Cách đơn giản để phục hồi vết lõm vỏ xe

latdat

Xe buýt
Em vừa đọc được cái này trên VTC News. Thấy hay nên gủi nên để các bác tham khảo. Nếu hay thì vote cho em. Em đề nghị nếu có bác nào dũng cảm làm thử rồi báo cáo lại để anh em trong hội biết, nếu đạt kết quả tốt (được các bác trong hội kiểm tra và chứng thực) thì anh em sẽ (b) bác.

Có Video hướng dẫn đấy. Các bác cứ vào theo đường link em đưa.

1. Phục hồi vết lõm trên vỏ xe bằng đá
Một mẹo nhỏ giúp bạn có thể dễ dàng khắc phục những chỗ móp méo trên vỏ xe ôtô đồng thời giúp bạn tiết kiệm một khoản tiền tương đối cũng như thời gian mang xe đi sửa.

Khi di chuyển trong thành phố trên các đường phố đông đúc, việc va chạm là vô cùng khó tránh khỏi. Kết quả là trên vỏ xe xuất hiện một cơ số chỗ lõm hoặc móp méo khiến ai cũng phải tức mắt khó chịu.

Với một chỗ móp nhỏ, nếu đem ra xưởng sửa chữa chi phí tối thiểu cũng phải 500.000 đến 700.000 đồng còn nếu có bảo hiểm thì cũng phải tốn ít nhất là 2 ngày.
Tuy nhiên, với mẹo nhỏ sau, việc khắc phục chỗ móp sẽ chỉ tiêu tốn chưa tới 30 phút và 100.000 đồng.

Bước 1: Mua 1 cục đá khô (mua đá to hay nhỏ tuỳ thuộc vào kích thước chỗ móp) và khăn bông mềm để lau.

Bước 2: Khoanh chỗ móp đánh dấu bằng bút sáp để chườm đúng chỗ (vì khi chườm đọng hơi nước rất khó nhìn).

Bước 3: Đeo găng tay bông để bảo vệ ngón tay khỏi đá khô (Đá khô lạnh hơn nước đá thường rất nhiều).

Bước 4: Dùng khăn bông bọc đá khô rồi chườm liên tục lên chỗ móp từ 10 đến 20 phút. Sau đó bỏ khăn ra và quan sát (nhìn nghiêng), nếu chỗ móp vẫn còn lờ mờ thì tiếp tục chườm thêm.

Bước 5: Lấy khăn sạch lau lại.
Link: http://vtc.vn/167-184026/oto-xe-may/tu-van/phuc-hoi-vet-lom-tren-vo-xe-bang-da.htm

2. Xoá vết móp trên vỏ xe bằng bình gas 06/07/2008 10:53
Để khắc phục những chỗ móp trên thân xe, chúng ta có nhiều cách. Tuy nhiên, đã bao giờ bạn thử với một chiếc bật lửa hay một máy sấy tóc chưa?

Hãy xem và thử, bạn sẽ thấy hiệu quả không ngờ:

Bước 1: Chuẩn bị một bình gas du lịch (hoặc bình cứu hoả có chứa dung dịch CO2 hoá lỏng) và một chiếc bật lửa (hoặc máy sấy tóc)

Bước 2: Làm nóng khu vực móp trên vỏ xe bằng cách hơ bật lửa trong vòng 30 giây. Tuy nhiên, không bao giờ được để lửa tiếp xúc trực tiếp với sơn xe mà hay hơ lửa qua một miếng giấy bạc. Nếu bạn dùng máy sấy tóc thì có thể làm nóng bằng cách bật từ 30 giây đến 1 phút.

Bước 3: Nhanh chóng dùng bình gas hoặc bình CO2 hoá lỏng (chứa dung dịch carbon diocide hoá lỏng ở nhiệt độ -78,5 độ C) xịt thẳng vào chỗ vừa làm nóng.

Bước 4: Chờ đợi, quan sát và lắng nghe. Bạn sẽ thấy chỗ móp phồng lên và khí carbon diocide bốc hơi dần.

Bước5: Rửa sạch bằng nước.

Link: http://vtc.vn/167-184715/oto-xe-may/tu-van/xoa-vet-mop-tren-vo-xe-bang-binh-gas.htm

Chỉnh sửa cuối:

khoat_gia

Xe buýt
chẹp, món này cụ làm với innova thì may ra, chứ còn ếch nhà e thì thách tiền cụ ợ

isa

Xe tải
dùng đá khô, ko cẩn thận thì tiền chữa bỏng lạnh cho cái tay nhiều hơn tiền đi gò hàn lại vết móp đấy cụ ạ :102:

Tamagochi

Xe tải
Cũng hay đấy chứ, bác nào làm chuột bạch rồi cho mọi người biết kết quả cái nhỉ :)

Goal

Xe tăng
Em nghĩ là xe vỏ mỏng hoặc là với chi tiết bằng nhựa thì thế được. Tuy nhiên, hôm nào bị cũng thử xem thế nào....

Tí Sửu

Xe tải
1. Phục hồi vết lõm trên vỏ xe bằng đá
Cái này trước đây cũng có cụ post rồi. Cũng hiệu nghiệm đới các cụ ạ.
Cái trò sốc nhiệt này cũng hay phết. Chị gái em có con buổi sáng bị chú xe máy tông lõm góc cản sau - bằng nhựa nhé. Ra hàng rửa xe, mất có 10.000 VND, một chú đun ấm nước sôi giội ào cái vào, nghe đánh bục, lồi ra ngon lành.

2. Xoá vết móp trên vỏ xe bằng bình gas 06/07/2008 10:53
Tuy nhiên, đã bao giờ bạn thử với một chiếc bật lửa hay một máy sấy tóc chưa?

Hãy xem và thử, bạn sẽ thấy hiệu quả không ngờ:

Bước 1: Chuẩn bị một bình gas du lịch (hoặc bình cứu hoả có chứa dung dịch CO2 hoá lỏng) và một chiếc bật lửa (hoặc máy sấy tóc)
Cái vụ này thì lạy cụ, chớ dại, cụ kết hợp những cái màu đỏ trên đây thì đúng là hiệu quả không ngờ đấy:77:, bình cứu hỏa còn được chứ chớ có lấy bình gas du lịch hay cái gì dễ cháy nổ.

tuanle

Xe tải
xe em có một vết lõm nhẹ ở cửa và 1 ở hông sau, em đố bác nào làm đc đấy (em lịch sự không dùng từ thách) :77:

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nào thử cái nhỉ, nhưng không biết đá khô mua ở đâu

Thai Ha

Xe buýt
Tốt nhất cụ nào xe bị móp mà không muốn bả matits sơn lại thì đánh xe sang Gia Lâm, qua cầu Chương Dương rẽ phải độ 200 đến 300 m gì đó, lại rẽ phải có 1 Gara tên gì cháu không nhớ. Ở đó có 1 bác tay nghề cực siêu luôn. Chỉ với mấy que sắt thôi. Tất nhiên phải tháo được XYZ để lùa que vào trong.
Phát 1, xe cháu quen như con U oát cũ, thả ca bô không đủ độ cao, không vào lẫy, lấy tay ấn thêm phát, móp luôn, điếng người vì không đọc hướng dẫn sử dụng :102:(phải cao 30cm). Cái này rễ vì không phải tháo gì bên trong.
Phát 2, lùi xe vào chuồng, cứ quen như con Getz cũ cứ tầm đó đánh hết lái là lùi vô tư, xe mới rộng hơn nên bị cánh cửa hích cho phát, móp luôn. Lại điếng người:102::102::. Quả này phải tháo bên trong cánh của để lùa que sắt vô.
Phát 3 Không biết bị khi nào, bị móp bằng 2 ngón tay ở thân sau xe:102::102::102:. May cái này tháo bộ đèn hậu thì lùa được que sắt vào trong.
Cả 3 phát xử lý mất chừng 1h, đẹp đẽ ngon lành. Không dám nói 100% nhưng bây giờ tìm lại chỗ bị móp mà chấu còn không rõ chính xác ở đâu. tốn đâu 200k.:41::41::41:

TÒTETÍ

Xe đạp
lấy tay ấn thêm phát, móp luôn, điếng người vì không đọc hướng dẫn sử dụng :102:(phải cao 30cm). Cái này rễ vì không phải tháo gì bên trong.
Phát 2, lùi xe vào chuồng, cứ quen như con Getz cũ cứ tầm đó đánh hết lái là lùi vô tư, xe mới rộng hơn nên bị cánh cửa hích cho phát, móp luôn. Lại điếng người:102::102::.
Cụ kể chuyện xúc động thật !

Xe Tap Lai

Xe tăng
xe em có một vết lõm nhẹ ở cửa và 1 ở hông sau, em đố bác nào làm đc đấy (em lịch sự không dùng từ thách) :77:
Nhà cháu cũng mới bị 2 chỗ giống bác mà đang bực hết cả mình, đem ra ga ra thì hầu như phải bả matit và sơn lại hết, vết nhỏ nên ko muốn sơn. Có cụ nào biết chỗ nào làm mà ko phải sơn bả ko chỉ nhà cháu bít mới!! (b)

blackseal

Xe tải
up cho bác ghi nhớ nếu xe mình có dính :6:

xephaoma...tot

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã viết rất " cụ tỷ " nhưng em ngờ rằng đây là bài thuốc chữa bong gân hay chữa bỏng của mấy ông lang :77:

meo_gia75

Xe tải
em nghĩ bài này nếu áp dụng với mấy em Ỉn thì có vẻ khả thi, vì vỏ của Ỉn mỏng, chứ mấy chú dòng fò thì chịu thật. mờ em nhìn cái clip thấy chú kia cứ cầm cục đá chà đi chà lại trên vỏ xe thía thì chưa kịp hút vỏ ra nó đã xước hết *** nó cả sơn roài.

idovietnam

Xe đạp
Website
idovietnam.blogspot.com
ếch của em mới chạy chưa được 1000 km đã bị gái kềnh attila vào, móp mịe nó 1 vết to, 1 vết nhỏ. Xót :'(. Cũng thử làm 30 khìn 1 ký đá khô . gói trong giẻ, đeo găng tay ( sợ bỏng lạnh, em nhát lắm ), rồi ịn vào vết lõm, khoảng 10 phút nghe nổ 1 cái tạch. lấy cục đá khô dry ice ra thì chẳng tìm thấy vết lõm đâu nữa, cục đá khô vẫn còn gần như nguyên xi. định kiếm bác nào gả lại 27 khìn mà đến chiều vẫn chưa tìm ra mối, nó tan mất. Tiếc ghê:))

Tran Thanh Hai

Xe buýt
ếch của em mới chạy chưa được 1000 km đã bị gái kềnh attila vào, móp mịe nó 1 vết to, 1 vết nhỏ. Xót :'(. Cũng thử làm 30 khìn 1 ký đá khô . gói trong giẻ, đeo găng tay ( sợ bỏng lạnh, em nhát lắm ), rồi ịn vào vết lõm, khoảng 10 phút nghe nổ 1 cái tạch. lấy cục đá khô dry ice ra thì chẳng tìm thấy vết lõm đâu nữa, cục đá khô vẫn còn gần như nguyên xi. định kiếm bác nào gả lại 27 khìn mà đến chiều vẫn chưa tìm ra mối, nó tan mất. Tiếc ghê:))

Đá khô mua ở đâu hả cụ, em thử phát! xe em đang có một vết lõm nhỏ.

Quyềnh Phở

Xe hơi
đá khô thì các đội cấp cho nhà tang lễ , hỏi mua ít không biết họ có bán không, nhưng nhớ dùng găng tay kẻo cháy tay đấy

latdat

Xe buýt
Đá khô mua ở đâu hả cụ, em thử phát! xe em đang có một vết lõm nhỏ.
Em vừa hỏi thấy tại cửa hàng Corlorful - 66 Thái Hà bán đấy bác. Giá 42k/viên. Em đang định chiều này ra mua rồi làm chuột bạch xem thế nào.

Xe Tap Lai

Xe tăng
Thật chứ bác? để e ra mua về tự làm phát xem sao! (b)