[Funland] Các vấn đề về thẻ tín dụng

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Thế thì là thẻ tín dụng chứ không phải thẻ ghi nợ cụ ơi . cụ nhìn trên thẻ nó ghi visa credit đấy , khi nào ghi visa debit như em mới là ghi nợ :))
Vâng cụ thế em ko biết ạ. Thế giờ mỗi tháng trả 1 man thì nó có tĩnh lãi ko hay như thế nào cụ chỉ e vs ạ

tvu732

Xe buýt
Khổ, lại mấy thuật ngữ bị dịch lung tung khiến các bác hiểu nhầm cả. Thẻ debit nếu dịch là "ghi nợ" thì thẻ tín dụng phải gọi là "ghi có" mới đúng nghiệp vụ kế toán. Nhưng dịch thế chả có nghĩa gì. Các cụ cứ hiểu thẻ debit là "thẻ trừ tiền" là chuẩn nhất, nó trừ trực tiếp từ tài khoản tiền gửi CỦA MÌNH trong ngân hàng. Còn thẻ tín dụng là thẻ vay mượn tiền của ngân hàng bằng uy tín của mình (TÍN), tiêu trước trả sau.

Trường hợp cụ chủ top thì chắc là có 2 khả năng, và các bác trên nói cả rồi.
- Một là đúng thẻ debit, mình tiêu tiền của mình nhưng một lúc nào đó bị thấu chi mà không để ý, thành ra vô tình vay của ngân hàng mà không biết rồi bị tính lãi. Ví dụ cụ quẹt mua cái gì đấy giá 3000 nhưng trong tài khoản còn 2000 thôi, ngân hàng tự động "rút ví" ra cho cụ vay 1000 rồi tính lãi trên khoản đấy. Giờ lãi mẹ đẻ lãi con?
- Hai là dùng thẻ tín dụng, vay của ngân hàng bị tính lãi.

Trường hợp nào thì cụ cũng đang vay của ngân hàng nên phải trả đi kẻo về sau ảnh hưởng đến điểm tín dụng của mình đấy.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: QAZ

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Khổ, lại mấy thuật ngữ bị dịch lung tung khiến các bác hiểu nhầm cả. Thẻ debit nếu dịch là "ghi nợ" thì thẻ tín dụng phải gọi là "ghi có" mới đúng nghiệp vụ kế toán. Nhưng dịch thế chả có nghĩa gì. Các cụ cứ hiểu thẻ debit là "thẻ trừ tiền" là chuẩn nhất, nó trừ trực tiếp từ tài khoản tiền gửi CỦA MÌNH trong ngân hàng. Còn thẻ tín dụng là thẻ vay mượn tiền của ngân hàng bằng uy tín của mình (TÍN), tiêu trước trả sau.

Trường hợp cụ chủ top thì chắc là có 2 khả năng, và các bác trên nói cả rồi.
- Một là đúng thẻ debit, mình tiêu tiền của mình nhưng một lúc nào đó bị thấu chi mà không để ý, thành ra vô tình vay của ngân hàng mà không biết rồi bị tính lãi. Ví dụ cụ quẹt mua cái gì đấy giá 3000 nhưng trong tài khoản còn 2000 thôi, ngân hàng tự động "rút ví" ra cho cụ vay 1000 rồi tính lãi trên khoản đấy. Giờ lãi mẹ đẻ lãi con?
- Hai là dùng thẻ tín dụng, vay của ngân hàng bị tính lãi.

Trường hợp nào thì cụ cũng đang vay của ngân hàng nên phải trả đi kẻo về sau ảnh hưởng đến điểm tín dụng của mình đấy.
Em hỏi lại vk em rồi ak là thẻ credit cụ ak. Vấn đề là giờ nó gửi cho e thẻ thanh toán 1 man em thanh toán thế còn tiễn lãi nó tính thế nào ạ, ví dụ e trả một man một tháng lãi nó cũng tính 1 man thì như thế nào hả cụ

tvu732

Xe buýt
Em hỏi lại vk em rồi ak là thẻ credit cụ ak. Vấn đề là giờ nó gửi cho e thẻ thanh toán 1 man em thanh toán thế còn tiễn lãi nó tính thế nào ạ, ví dụ e trả một man một tháng lãi nó cũng tính 1 man thì như thế nào hả cụ
Em đoán cái phiếu thanh toán 1 man đó là yêu cầu thanh toán tối thiểu, nhưng nếu có thể trả hơn được em khuyên cụ nên trả hơn, trả hết được thì càng tốt. Còn nếu thanh toán 1 man thì coi như mới trả được lãi thôi, gốc vẫn còn nguyên đó, tháng sau ngân hàng lại tính lãi tiếp. Ngân hàng thích nhất có con nợ như thế mà.

Nếu cụ trả ít hơn hoặc không trả thì có thể dính thêm khoản phạt do không đảm bảo thanh toán tối thiểu hàng tháng. Cái này cụ phải đọc điều kiện cụ thể trên giấy. Nếu dính thêm khoản tiền phạt này thì nó lại được gộp vào cùng với gốc để sinh lãi, và tháng sau cụ sẽ phải trả lãi nhiều hơn. Đúng kiểu lãi mẹ đẻ lãi con luôn.

Nếu cụ xù không đóng, dự định không bao giờ sang Nhật hay làm ăn với Nhật nữa thì ok tùy cụ. Em không biết luật ở Nhật nhưng bên Mỹ thì nếu bị liệt vào danh sách "nợ khó đòi" thì 7 năm sau cụ mới được trắng án, trong khoảng thời gian đó khó vay vốn hay mở thẻ tín dụng ngân hàng lắm. Còn có ảnh hưởng đến việc xin visa hay không thì em không biết. Nếu muốn tránh mọi rắc rối pháp lý và làm "người tử tế" :D thì nên trả hết cụ à.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Em đoán cái phiếu thanh toán 1 man đó là yêu cầu thanh toán tối thiểu, nhưng nếu có thể trả hơn được em khuyên cụ nên trả hơn, trả hết được thì càng tốt. Còn nếu thanh toán 1 man thì coi như mới trả được lãi thôi, gốc vẫn còn nguyên đó, tháng sau ngân hàng lại tính lãi tiếp. Ngân hàng thích nhất có con nợ như thế mà.

Nếu cụ trả ít hơn hoặc không trả thì có thể dính thêm khoản phạt do không đảm bảo thanh toán tối thiểu hàng tháng. Cái này cụ phải đọc điều kiện cụ thể trên giấy. Nếu dính thêm khoản tiền phạt này thì nó lại được gộp vào cùng với gốc để sinh lãi, và tháng sau cụ sẽ phải trả lãi nhiều hơn. Đúng kiểu lãi mẹ đẻ lãi con luôn.

Nếu cụ xù không đóng, dự định không bao giờ sang Nhật hay làm ăn với Nhật nữa thì ok tùy cụ. Em không biết luật ở Nhật nhưng bên Mỹ thì nếu bị liệt vào danh sách "nợ khó đòi" thì 7 năm sau cụ mới được trắng án, trong khoảng thời gian đó khó vay vốn hay mở thẻ tín dụng ngân hàng lắm. Còn có ảnh hưởng đến việc xin visa hay không thì em không biết. Nếu muốn tránh mọi rắc rối pháp lý và làm "người tử tế" :D thì nên trả hết cụ à.
Vấn đề là e sợ mình xin trả hết nó ko cho ý chứ chứ em cũng tính đợi vk em sang rồi trả hết

tvu732

Xe buýt
Vấn đề là e sợ mình xin trả hết nó ko cho ý chứ chứ em cũng tính đợi vk em sang rồi trả hết
Nếu đúng thực cụ dùng credit card chứ không phải một hợp đồng vay vốn nào khác thì cụ trả bao nhiêu tùy cụ, miễn là trên mức thanh toán tối thiểu ngân hàng yêu cầu. Ngân hàng thường mong muốn khách của mình không trả hết (để còn được ăn lãi tiếp nữa chứ) nên khoản 1 man kia là khoản "gợi ý" hoặc là mức tối thiểu phải thanh toán thôi. Nếu có điều kiện cụ cứ trả hết, lên thẳng ngân hàng mà thanh toán hoặc chuyển khoản cho nhanh.

butchikim

Xe ba gác
Trả được thì nên trả sớm, đằng nào cụ và vợ chả tiêu rồi, quỵt được cũng chả hay ho gì.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Nếu đúng thực cụ dùng credit card chứ không phải một hợp đồng vay vốn nào khác thì cụ trả bao nhiêu tùy cụ, miễn là trên mức thanh toán tối thiểu ngân hàng yêu cầu. Ngân hàng thường mong muốn khách của mình không trả hết (để còn được ăn lãi tiếp nữa chứ) nên khoản 1 man kia là khoản "gợi ý" hoặc là mức tối thiểu phải thanh toán thôi. Nếu có điều kiện cụ cứ trả hết, lên thẳng ngân hàng mà thanh toán hoặc chuyển khoản cho nhanh.
Vâng cụ như cụ nói nếu mình bảo ngân hàng tao muốn trả hết thì nó sẽ cho mình trả hết phải ko cụ

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Không phải bảo hay đợi nó cho gì cả. Cụ cứ gửi thẳng tiền cho nó thôi.
Gửi bằng cách nào hả cụ em thấy có hoá đơn đến rồi mình ra combini thanh toán chứ chưa biết cách gửi như thế nào ạ

tvu732

Xe buýt
Gửi bằng cách nào hả cụ em thấy có hoá đơn đến rồi mình ra combini thanh toán chứ chưa biết cách gửi như thế nào ạ
Nếu cụ chắc chắn đấy là sao kê thẻ tín dụng (sao kê nhé, tức là cái bảng kê tiền đã tiêu trong tháng, tiền gốc bao nhiêu tiền lãi bao nhiêu, cộng với "nhắc nhở" phải thanh toán tối thiểu bao nhiêu) thì vấn đề còn lại chỉ là cách thanh toán. Cụ ra cửa hàng tiện lợi combini mà hỏi người ta, hoặc tốt nhất ra thẳng ngân hàng. Như ở VN thì có chuyển khoản bằng ngân hàng điện tử hoặc thanh toán tiền mặt trực tiếp với ngân hàng, ở Mỹ thì có thêm dùng séc. Tóm lại cụ phải hỏi thôi. Em dùng thẻ tín dụng ở VN đều như vắt chanh và chưa bao giờ dính một đồng lãi nào cả. Tháng nào em cũng trả hết.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Trong thời gian qua, địa điểm làm CCCD nào cũng luôn chật cứng người dân xếp hàng để đến lượt làm thủ tục cấp CCCD "chíp", còn xxx thì 3 ca 4 kíp thi nhau làm việc để đạt mục tiêu bằng được. Vì sao?

1. Vì hiểu nhầm “ai cũng phải đi đổi”

Thời gian vừa qua có nhiều người hiểu nhầm rằng: Ai cũng phải đi đổi sang Căn cước công dân gắn chip trước ngày 01/7/2021, nếu không đi đổi thì sẽ bị phạt và sau ngày 01/7/2021 sẽ không còn được cấp nữa.

Đây là những thông tin hoàn toàn sai lệch. Không có một văn bản nào của cơ quan có thẩm quyền quy định như trên. Thực tế hiện nay, chỉ những người sau mới cần phải đi làm căn cước công dân gắn chip:
- Người đủ 14 tuổi (cấp cước công dân lần đầu);
- Người có Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân mã vạch bị hư hỏng, bị mất hoặc bị hết hạn sử dụng;
- Những người có nhu cầu.

Do tin rằng ai cũng phải đi đổi sang Căn cước công dân gắn chip nên dẫn tới tình trạng quá tải ở nhiều cơ quan công an cấp huyện như thời gian vừa qua. Một lần nữa có thể khẳng định rằng: “không bắt buộc tất cả người dân đều phải đi đổi sang Căn cước công dân gắn chip”.

2. Vì mục tiêu cấp 50 triệu thẻ căn cước trước 01/7/2021

Bộ Công an đề ra mục tiêu sẽ cấp 50 triệu thẻ Căn cước công dân gắn chip trước ngày 01/7/2021, trên tổng số hơn 97 triệu dân. Để hoàn thành mục tiêu này, cơ quan công an ở các địa phương đang triển khai mạnh mẽ hoạt động cấp loại thẻ căn cước mới này.

Điển hình như ở Hà Nội, UBND Thành phố đã ban hành Công văn 5764/UBND-NC triển khai cấp Căn cước công dân gắn chip lưu động. Thay vì được cấp ở công an cấp huyện, người dân có thể đến các công an xã/phường để làm thủ tục cấp Căn cước công dân gắn chip; thậm chí công an còn “tăng ca” đến 10 giờ tối để phục vụ nhu cầu cấp thẻ của người dân.

3. Vì làm trước 01/7/2021 sẽ “rẻ hơn” [Có lẽ vì 2 mà có vì 3]

Cuối năm 2020, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 112/2020/TT-BTC quy định mức thu một số khoản phí, lệ phí nhằm hỗ trợ, tháo gỡ khó khăn, ứng phó dịch Covid-19, trong đó có lệ phí cấp Căn cước công dân.

Theo đó, nếu như đi làm thủ tục đổi sang Căn cước công dân gắn chip trước ngày 01/7/2021 người dân sẽ được giảm một nửa lệ phí. Cụ thể:
- Nếu chuyển từ Chứng minh nhân dân 09 số, 12 số sang cấp thẻ Căn cước công dân: Lệ phí chỉ còn 15.000 đồng;
- Đổi thẻ CCCD khi bị hư hỏng không dùng được; Thay đổi họ, tên, chữ đệm; Đặc điểm nhận dạng; Xác định lại giới tính, quê quán; Có sai sót về thông tin trên thẻ; Khi công dân yêu cầu: Lệ phí chỉ còn 25.000 đồng;
- Cấp lại thẻ CCCD khi bị mất; khi trở lại quốc tịch Việt Nam: Lệ phí chỉ còn 35.000 đồng.

Từ ngày 01/7/2021 trở đi, mức lệ phí trên sẽ tăng gấp đôi. Đây cũng là một trong những nguyên nhân khiến người gấp rút đi làm Căn cước công dân gắn chip ở thời điểm này.

4. Vì Căn cước công dân gắn chip có những ưu điểm nổi trội

So với Chứng minh nhân dân và Căn cước công dân loại có mã vạch, Căn cước công dân gắn chip có những ưu điểm nổi trội, như: Tích hợp nhiều thông tin của công dân (bảo hiểm, giấy phép lái xe…). Do đó, khi đi làm thủ tục, giao dịch, người dân không cần mang theo quá nhiều loại giấy tờ…

Ngoài ra, mức độ bảo mật của thẻ chip rất cao, tránh nguy cơ làm giả hoặc giả mạo thông tin cá nhân…

[Chả biết hư thực thế nào?]

Link tham khảo: https://luatvietnam.vn/hanh-chinh/vi-sao-nguoi-dan-do-xo-di-cap-can-cuoc-cong-dan-gan-chip-570-29507-article.html

Vậy bao giờ người dân mới nhận được thẻ CCCC "chíp"?

Theo quy định tại Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 thì "....", tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc.

Trong khi F1 (hs lớp 9) nhà em làm tại trường học đã mấy tháng mà vẫn chưa nhận được thẻ CCCC "chíp". Chả có nhẽ xxx lại vì thành tích ảo mà cố bằng được để có đủ 50 triệu người dân đến đăng ký cấp CCCD "chíp" mà không tuyên truyền rõ thông tin cho người dân, đặc biệt "vi phạm luật" về thời gian cấp trả thẻ CCCD "chíp"?

Nhà em thì có F1 lớn trường hợp đến tuổi làm CCCD mới, F1 bé thì còn nhỏ, gấu nhà có CMND 12 số - mã vạch (nhưng đã thay đổi địa chỉ thường trú - trong cùng quận) cũng đang tính đi làm cho nó đúng, còn em đã có CCCD - mã vạch.

Em cũng đến ạ một số hộ hàng xóm chung cư nhà em bỏ cả ngày làm để đi xếp hàng chờ đổi CCCD "chíp" dù đã có CCCD mã vạch mà không biết bao giờ nhận được CCCD "chíp".

(Hóng......)

thungkhe

Xe điện
Em đang ngồi đợi đây. Họ mang về tận phường làm. Mà làm thông đêm luôn ạ. Thôi gần thì đi thôi, xếp sổ đến lượt họ điện thoại gọi đến.

buicongchuc

Tháo bánh
Nhà em thì cứ từ từ... vì CMND 12 số và thẻ CCCD cũ còn thời hạn. Em cũng thấy nhiều người kêu đã đk cấp CCCD mới lâu lâu rồi mà chưa được cấp trả.
P/S: Nhìn cặp mông mà dậm giật hết cả người.

hoviethung

Xe lăn
Em đang ngồi đợi đây. Họ mang về tận phường làm. Mà làm thông đêm luôn ạ. Thôi gần thì đi thôi, xếp sổ đến lượt họ điện thoại gọi đến.
Trước sau cũng phải làm, mình làm trước cho tròn nghĩa vụ công dân sau đó tùy tình hình để thuyết phục vợ con. Chứ trong gia đình có 6 người còn 2 người chưa muốn làm mặc dầu đã quá thời hạn

hailuatn

Xe container
Theo em hiểu chip hay mã vạch nó chỉ thuần túy là vấn đề ứng dụng công nghệ để quản lý thông tin được thuận tiện và hiệu quả hơn. Sao mình không dùng chíp mà vẫn giữ lại số cũ. CMND của em vẫn 9 số, vẫn còn hạn, giờ đổi thì bao nhiêu thứ phải đổi theo :((.

puredoll

Xe điện
Theo em hiểu chip hay mã vạch nó chỉ thuần túy là vấn đề ứng dụng công nghệ để quản lý thông tin được thuận tiện và hiệu quả hơn. Sao mình không dùng chíp mà vẫn giữ lại số cũ. CMND của em vẫn 9 số, vẫn còn hạn, giờ đổi thì bao nhiêu thứ phải đổi theo :((.
Có giấy chứng nhận số cũ, sao phải đổi theo đâu Cụ. Khi nào hết hạn CMT cũ thì đi làm gắn chíp thôi

hoviethung

Xe lăn
Đây chính là lý do mọi người còn lưỡng lự khi làm CCCD gắn chíp?