Thảo luận Cách trị tiệt nọc lỗi òa ga của gentra

ngdanthanh

Xe tải
Đành rằng em vẫn đồng ý với cụ là do bộ bù ga nhưng em cho rằng cụ giải thích có vấn đề.
Em đã hình dung ra cái chốt minh họa của cụ, nhưng thưa cụ, theo ý cụ nói thì cái chốt đó cùng lắm chỉ chốt lại mức ga max là mức ga đang đạp sâu nhất nhưng tại sao khi nhả chân ga ra, theo lý thuyết của cụ thì cùng lắm nó vẫn neo ở vị trí max đó thôi chứ sao lại là max + 1 mức cao nữa?
Còn như cụ nói về trường hợp 1200 em nêu thì theo giả sử của cụ thì đó là động tác vê côn rồi nên khỏi bàn là gì.
Tóm lại em không thể đồng tình ý kiến của cụ cho rằng òa ga là do cách đi!
Cái chốt đó chặn ở vị trí minimum, chứ không phải là maximum.

Cụ thể hơn nhé: giả sử hành trình ga của cụ khoảng 30 cm. Cái chốt đó nằm ở vị trí 5cm. Tức là chân ga của cụ khi buông ra cũng chỉ buông được đến vị trí 5 cm là ngưng, còn đạp sâu vào thì vẫn đạp được đến 30cm. Nếu cụ không bị òa ga (không có cái chốt này) thì khi để không tải, tua máy sẽ ở 800, nhưng vì nó bị chặn ở vị trí 5cm nên tua máy sẽ ở vị trí 2000. Lúc cụ chạy bình thường, chân ga của cụ ở vị trí sâu hơn (10cm chẳng hạn) nên có cái chốt đó hay không cũng không ảnh hưởng gì.

Mức độ nặng nhẹ của òa ga tương đương với vị trí của cái chốt.

Cụ mati nói ở đây là trường hợp cụ đi chậm lại. Cũng ví dụ thực tế luôn:

Giả sử cụ đang đi số 5, tốc độ 50km/h, vòng tua 1200. Cụ bỏ ga ra để đi chậm lại. Nếu cụ để xe chậm lại đến 30km/h mà chưa vào côn, lúc này vòng tua máy của cụ ở 750 rpm, cục bù ga sẽ tự động làm việc để vòng tua máy của cụ lên lại 800 rpm (32km/h). Nhưng nếu cụ đạp côn ở tốc độ 40km/h (1000 rpm) rồi chuyển về số 4 thì cục bù ga sẽ không hoạt động gì cả.

Liuba

Xe buýt
Em cũng chưa cảm thấy thuyết phục về lỗi oà ga do cách đi, bởi con la già của em được em và đội tập lái đi, chả bị oà ga tẹo nào.
Tuy nhiên, các bác có xe đang trong hiện trạng đó cũng nên thử theo cách bác chủ thớt đã đề nghị, biết đâu khỏi bệnh thì sao. Mất gì mà ko thử nhỉ, hì!

Chỉnh sửa cuối:

Dunga

Xe buýt
Cụ mati nói ở đây là trường hợp cụ đi chậm lại. Cũng ví dụ thực tế luôn:
Giả sử cụ đang đi số 5, tốc độ 50km/h, vòng tua 1200. Cụ bỏ ga ra để đi chậm lại. Nếu cụ để xe chậm lại đến 30km/h mà chưa vào côn, lúc này vòng tua máy của cụ ở 750 rpm, cục bù ga sẽ tự động làm việc để vòng tua máy của cụ lên lại 800 rpm (32km/h). Nhưng nếu cụ đạp côn ở tốc độ 40km/h (1000 rpm) rồi chuyển về số 4 thì cục bù ga sẽ không hoạt động gì cả.
Hình như cụ chỉ đi đường trường, không đi trong phố thì phải.
Đã giảm ga để về số thì gần như là công đồng thời ngay, vòng tua lúc này đã làm sao tụt xuống ở mức không tải được mà cần phải bù ga.
Vấn đề ở đây rõ ràng là lỗi của hệ thống đó rồi nên cụ vẫn cứ cho rằng là do cách đi thì em xin dừng ở đây vì em đã đi dăm loại MT rồi mà chỉ có cục nợ Gentra là bị thôi ạ!

ngdanthanh

Xe tải
Hình như cụ chỉ đi đường trường, không đi trong phố thì phải.
Đã giảm ga để về số thì gần như là công đồng thời ngay, vòng tua lúc này đã làm sao tụt xuống ở mức không tải được mà cần phải bù ga.
Vấn đề ở đây rõ ràng là lỗi của hệ thống đó rồi nên cụ vẫn cứ cho rằng là do cách đi thì em xin dừng ở đây vì em đã đi dăm loại MT rồi mà chỉ có cục nợ Gentra là bị thôi ạ!
Phải công nhận là khả năng tiếp thu của cụ quá yếu, hoặc cụ cố tình không chịu hiểu!

Lỗi hệ thống, cụ thể ở đây là lỗi phần mềm thì em đã nói từ đầu rồi, không ai tranh cãi với cụ về vấn đề này cả. Vấn đề là để lỗi không xảy ra nữa thì chỉ có 2 cách:
1> Bắt GM sửa lại phần mềm (không khả thi).
2> Đổi lại cách lái xe để tránh lỗi.

Ở xe khác không bị òa ga vì nó dùng phần mềm khác, không bị lỗi này. Nếu phần mềm bù ga của gentra cũng như các xe khác thì đã không gọi là lỗi. Em lập thread này để chỉ ra nguyên nhân lỗi và cách khắc phục, cụ lại cố chứng minh rằng đó là lỗi thì thật không hiểu là cụ có đọc kỹ bài của em không nữa.

bachkhoak40

Xe điện
EM cũng đi Gentra mấy năm rồi, đúng là nếu biết bệnh và biết cách đi thì đỡ hơn, hoặc bị òa ít thôi (lên khoảng hơn 1000). Hay hôm nào hội Gentra off một hôm để bàn cho rõ đê?

Taihoatu

Xe lăn
Bệnh òa ga này không chữa được đâu. Các cụ tranh luận làm gì cho mệt

nqa_veritas

Xe máy
Mình đã từng post bài về cái này vì mình cũng đang đi Gentra

Vào hãng thay cái jack mả mẹ gì đó, bác thợ thay Jack rồi tranh thủ vệ sinh chỗ tiếp xúc (biếu bác ấy 20K vì xe còn hạn bảo hành)
Mình làm cách đây 1 năm rồi và hiện tại rất hài lòng, Nó không hết òa ga nhưng thỉnh thoảng mới bị và hơn năm nay không còn phải phàn nàn về cái xe của mình nữa
(chứ trước đó đúng là chỉ muốn vứt *** xe dọc đừong, có hôm đang đi òa ga liên tục, cứ mỗi lần gặp đèn đỏ là tắt máy chờ đèn chứ không dám nổ máy...)

Taihoatu

Xe lăn
em nghĩ cụ chủ thớt toàn chạy đường trường, chứ cứ chạy trong nội thành thì khó nói lắm ạ.

mati

Xe buýt
Đang đi tầm 1200-1500 phía trước là vật cản, đám đông thì hỏi cụ có chờ được xuống dưới 1000 mới cắt côn về số không ạ?
Ở đây ý tôi muốn nói không nên để tua máy xuống dưới 1000rpm mới cắt côn chuyển số.Tua máy còn 1200-1500rpm mà cắt côn chưa lần nào xe tôi bị oà ga (xe mua tháng 10/2010).

Gentra_SX

Xe đạp
1>
4> Nếu xe đã bị òa ga thì phải làm sao?

+ Cách 1: mang xe vào hãng, để bọn nó tháo accu ra, vài phút sau lại lắp vào (có thể tự làm ở nhà) -> hết. Việc tháo accu ở đây đồng nghĩa với việc cắt điện mainboard -> xóa giá trị bù ga đã được lưu trước đó.

Em tháo accu ra rồi nhưng vẫn không hết bệnh, Hôm nào thử Cách 2 của cụ xem sao.

levis

Xe máy
Em cũng nghĩ cách dễ nhất là để ý cách chạy, chỉ cần lúc khởi động hoặc chạy chậm ở sô 1, 2 đệm thêm tý ga đừng để xe có cảm giác giật giật thiếu ga thì sẽ không bị òa ga. Nếu bác đang chạy trong phố mà bị òa thì cũng chỉ cần áp dụng cách trên: đệm thêm ga khi chưa nhả hết côn thì cũng sẽ hết.

lenamhung83

Xe tăng
EM cũng đi Gentra mấy năm rồi, đúng là nếu biết bệnh và biết cách đi thì đỡ hơn, hoặc bị òa ít thôi (lên khoảng hơn 1000). Hay hôm nào hội Gentra off một hôm để bàn cho rõ đê?
GEN nhà em cũng từng bị òa ga 1 lần, khó chịu lắm, vào Trung Sơn thay cái giắc hết 200 k, từ đó đến nay ( chạy hơn 1500 km) chưa bị lại, cũng muốn gặp các bác đi GEN để trao đổi kinh nghiệm

banphagia

Xe tăng
cảm ơn kinh nghiệm của cụ nhé

Liuba

Xe buýt
Mấy hôm trước đi thử nghiệm thì em để ý thấy như thế này: Nếu đi mà hơi ép số - đi tốc độ thấp mà để số cao, kéo ga răng ti xuống thấp chừng dưới 900 thì khi cắt côn sẽ xuất hiện tình trạng ga òa lên chừng 1k5 - 1k6 rồi từ từ tụt xuống. Kiểu đi trong phố, tốc độ không quá 40 mà ép lên số 5 là dễ bị nhất. Còn nếu đi số phù hợp, vòng tua máy khoảng chừng 1k2 trở lên thì ko hề bị òa ga tẹo nào. Như vậy từ xe em có thể phán đoán hiện tượng òa ga 1 phần là do ECM nhận biết xe bị ép số, bù lên để tránh tắt máy. Có lẽ là do lập trình của ECM như vậy chăng?

Gentra_SX

Xe đạp
, vòng tua máy khoảng chừng 1k2 trở lên thì ko hề bị òa ga tẹo nào.?

Trên 1k2 liên tục có tốn xăng không cụ, xe em thấy tốn xăng quá, khoảng 12l trong thành phố và khoảng 8l đường trường.

ngdanthanh

Xe tải
Trên 1k2 liên tục có tốn xăng không cụ, xe em thấy tốn xăng quá, khoảng 12l trong thành phố và khoảng 8l đường trường.
Giống như lái xe máy côn tay thôi: khi đạt tốc độ cần thiết thì cắt côn thả trôi.

123oto

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ thớt, em đã hiểu ra vấn đề rồi.

Mà sao không thấy mấy ông DW khắc phục lỗi này nhỉ?

gentra_sx_black

Đi bộ
Cực kỳ cảm ơn chủ thớt, xe em òa ga ko nặng lắm, đi được 11.000km rồi, từ khi đọc bài của bác và áp dụng thì thấy mất hẳn.
Có thể nói bác đã khai sáng cho em nhiều lắm.
Nếu có gì bất thường em sẽ phản hồi sau.
Chúc bác chủ thớt sức khỏe và thành đạt.

super1980

Đi bộ
cảm ơn bác chỉ giáo, em vodka cho bác phát