[VHGT & ATGT] Cách đỗ xe chuẩn

nguyenlynhan

Xe đạp
E mới lái số tự động. Thấy trên mạng bảo dừng xe về N kéo phanh tay xong về P mới đúng. Mà thấy 1 số bảo về P kéo phanh tay cũng k sao. Vậy mình theo cách nào chuẩn và an toàn nhất các bác.

thuyphongthanh

Xe lăn
Trên mạng bảo dừng xe về N kéo phanh tay xong về P là đúng đấy. Lý do là phanh tay nó chịu lực thay cho chốt hãm ở hộp số.

thuan_dht

Xe hơi
Sau vài lần dừng xe, về N, lên P, kéo phanh tay, đến lúc đi lại kéo từ P về N và D, e thấy hộp số khực 1 cái là e biết cách này sai rồi.

cugieo

Xe tăng
Nếu khi bạn đỗ ở trong gara, trong nhà, chỗ an toàn, trên mặt phẳng không dốc thì nên là về N nhả phanh chân, thấy xe đứng cố định không trôi thì kéo phanh tay xong về P.
Nếu xe đỗ chỗ dốc thì nên có thêm vật chèn bánh xe. Khi xe lưu thông trên đường, dừng đèn xanh đèn đỏ tùy vào điều kiện mà về N, đạp phanh. về N đạp phanh nếu có bị xe sau húc đuôi thì an toàn cho hộp số.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Em dừng xe: đạp phanh chân/ về N/ kéo phanh tay/ về P/ tắt máy. Chả biết đúng sai nhưng theo thói quen là thế.
Cụ còn thiếu 1 thao tác nữa: đạp phanh chân/ về N/ kéo phanh tay/ nhả phanh chân đến lúc nào xe đứng yên (thường là đoạn dốc hoặc gồ ghề) thì về P. Nếu xe vẫn có cảm giác trôi thì kéo thêm phanh tay nữa. Tức là đang ở N kéo Phanh tay nhả phanh chân mà xe ĐỨNG IM/ về P/ tắt máy.

vkthang

Xe container
E mới lái số tự động. Thấy trên mạng bảo dừng xe về N kéo phanh tay xong về P mới đúng. Mà thấy 1 số bảo về P kéo phanh tay cũng k sao. Vậy mình theo cách nào chuẩn và an toàn nhất các bác.
Em hay thế này:
+ Dừng cho người lên xuống, mở cốp lấy đồ thì đóng P là xong, xe em kể cả đang để D đạp phanh dừng hẳn rồi mà tháo dây ăn toàn là tự bật phanh tay.
+ Đỗ xe thì dừng hẳn, về N -> phanh Tay -> Về P -> tắt máy.

thichxeFord

Xe tăng
Dừng xe cụ từ R chuyển về N, đạp phanh chân, kéo phanh tay -> về P, tắt các thiết bị điện tử, điều hòa rồi tắt máy.

nguyenlynhan

Xe đạp
ví dụ mà dừng tầm 5 phút thì mình từ D về P luôn rồi kéo phanh tay cũng đc các bro nhỉ

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Khi đang tiên hoặc lùi dừng lại chốt hãm hộp số khi về P vẫn chịu 1 lực tác động khá lớn, các cụ cứ đạp phanh nguyên thế rồi về N nhả phanh ra sẽ thấy. Em toàn về N để xe cân bằng rồi mới về P (chỉ áp dụng trên đường bằng phẳng)

lx125_black

Xe container
Em dừng xe: đạp phanh chân/ về N/ kéo phanh tay/ về P/ tắt máy. Chả biết đúng sai nhưng theo thói quen là thế.
Bác thiếu 1 bước sau khi về N là nhà chân phanh ra, xe sẽ hơi trôi nhẹ 1 chút để về trạng thái cân nhất. Sau đó kéo phanh tay và về P sẽ giúp bộ phanh thay và chốt P hộp số ko phải chịu bất kỳ tải trọng gì nữa.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Cụ còn thiếu 1 thao tác nữa: đạp phanh chân/ về N/ kéo phanh tay/ nhả phanh chân đến lúc nào xe đứng yên (thường là đoạn dốc hoặc gồ ghề) thì về P. Nếu xe vẫn có cảm giác trôi thì kéo thêm phanh tay nữa. Tức là đang ở N kéo Phanh tay nhả phanh chân mà xe ĐỨNG IM/ về P/ tắt máy.
Bác thiếu 1 bước sau khi về N là nhà chân phanh ra, xe sẽ hơi trôi nhẹ 1 chút để về trạng thái cân nhất. Sau đó kéo phanh tay và về P sẽ giúp bộ phanh thay và chốt P hộp số ko phải chịu bất kỳ tải trọng gì nữa.
:D Vâng. Em viết ngắn gọn,còn cũng làm thế ạ. Em cảm ơn các cụ.

nguyenlynhan

Xe đạp
E hay dừng xong từ D về thẳng P thì có ảnh hưởng gì lớn k các bác.

lx125_black

Xe container
Không, một đời ta là ba đời nó. Không phải đi kiểu phá (đang đà lùi giật cần số về D đạp ga chạy tiến) thì bác dừng đứng xe giật D về P rồi kéo phanh tay cũng chả chết ai. Chẳng có thợ thầy nào giỏi đến mức phân biệt nổi xe dừng đỗ kiểu đó với xe dừng đỗ bằng 1 loạt thao tác như trong thớt liệt kê đâu ạ.

Dừng như cụ thì người ta gọi là mua bằng..thế nếu cụ dừng chênh vênh trên cục đá cụ cũng P luôn à..mà phải về N để kiểm tra xem xe đã dừng với trạng thái cân bằng hay chưa, nếu rồi thì về P, nếu vị trí dốc và xe còn trôi thì bắt buộc phải phanh tay sau đó mới P, còn nếu vị trí đỗ xe thoải mái thì cụ cứ nhả chân phanh cho xe xê dịch đến khi dừng ổn định thì về P

nguyenlynhan

Xe đạp
Dừng như cụ thì người ta gọi là mua bằng..thế nếu cụ dừng chênh vênh trên cục đá cụ cũng P luôn à..mà phải về N để kiểm tra xem xe đã dừng với trạng thái cân bằng hay chưa, nếu rồi thì về P, nếu vị trí dốc và xe còn trôi thì bắt buộc phải phanh tay sau đó mới P, còn nếu vị trí đỗ xe thoải mái thì cụ cứ nhả chân phanh cho xe xê dịch đến khi dừng ổn định thì về P
À e đang nói e hay đậu ở đường bằng à, e toàn đi phố với đường khá đẹp. Tks bác chỉ giáo thêm nhé