Cách giữ lớp sơn xe luôn mới trong quá trình sử dung.

xebo

Xe bò ! ©
Có khá nhiều bác có xe nhưng không biết cách hoặc không để ý chăm sóc chúng, nên sau một thời gian sử dụng lớp sơn bên ngoài bị xước sát nhiều không còn bóng bảy như cũ. Vì thế để cho "vợ 2" các bác luôn được "trắng trẻo thơm tho" như hồi mới lấy, một số ý kiến sau có thể giúp các bác tham khảo thêm: :)
- Không nên để xe bẩn quá lâu mới đem đi rửa, vì khi đó các vết bẩn như dầu mỡ, bụi kim loại, nhựa đường, tạp chất khác... sẽ có thời gian ngấm sâu, thẩm thấu hay bám chắc vào lớp sơn sẽ rất khó khăn để tẩy sạch chúng. Nên rửa xe hàng tuần hoặc ít nhất 2 tuần/lần.
- Nếu có thể, nên đỗ xe ở nơi thoáng mát, có bóng râm để tránh lão hóa lớp sơn. Hạn chế đỗ xe dưới các tán cây để tránh nhựa cây, phân chim... rơi vào xe, một số loại a xít hay hóa chất có thể có trong đó làm lớp sơn bị phồng rộp, biến chất...
- Không nên rửa xe bằng nước giếng khoan, vì có nhiều ô xít sắt làm ố vàng lớp sơn của xe (đặc biệt với những xe màu trắng). Nên sử dụng hóa chất rửa xe chuyên dùng (3M, sonax...) có bán tại các cửa hàng chăm sóc xe hơi.
- Không sử dụng giẻ khô, cứng hay quá bẩn để lau rửa xe. Vì chính cái giẻ đó có lẫn những hạt cát sẽ làm xước lớp sơn xe. Nên sử dụng loại giẻ lau mềm (sponge clothes) chuyên dụng có bán ở các siêu thị để lau, rửa xe.
- Không nên để các vật dụng cứng, nặng, sắc cạnh... lên bề mặt sơn. Hạn chế lạm dụng bạt che vì có thể trong bạt che phủ có lẫn nhiều bụi cát sẽ làm xước lớp sơn.
- Định kỳ đánh bóng lại xe (khoảng 6 tháng/lần). Sử dụng hóa chất đánh bóng có thêm thành phần sáp (wax) trong đó, vì nó có tác dụng bảo vệ lớp sơn rất tốt. Thường bộ kit chất đánh bóng có 2 hoặc 3 loại khác nhau, sử dụng theo đúng thứ tự từng loại một.
Chúc 'vợ chồng" các bác luôn tươi trẻ ! (b)

Meoto

Xe đạp
Tôi bác nói đến dịch vụ đánh bóng. Vậy bác có thể nói tỉ mỉ hơn được không ! Ví dụ như dịch vụ này ở đâu làm tốt, giá cả khỏang bao nhiêu?

Trên các diễn đàn sao không thấy bác nào đề cập nhể !

lobodo

Xe hơi
Cảm ơn bác ! bác nói hay quá!

pipi

Xe hơi
Em thấy ngoài cửa hàng rửa xe cũng hay dùng nước giếng khoan lắm, thế này thì..........

Lada2104

Xe tải
Tôi bác nói đến dịch vụ đánh bóng. Vậy bác có thể nói tỉ mỉ hơn được không ! Ví dụ như dịch vụ này ở đâu làm tốt, giá cả khỏang bao nhiêu?

đúng đáy duwngdungsdays bác cho thêm ít chữ nữa đi e vote cho bác rồi đáy

TomTy

Xe đạp
Ờ ! Em cũng đang có nhu cầu đánh bóng con Cap của em. Pac nào biết chie dùm đi !

congnongdaudoc

Xe tải
em thấy ở trên 87Láng Hạ có dịch vụ đánh bóng xe đấy, chỉ nhìn thấy thế thôi chứ chưa làm bao giờ, không biết chất lượng và giá cả như thế nào?

Liqui Moly

Xe đạp
Website
www.liqui-moly.de
Chào các bác!

Cho em chút ý kiến về việc đánh bóng xe với

Nếu các bác đem vào dịch vụ thì sẽ có các bước sau:
- Rửa xe = nước + xà bông rửa xe chuyên dụng (chỗ nào hẻo quá chắc xài ô mô)
- Đánh bóng = tẩy các vết bẩn ố cứng đầu còn sót lại như nhựa đường chẳng han.
- Đánh bóng lần cuối = sáp đánh bóng + wax phủ (làm bằng máy)

Để tránh xe quá xuống màu cần đến dịch vụ này thì các bác có thể tự trang bị ở nhà và chăm sóc da cho vợ 2 bằng:
1. Xà phòng rửa xe (dạng 1L hoặc 5L, xài khoảng 10ml pha với nước cho mỗi cữ tắm)
2. Chai đánh bóng dạng sệt + giẻ lau chuyên dùng ( thỉnh thoảng dùng sau khi đi xa về)
3. Chai đánh bóng có chứa wax (khoảng 3 tháng nên xài 1 lần)

adco

Xe điện
Cái khoản giếng khoan thì hầu hết ở các điểm rửa xe rồi các bác ơi.Nước TP thì sao mà chịu nổi. Nói chung em xài To cũng được 5nam rồi , toàn rữa bằng nước giếng. Sau đó em lau khô ngay, để đó đi ngủ (em thường rữa xe ban đêm để nước chảy ra đường bà con khỏi chửi!) , mai đi làm =2b , tối về mới lấy chai dầu bóng ra chùi. Kết quả xe vẫn bóng và mới cứng. Chỉ đánh bóng ngoài tiệm 1 lần duy nhất là đem xe ra ngoài cho tụi nó rữa (cũng ban đêm ) sáng mai nhìn khg ra cái xe của mình vì xước vằn vện. Từ đó em chơi ở nhà nuôn :)

Simba

Xe tải
- Nếu có thể, nên đỗ xe ở nơi thoáng mát, có bóng râm để tránh lão hóa lớp sơn. Hạn chế đỗ xe dưới các tán cây để tránh nhựa cây, phân chim... rơi vào xe
Em thì hôm nào cũng để dưới cây nên luôn bị cái vụ này bác ạ, tuy không có nhựa cây nhưng chim ị vào hơi nhiều :D

Bồ câu

Xe đạp
Vụ nc tẩy rửa và nc rửa hơi khó - HN toàn rửa xe ngoài hàng bằng nc giếng khoan và xa phòng kem gia công thui mà Bác
Quả này em phải lôi xe về tự rửa mất thui

ngcom

Xe tải
Tôi để xe dưới bóng cây nên cũng hay bị chim bậy vào lắm , đúng là khi bị lũ này bậy vào thì phải càng sớm càng tốt dùng khăn ướt lau đi, chứ đi lâu là cũng khó xử lắm. Tôi thấy ở giữa phố Vũ Ngọc Phan (ngõ cạnh bia Legend Beer ) có cái gara có đề dịch vụ vệ sinh máy, gầm, vỏ , chắc là làm theo quy trình công nghiệp chăng, ko biết đã bác nào làm thử chưa? ai biết thì cho a e ít t/tin nhé

Lacetti_EX

Xe buýt
Tự làm thôi, chả cu nào mát xa vợ mình tử tế bằng mình các bác ợ! ke ke!
Phân chim rất hại cho sơn xe, bác nào bị thì nên cấp cứu gấp bằng nước rồi có loại hóa chất gì đó sử lý ngay nếu không dễ ố sơn lắm!

CuKenPis

Xe buýt
bác ơi tìm chỗ rửa ko dùng nc giếng khoan e e rằng hơi khó nhì

xe bus

Xe máy
Vụ này quả là khó thực hiện quá, thôi yêu thì yêu vẫn phải mang vợ ra cho chúng nó cào cấu vậy, bận bịu suốt ngày không thể chăm chút được, bác nào có ý kiến hay cứ đóng góp cho anh em học tập nhé

RacerF1

Xe hơi
Cái vụ không rửa bằng nước giếng xem ra khoai quá các pac ợ:^) ... em thấy ở các tiệm rửa xe bi giờ toàn dung nước giếng thôi chứ dùng nước máy thì tiêu à*-) ... nếu mà muốn tự rủa cũng khoai luôn vì có phải nhà ai cũng có sân rộng để rửa đâu bác xe bò ơi.... vụ này chắc vẫn phải đem vợ 2 mình nhờ mấy bác ở tiệm rửa xe cào cấu mất:)) :)) ... biết là không thể bằng mình nhưng không nhẽ lại đem ra rồi bảo để đấy tớ tự làm à *-) ... e là không được, mất thu nhập của các pac ý thì các bác lại thù mình thì chít...:21: :21:

bob07

Xe tải
Bác nào ở Linh Đàm, thì có chỗ rửa xe bằng nước sạch (nước máy, nước sinh hoạt). Chỗ rửa này ở ngay bãi đậu xe ngay sau chỗ ngã ba đầu Linh Đàm, đối diện với cơ sở massage hay chênh chếch quán cà phê hoặc bia Hà Nôi.

Chỉ tội nhân viên rửa thì phải nhắc chúng nó rửa sạch và phun nước kỹ tợi Cuối tuần em đều mang xe qua rửa ở đó.

Các bác nào dùng rồi cho ý kiến thêm nhé !

atlink2

Xe tải

Em nghĩ là ở chỗ Gara Tiền Phong 87 Láng Hạ cũng có dịch vụ này thôi. Em chưa làm ở đây nên ko biết sao. Nhưng ở đây là các bác OFers nhà mình làm mà, vì cũng uu đãi đối với OFers khác lắm, các bác cứ đem xe ra đó mà đánh bóng, và em cũng khuyên các bác nên đến đây, :D. Em thì tuần vừa rồi được đánh bóng ở Gara Nhật Việt - trên đường Nguyễn Trãi, gần đường Kim Giang, vì được miễn phí nên em ko biết giá cả thế nào, :D, nhưng thấy quy trình đánh bóng ổn phết các bác ạ, đánh bóng xong nhìn xe bóng loáng, các vết xước nhỏ nhỏ cũng biến mất luôn. Đầu tiên họ dùng nước or dung dịch gì đó để rửa và kỳ cọ sạch vỏ xe, sau đó quệt quệt cái chất gì đó vào vỏ xe, rồi dùng máy (ở đầu cái máy đấy có cái nhìn tròn như cái đĩa, và nó là các sợi lông thì phải) đánh 1 lúc, rồi lại bôi thêm cái chất khác vào lần nữa và lại đánh tiếp (em chả biết nó là những chất gì, vì họ toàn đựng bằng các cái đáy can nhựa), đánh xong thì họ lại thay cái đĩa lông kia bằng cái đĩa mút rồi lại đánh tiếp, đánh xong rồi thì họ lôi cái hộp Cana (or Nana) ra bôi vào xe rồi dùng cái khăn lau bằng sạch. Thế là xong, nhưng mà làm hết cả 1 buổi đấy các bác ạ, :(, ngồi đợi lòi kèn.

Em được miễn phí nên ko biết giá cả thế nào, hỏi thì thấy ái ngại nên ko dám hỏi. Em phát biểu liều 1 phát nhớ, em đoán giá chắc tầm 600-1t cho xe sedan. Và em cũng thấy các lão ở đấy khuyên nên 6 tháng thì đi đánh bóng 1 lần. hehe

atlink2

Xe tải
Bác nào ở Linh Đàm, thì có chỗ rửa xe bằng nước sạch (nước máy, nước sinh hoạt). Chỗ rửa này ở ngay bãi đậu xe ngay sau chỗ ngã ba đầu Linh Đàm, đối diện với cơ sở massage hay chênh chếch quán cà phê hoặc bia Hà Nôi.

Chỉ tội nhân viên rửa thì phải nhắc chúng nó rửa sạch và phun nước kỹ tợi Cuối tuần em đều mang xe qua rửa ở đó.

Các bác nào dùng rồi cho ý kiến thêm nhé !

Em không biết ở đấy có phải nước máy ko, nhưng thấy họ cũng dùng máy bơm mà đầu kia ko biết là máy or giếng, :D. Ở Linh Đàm hình như nước đang là 7.500vnd/số thì phải, mà tiền rửa đâu đó 15.000vnd, nên em nghĩ cũng là nước giếng thôi bác, hoặc là nước ở hồ thôi, :D. Em rửa ở đó 2 lần rồi, ở đó "nhân viên" ở đó rửa ẩu quá bác ạ, :(.

hung303

Xe điện
Nếu e là gara mà dùng vật liệu xịn để đánh bóng cho khách thì ko tội gì phải để vào can nhựa , cứ để hộp cả mác cho hoành tráng !!!