[Thảo luận] Cái chốt ở đầu cầu Chương Dương

vutaduc

Xe máy
Các cụ cho em hỏi một chút. Em thấy ở đầu cầu Chương Dương, phía Hà Nội có cái mấy bác C/A giao thông hay ngồi, cái chỗ mà có bác Đoàn già nổi tiếng cứu bao đ/c nhảy cắm xuống sông Hồng í. Các đ/c C/A thì em ko nói nhưng ngoài ra có một lực lượng mặc quần áo khác mà đội xe ôm hay kính cẩn gọi là "Ông cai cầu" là thể loại gì nhỉ? Bình thường người ở tỉnh về đi nhầm lên cầu từ phía Trần Nhật Duật, không để ý cái vạch liền là phải rẽ vào cầu sang bên kia sông mới được quay lại. Thay vì thế họ ko biết lại đè cái vạch liền, đi thẳng sang bên kia là ý như rằng các "Ông cai cầu" phi như mất trí ra bắt bằng được, dọa dẫm và đưa vào cho các đ/c C/A xử lí. Trước em nhìn thấy chỉ thấy ngứa mắt vì phong cách rất kiểu lang sói nhưng nghĩ cũng là một loại như dân quân tự vệ, hỗ trợ C/A giao thông. Tuy nhiên hôm nay em bị như thế này, em cũng đi từ đường Trần Nhật Duật lên cầu, đang định rẽ thì gặp ngay một ông xe tải chạy giờ + lấy đà lên dốc lao phồng phộc về phía em nên em giật mình, ngoằn xe sát vào cái bùng binh cột đồng hồ, rồi sau đó em lại ngoằn lại để vào làn xe máy trên cầu. Ngay lập tức một "Ông cai cầu" đã thù lù ngay trước mặt. Chặn lại bắt em dắt xe quay lại cái bùng binh, còn định thò tay rút chìa khóa nhưng khổ, xe em chìa nó lại nằm dưới bình xăng nên lại rụt về. Ghét xẵn cái điệu bộ lang sói từ trước em hỏi đả luôn:
"Ông làm gì? Ai cho ông chặn xe tôi?"
Cai cầu: "Mày đi sai làn đường, xe không có gương, đưa giấy tờ đây"
Em liếc không có quả áo vàng nào quanh đấy nên đoán thằng này định ăn lẻ. Đã ghét sẵn + thêm vẫn cái thái độ lang sói hay bắt nạt người tỉnh lẻ nên em bổ luôn: "Ông mày tao với ai? Tôi với ông quen nhau à? Ông biết cái vạch liền trên đường không được đè lên nhưng trong trường hợp khẩn cấp thì chẹt lên có làm sao? Nếu không thì xây luôn cái dải phân cách đi. Khỏi chẹt. Không gương ông nhìn xem từ nãy h có ai lắp gương đi qua ko? Ông nhảy ra chặn nốt luôn để phạt cả hội luôn cho tiện. Mà ông thuộc đơn vị nào mà có quyền dừng xe? Có quyền đòi giấy tờ? Giấy tờ chứng minh ông có quyền xử phạt đâu? Tôi cũng có quyền xem giấy tờ của ông."
Cai cầu: "Cậu ăn nói cẩn thận đấy, tôi đáng tuổi cha chú của cậu. Cậu đừng có hỗn. Cần thì nói nhẹ nhàng một câu, lỗi không đáng cho qua. Tôi lập biên bản thì đừng có trách."
Em: "Ông đáng tuổi gì là chuyện của ông, từ nãy giờ thái độ của ông thì kể cả ông có già nữa thì cũng chẳng đáng để ai kính trọng. Tôi không nhiều lời với ông nữa, luật tôi nắm. Ông đưa biên bản đây, ghi đúng tình huống vào, tôi nộp giấy tờ rồi kí luôn. Để xem ông có cái thể loại biên bản xử phạt kiểu gì?"
Cai cầu:"Đấy là mày muốn đấy nhé (đổi giọng). Chờ đấy". Sau đó quay lưng ngoe nguẩy đi sang đường, chui vào cái bốt nhôm dưới gốc cây mà bình thường C.A giao thông hay ngồi. Em cũng đứng đấy, làm điếu thuốc. Định đợi xem thằng này làm trò gì nữa, chắc cùng lắm là đợi đến phiên trực của mấy áo vàng rồi bàn giao là cùng. Nhưng đợi mãi đếch thấy nó ra, với lại cắn xong điếu thuốc thấy nó cũng nguội nguội nên lên xe đi tiếp. Vòng qua cái bốt đi từ từ, ngó vào thấy nó với 2 thằng nữa cũng mặc áo như nó đang ngồi rít thuốc lào. Chán. Em dông thằng. Đến giờ em vẫn chưa biết là cái gọi là "Ông cai cầu" nó thuộc cái thể loại gì? Hay chỉ dựa hơi đội áo vàng để chấm mút. Kể cả đội áo vàng ko có ở đấy vẫn thậm thụt dọa người không biết để đánh quả? Vì nếu tự nó có quyền xử phạt chắc hôm nay em bị giữ giấy tờ rồi, mà cũng cần gì phải có áo vàng ngồi đấy nữa? Cụ nào biết không ạ?

hgb

Xe container
Cụ chơi dc đấy :D

caravankthp

Xe hơi
Bác này đối đáp ngon lành quá. Về tình huống em cho là bác đúng, tình huống nguy hiểm, khẩn cấp, nên dù có xxx thì cũng không thể lấy đó ra bắt bác được, huống hồ mấy vị này.

trongtuan

Xe tăng
Cụ chuẫn quá./.

samicbv

Xe hơi
Được đấy, ghi nhân thành tích của cụ. Nhưng mà cụ cũng to gan đấy.. lỗi không gương nó gọi bọn ra thịt là cụ vẫn die như thường

htlongbien

Xe điện
Em vote cụ chủ thớt.
Nhà em thường đi qua điểm này nên biết: hầu hết là xe ngoại tỉnh- lớ ngớ là bị mấy đứa này chạy ra; còn nếu tóc xanh đỏ hoặc trông nghênh 1 tý thì nó vờ ko nhìn thấy.
Mấy ông này là lực lượng bảo vệ cầu, dựa hơi công an để chẹt người phạm luật thôi. Sai luật thì phải chịu- nhưng trình độ hiểu biết luật GT của VN vẫn còn hạn chế và đặc biệt ở chỗ nhiều người cứ thấy vòng tròn ở đó thì cứ cho là vòng tròn quay, hầu hết là những người mắc phải là dân ngoại tỉnh đi từ hướng Hồng Hà sang bên hướng cầu Long Biên.
Cứ nhìn đám xe ôm ngồi loanh quanh trên đó (là vi phạm luật) thì biết ngay đám bảo vệ cầu này có dám làm gì hay ko?
***: chúng nó toàn giả vờ ko nhìn thấy rồi đợi người ta đi cắt vào rồi lao ra chặn; chứ nó ngồi đó nhắc nhở người ta đi đường cho đúng để chúng nó lấy đâu la mứt mà bón cho lãnh đạo và vợ con chúng nó. Trông cái vị trí bảo vệ cầu thế thôi mà chạy 1 chân vào đó còn khó hơn vị trí trưởng phòng ở khối cơ quan đấy.

Chỉnh sửa cuối:

tuankk

Xe đạp
Giao thông công chính đấy bác ạ. Cũng không phải vớ vẩn lên đấy kiếm ăn đâu.

Matizcoi

Xe cút kít
Hì, cụ chủ cứng đấy, đội bảo vệ nài chả khác dân phòng là mấy, cáo mượn oai hùm cả thôi ạ.

htlongbien

Xe điện
Giao thông công chính đấy bác ạ. Cũng không phải vớ vẩn lên đấy kiếm ăn đâu.
Buồn cho cụ này, ko phân biệt được lực lượng nào với lực lượng nào mà vẫn com ở đây.

tuankk

Xe đạp
Buồn cho cụ này, ko phân biệt được lực lượng nào với lực lượng nào mà vẫn com ở đây.
Em nghĩ bác không biết thì đừng tỏ vẻ nguy hiểm. Em ruột em nó làm xxx đội 1 nó bảo đấy là Giao thông công chính. Bác phân biệt được thì bác gọi là gì. Bảo vệ cầu à ?

Kysidemtrang

Xe buýt
Ông kia sai vì thái độ làm việc.
Cụ thì sai vì chẹt vạch + gương.
Cụ ý kiến lại, chiến thắng nhưng mà em cũng không ủng hộ cụ được :))

vutaduc

Xe máy
Em cũng xác định là biên bản, nộp phạt thôi. Nhưng lỗi là xe không gương. Mà nói thật chứ, nếu cụ cũng soi xe ko gương thì chắc xxx huy động toàn quân ra đường chỉ bắt gương thôi là hết ngày. Hn xe ko gương nhiều hơn có gương. Đó là cái tội mang tính bới lông tìm vết để khi ko còn cái j phạt nhau thì lôi ra. Em nhận. Còn cái đè vạch thì quên đi. Em ko đè quả đấy nhỡ ông xe tải kia quệt cho cái thì em nằm cười à. Kí j thì kí chứ cái đấy có thu cả xe em ko kí. Em cũng là người biết đúng sai. Tự hào là mới lái xe ô tô được 10 năm nay, xe máy được 11 năm nay số lần vi phạm đếm trên đầu ngón tay, bản thân tự nhận đi xe điềm đạm. Chưa bao giờ mất một xu làm luật mà nộp thẳng vào kho bạc nhà nước mặc dù lắm hôm trời nắng, mà kho bạc thì xa lý do cái hội em ghét thì một xu em ko cho chứ ko phải vì cái gì cao đẹp cả. Cũng có lần bị Giao thông công chính phạt do đỗ xe lên cái nắp cống nhưng họ có biên bản lịch sự. Mà cái gọi là "ông gác cầu" này cứ ảo diệu khôn lường nên em chả hiểu là loại j? Chứ em cần j thắng với thua. Biên bản chỉ là con muỗi, nhưng em ghét cái kiểu hống hách. Thấy mấy thằng xăm trổ, ko đội mũ đi SH ko biển từ từ đi qua sao toàn giả vờ ngắm cầu mà thấy người hiền lành vô ý nhanh thế.

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Em nghĩ bác không biết thì đừng tỏ vẻ nguy hiểm. Em ruột em nó làm xxx đội 1 nó bảo đấy là Giao thông công chính. Bác phân biệt được thì bác gọi là gì. Bảo vệ cầu à ?
Theo em thì người hiểu biết thì sẽ biết lực lượng này là bảo vệ cầu hay GTCC như em ruột của cụ là xxx đội 1 đó nói.
Vấn đề ở đây
1. Cụ chủ nêu chủ đề
2. Em ý kiến bởi vì:
Lực lượng này làm ko công bằng chút nào:
1. Xe ôm vẫn dừng đỗ trên này để đón khách và nhiều xe ôm vẫn chạy cắt qua mặt lực lượng này suốt.
2. Chỉ xử lý những tài lớ ngớ, phụ nữ và xe ngoại tỉnh ko biết đường- còn rất nhiều trường hợp nhìn thấy rồi cố quay mặt lờ đi?
3. Còn nếu nói là đứng đó giúp an ninh trật tự trên cầu tốt hơn thì là có, thậm chí rất nhiều: nhưng nếu những người đi sai đó mà lực lượng này nhắc trước khi họ vi phạm thì có phải giúp giảm thiểu ách tắc và tai nạn hơn không- đây toàn cố tình quay đi chờ người ta lao vào đường sai rồi chạy ra bắt giữ. (tình huống này em gặp rất nhiều)

Mời các cụ ngó lại:
http://www.otofun.net/threads/357780-bao-ve-cau-chuong-duong-dung-hay-sai/page2

khanhnd

Xe hơi
chiều e về qua đấy, có khi gặp bác Đoàn hỏi về mấy thằng cai cầu nó có quyền dừng xe không

tuan1979

Xe tăng
Website
luyenchudep.net.vn
Nó là GTCC xịn đấy cụ ạ, chẳng qua nó thấy cụ chủ thớt bất đắc dĩ mới phải đi như vậy và cách đối đáp của bác í rất Cứng và Đúng ( theo e nhé ) nên chúng nó mới không làm thịt đấy ạ, hàng ngày e qua đấy thấy nhiều khi nó còn chạy ra bắt bất chấp đường đông và có thể làm nguy hiểm cho ng tham gia GT. theo e bịt cái đoạn đấy vào là xong( nhưng đó là mỏ vàng nên e nghĩ khó lắm thay )

Hiệp Tùng

Xe tải
Hjjjjjj thú vị thật
Đọc bài xong em thấy hay hay với cái tên mới bác đặt cho mấy anh giao thông công chính bằng cái tên " Cai cầu"

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Ở đây có cả CA, GTCC và bảo vệ cầu, phân biệt bằng trang phục các cụ ơi, cãi nhau làm gì?

dreamwater

Xe điện
Thể loại này cứ phải vả như cụ chủ. Lại trò dựa hơi ăn bẩn đấy mà

vuahe77

Xe điện
Hồi em ở nhà quê mới "nên" Hà Lội đi Giấc Mơ 2 biển nhôm 15 ba số cũng bị vị quả dư lày. Cái tội buổi tối rỗi hơi, xăng hồi đấy rẻ lắm ợ chưa đến 4k/l nên em lượn vòng phố rồi lên cầu cho nó có cảm giác vào cầu rồi vô ý đi qua cái vạch liền để về bên Hồ Tây cho tiện. Lúc đầu cũng bị các bác cai cầu già thổi toét toét em cứ ngớ người ra. Bị dẫn vào gặp bác đại úy già hỏi mấy câu rồi cho đi ko quên thu của em hai xịch sau khi kiểm tra kỹ giấy tờ. Thực tình mấy bác già này nên chỉ dẫn cho người vi phạm thì hơn là quay ra đe nẹt và dọa dẫm nhất là đối với người tỉnh lạ.

htlongbien

Xe điện
Hjjjjjj thú vị thật
Đọc bài xong em thấy hay hay với cái tên mới bác đặt cho mấy anh giao thông công chính bằng cái tên " Cai cầu"
Hóa ra các bài báo này thông tin nhầm hết cả rồi sao?

http://www.tienphong.vn/xa-hoi/618968/Gian-chong-len-cau-Chuong-Duong-tu-tu-tpov.html
http://truongtansang.net/mot-phu-nu-dinh-nhay-cau-chuong-duong-duoc-csgt-cuu-mang.html
http://www.cand.com.vn/vi-VN/xahoi/2013/3/194658.cand
http://infonet.vn/Xa-hoi/Doi-song/Nguoi-me-mang-con-trai-len-cau-Chuong-Duong-tu-tu/79239.info

Xin lỗi chủ thớt em lại dài dòng thêm tý!