đề về môi trường kiểu như nước biển dâng mất một phần đồng bằng sông Cửu Long hay xâm nhập mặn nó mới dễ cụ ạ. không có lúc mình kêu nó sẽ bảo là ông toàn dùng năng lượng hóa thạch thì kêu làm gì cũng khó :D

cartonbox

Xe tải
Đa số các dự án điện gió tại Lào đã xịt rồi. Gần như chỉ còn dự án này tiếp tục triển khai vì đã có bảo lãnh của chính phủ VN cho dự án ...bên Lào! Bới vụ này ra cũng ....mùi lắm.

"Dự án Nhà máy điện gió Monsoon nằm trong Biên bản ghi nhớ giữa Chính phủ Việt Nam và Chính phủ Lào nhằm mục tiêu nhập khẩu nguồn điện năng lượng tái tạo từ Lào về Việt Nam.
Vào tháng 4/2020, Thủ tướng Chính phủ cũng đã đồng ý nguyên tắc và mức giá trần (giá tối đa) nhập khẩu điện từ Lào về Việt Nam đối với loại hình nhà máy điện gió theo kiến nghị của Bộ Công thương.
Cụ thể, mức giá trần áp dụng cho điện gió nhập khẩu từ Lào về là 6,95 UScent/kWh. Mức giá trần nhập khẩu điện từ Lào được áp dụng với các nhà máy điện vận hành trước ngày 31/12/2025 và áp dụng trong cả đời dự án là 25 năm.
Mức giá này cũng được xác định tại biên giới Việt Nam, các bên có trách nhiệm đầu tư, xây dựng và vận hành đường dây truyền tải ở mỗi nước đến biên giới.
Vào tháng 7/2020, Thủ tướng Chính phủ Việt Nam đã phê duyệt chủ trương nhập khẩu điện từ dự án này và chỉ đạo EVN xây dựng các công trình truyền tải điện cần thiết tại Việt Nam.
Theo Công ty Impact Energy Asia Development Limited (IEAD) - chủ đầu tư Nhà máy điện gió Monsoon, Dự án có quy mô 600 MW với tổng mức đầu tư khoảng 930 triệu USD, nằm ở phía Đông Nam nước Lào, cách biên giới Lào - Việt Nam khoảng 22 km, sẽ xuất khẩu điện từ Lào về Việt Nam.
Vào tháng 7/2021, Hợp đồng mua bán điện giữa IEAD với EVN đã được ký kết và Hợp đồng điều chỉnh, sửa đổi được ký kết vào tháng 1/2022. Theo đó, toàn bộ sản lượng điện từ dự án này sẽ được bán cho Việt Nam theo Hợp đồng mua bán điện 25 năm với EVN. "

XSim

Xe container
Trong các loại nguồn điện thì có vẻ thủy điện là hiệu quả cao nhất vì:
+ là nguồn chất lượng nhất (lúc nào gọi là phát luôn được, phát nhiều phát ít đều ổn định).
+ rẻ nhất (EVN mua với giá thấp nhất mà các ông vẫn tranh nhau xin làm).

Hay là VN xin mua đứt luôn chuỗi các thủy điện bên Lào các cụ nhỉ, vừa đảm bảo an ninh năng lượng cho VN với giá tốt, lại giúp bạn giải quyết khó khăn tài chính trước mắt.

Chỉnh sửa cuối:

type

Xe tăng
Nhà em lắp hệ pin tích điện dự phòng xấp xỉ 100tr công suất phát được 5kw, còn dung lượng thì em không nhớ rõ. Dùng cho phụ tải tiêu thụ ít điện còn được, chứ những ông ăn lắm như điều hòa hay thang máy thì chịu chết cụ ạ. Nhưng cũng có cái hay là chả bao giờ lo mất điện. Mất điện thì dùng quạt và đi bộ. Các thiết bị gia dụng khác (trừ bếp từ, lò nướng) vẫn chạy ầm ầm. Nhà em có gần chục cái máy bơm các loại cho hệ thống cấp nước, full bệt thông minh; Không có cái pin dự phòng thì chết dở.
Cụ cho em xin tên bộ chuyển đổi điện lưới, pin để khi mất điện chuyển dùng điện pin của cụ ạ. Em muốn lắp 1 bộ để chuyển đổi khi có sự cố điện lưới sang ắc quy dùng khoảng 15 phút.