Cái gì vậy??? Ford Everest 2016 giá 1.249 tỷ đến 1.629 tỷ

qhhp

Xe điện
Cái này là em suy đoán cụ ạ nhưng em có thể chắc là khá nhiều người đồng ý với quan điểm của em. Nếu cụ có ý khác thì em xin hầu cụ
OK như vậy vấn đề đã tương đối rõ. New Everest, New Fortuner, New Pajero Sport là những xe cùng phân khúc và được định giá gần ngang nhau ở thị trường châu Á, ví dụ ở Bangkok giá bán của 3 chiếc xe trên bản cao cấp nhất tương đương nhau vào khoảng 1 tỷ VNĐ. Tuy nhiên do ở Việt Nam, Ford chưa (hoặc không) có dây chuyền lắp New Everest vì thế họ phải nhập về. Khi nhập về thì do thuế nên giá bị đẩy lên cao nên không thể cạnh tranh giá với những xe cùng phân khúc (đã liệt kê ở trên), vì những xe đó hiện tại được lắp ráp tại Việt Nam. Vậy làm thế nào để người tiêu dùng chấp nhận giá nhập khẩu, Ford vn đã nghĩ ra một kế đó là tìm cách nâng New Everest lên một đẳng cấp mới, tương đương với Prado của Toyota :)

Chỉnh sửa cuối:

fordfiesta2013

Xe tăng
Ở bên Thái, 1 tháng PS bán được 3.289 xe, FT bị sụt giảm nghiêm trọng so với tháng trước (hơn 5000 xe) cũng vẫn còn bán được 4.347 xe trong khi EV chỉ bán được có 936 xe mà chưa bị coi là ế nữa ư?
http://bestsellingcarsblog.com/category/thailand/
Em vừa xem cái số 936 của cụ rồi. Khả năng sản xuất xe của Tháiland nó chỉ có thế thôi cụ ạ. Nó phải sản xuất xe để xuất đi khắp Đông Nam Á và Úc nên phải chia xe cho từng nước. Có tháng Thái cũng chỉ có 600 xe thôi không có hơn đâu ạ.

fordfiesta2013

Xe tăng
OK như vậy vấn đề đã tương đối rõ. New Everest, New Fortuner, New Pajero Sport là những xe cùng phân khúc và được định giá gần ngang nhau ở thị trường châu Á, ví dụ ở Bangkok giá bán của 3 chiếc xe trên bản cao cấp nhất tương đương nhau vào khoảng 1 tỷ VNĐ. Tuy nhiên do ở Việt Nam, Ford chưa (hoặc không) có dây chuyền lắp New Everest vì thế họ phải nhập về. Khi nhập về thì do thuế nên giá bị đẩy lên cao nên không thể cạnh tranh giá với những xe cùng phân khúc (đã liệt kê ở trên), vì những xe đó hiện tại được lắp ráp tại Việt Nam. Vậy làm thế nào để người tiêu dùng chấp nhận giá nhập khẩu, Ford vn đã nghĩ ra một kế đó là tìm cách nâng New Everest lên một đẳng cấp mới, tương đương với Prado của Toyota :)
Ah mấy cái vụ đấy là mấy thằng Ford Úc nói xong rồi báo mình dịch lại thôi
http://www.danhgiaxe.com/ford-everest-2016-san-sang-canh-tranh-truc-tiep-voi-toyota-land-cruiser-prado-19520.htm

Em đoán cái bọn Ford Úc này chẳng hiểu gì cả -> thiết kế về sản phẩm mà nói lăng nhăng về sản phẩm -> mấy thằng Ford Úc này mà kinh doanh ở Vn có mà lỗ chổng vó. Cụ chấp chúng nó làm gì.

Nói chung, Ford Vn phải tôn trọng khách hàng VN chứ. Khách hàng VN bảo nó chỉ đáng New Fortuner, New Pajero Sport thì nó chỉ đáng vậy thôi. Tóm lại chờ mấy thằng kia nhập khẩu rồi xem thế nào cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

qhhp

Xe điện
Ah mấy cái vụ đấy là mấy thằng Ford Úc nói xong rồi báo mình dịch lại thôi
http://www.danhgiaxe.com/ford-everest-2016-san-sang-canh-tranh-truc-tiep-voi-toyota-land-cruiser-prado-19520.htm

Em đoán cái bọn Ford Úc này chẳng hiểu gì cả -> thiết kế về sản phẩm mà nói lăng nhăng về sản phẩm -> mấy thằng Ford Úc này mà kinh doanh ở Vn có mà lỗ chổng vó. Cụ chấp chúng nó làm gì.

Nói chung, Ford Vn phải tôn trọng khách hàng VN chứ. Khách hàng VN bảo nó chỉ đáng New Fortuner, New Pajero Sport thì nó chỉ đáng vậy thôi. Tóm lại chờ mấy thằng kia nhập khẩu rồi xem thế nào cụ ạ
Em thì nghĩ mục đích của Ford VN cũng như bất kỳ hãng kinh doanh nào đều không phải là tôn trọng khách hàng VN mà là bán được càng nhiều càng tốt, lãi càng nhiều càng tốt. Họ chỉ bắt buộc phải tôn trọng nếu điều đó giúp họ bán được hàng thôi, mà về cái này Ford VN là yếu nhất.

Khách hàng Việt Nam chưa cần đánh giá thì chúng ta cũng có kết luận rồi vì người Thái, người Phi đã định giá, đánh giá sản phẩm hộ cho chúng ta. Đó là cái đám New vân vân đó tương tự nhau.

Hơn nữa New Fortuner, New Pajero Sport ko nhập mà sản xuất trong nước vì thế giá chỉ loanh quanh 1 tỷ. Rõ ràng lúc này New Everest muốn bán được thì phải quảng cáo cho khách hàng nó có những lý do để đắt hơn New Fortuner, New Pajero Sport, điều rõ ràng rất khó thuyết phục.

Chỉnh sửa cuối:

chamuchalong

Xe tải
Có 2 vấn đề đặt ra ở đây
Thứ nhất: do năng lực của Ford Việt nam chưa đủ và cũng chưa cần gấp vì do đã có có thị phần ít nhiều
Thứ hai:Chiến lược riêng, lợi thế do chính sách của cp Việt nam ảnh hưởng ít nhiều.
Nói thật với các bác cứ như em đi xe buýt 1 năm ko xài ê tô thì cp Việt nam phải thay đổi chính sách gấp,các hãng cũng phải bò ra đường mà xin các Cụ tha thứ vì bao năm lừa dối, coi thường khách hàng.

lapin

Xe container
Có 2 vấn đề đặt ra ở đây
Thứ nhất: do năng lực của Ford Việt nam chưa đủ và cũng chưa cần gấp vì do đã có có thị phần ít nhiều
Thứ hai:Chiến lược riêng, lợi thế do chính sách của cp Việt nam ảnh hưởng ít nhiều.
Nói thật với các bác cứ như em đi xe buýt 1 năm ko xài ê tô thì cp Việt nam phải thay đổi chính sách gấp,các hãng cũng phải bò ra đường mà xin các Cụ tha thứ vì bao năm lừa dối, coi thường khách hàng.
Anh Hải sẽ bán được nhiều xe buýt hơn, Honda sẽ xây thêm nhà máy Hà Nam. Em thích ý này của cụ:))

p404

Xe máy
1.249 - 1.329 và 1.629 tỷ là giá cho các phiên bản của Everest 2016.

Đang đêm làm việc mà e đọc thấy giá này tưởng hoa mắt :-o Dự là cuối năm sau Ford sẽ chiết khấu hẳn 250tr cho các phiên bản hoán cải thêm 2 ghế từ Ranger 7-800tr => trung bình mỗi ghế giá trị 400tr ợ.

Thôi làm con khác cho lành chứ bỏ tiền tỷ mua Ford... thương hiệu vẫn bình dân lỗi lắm. :-h

P/s: Ford có TGĐ mới kiềm GĐ Tài chính. ;))

vâng em đồng quan điểm với cụ

Ichundich

Xe tải
Em thì nghĩ mục đích của Ford VN cũng như bất kỳ hãng kinh doanh nào đều không phải là tôn trọng khách hàng VN mà là bán được càng nhiều càng tốt, lãi càng nhiều càng tốt. Họ chỉ bắt buộc phải tôn trọng nếu điều đó giúp họ bán được hàng thôi, mà về cái này Ford VN là yếu nhất.

Khách hàng Việt Nam chưa cần đánh giá thì chúng ta cũng có kết luận rồi vì người Thái, người Phi đã định giá, đánh giá sản phẩm hộ cho chúng ta. Đó là cái đám New vân vân đó tương tự nhau.

Hơn nữa New Fortuner, New Pajero Sport ko nhập mà sản xuất trong nước vì thế giá chỉ loanh quanh 1 tỷ. Rõ ràng lúc này New Everest muốn bán được thì phải quảng cáo cho khách hàng nó có những lý do để đắt hơn New Fortuner, New Pajero Sport, điều rõ ràng rất khó thuyết phục.
Bác nói đúng ý em quá. Tất cả các hãng xe ô tô làm ăn ở VN em thấy nó cứ chộp giật kiểu gì ý. Xe lắp ráp ko bán đc thì ta chơi nhập xe. Giá xe nhập thì cao chót vót ở trên trời. Giá xe lắp ráp trong nước tuy rẻ hơn nhưng so với các nước khác trong Asean thì vẫn là quá cao, trong khi chất lượng thì í ẹ ko tương xứng với giá 1 chút nào. Nếu ko bán đc xe nữa thì chắc sẽ lại đóng cửa nhà máy, đại lý rồi té là xong. Quá đơn giản ko ràng buộc, ko trách nhiệm, cũng ko lo bị phạt gì hết. Thật em thấy mua ô tô ở VN lãng phí tiền của ghê gớm :(

khanhoto

Xe tải
30-31/12 này bên e có xe trưng bày tại showroom rồi. Bác nào muốn sờ, nắn, ngắm thù ới em nhé.

mantrick2007

Xe máy
Một tháng việt nam có 200 xe à? E muốn chờ xem con số cụ thể với cái gía này ra sao quá!

khanhoto

Xe tải
Hình ảnh xe trưng bày ở showroom cho các cụ nhé

moonlight

Xe tăng
Nom cái mẹt phèn phẹt ko có chiều sâu, xu hướng chung của dòng 4 mới

Greek

Xe tải
Em ạ cụ ford, cũng tại các cụ nhà mình cứ bàn luận vống vít lên nữa đi, nào là như lọ, như chai. Bi h ford cho một búa nhiều cụ liêu xiêu. giá đấy mà em thấy ông nào lái ngoài đường thì đích thị đó là gà.
Cụ đang ngôi đáy giếng đấy cụ ạ! Cụ đã tìm hiểu về nó chưa? Everest 2016 chỉ có cái tên là giữ lại thôi nhé.

funtodrive

Xe hơi
Cụ đang ngôi đáy giếng đấy cụ ạ! Cụ đã tìm hiểu về nó chưa? Everest 2016 chỉ có cái tên là giữ lại thôi nhé.
và cái gốc cũng giữ lại... vẫn là xe chia sẻ khung gầm với bán tải Ranger. Dù có cân bằng điện tử, xe đi vẫn cứ gọi là thuốc lắc phải biết! Vì thế, để giá đó là "Cưỡng hiếp" thị trường và khách hàng! Sẽ hoàn toàn hợp lí nếu xe cũ họ bán 1 tỉ xe mới họ bán 1,1 tỉ do các nâng cấp mới. Nhưng đẩy lên thế này thì đúng là quá... tham! Sau đó quay đầu đổ tại thuế!

Vậy sao xe Ranger cũng nhập mà không bị đẩy giá lên vì thuế?

khanhoto

Xe tải
và cái gốc cũng giữ lại... vẫn là xe chia sẻ khung gầm với bán tải Ranger. Dù có cân bằng điện tử, xe đi vẫn cứ gọi là thuốc lắc phải biết! Vì thế, để giá đó là "Cưỡng hiếp" thị trường và khách hàng! Sẽ hoàn toàn hợp lí nếu xe cũ họ bán 1 tỉ xe mới họ bán 1,1 tỉ do các nâng cấp mới. Nhưng đẩy lên thế này thì đúng là quá... tham! Sau đó quay đầu đổ tại thuế!

Cụ đi chưa mà bảo là đi sẽ thuốc lắc ạ?

Fiat_ELX

Xe điện
Chờ vài tháng xem giá cả ra sao

fordfiesta2013

Xe tăng

Cho em hỏi cụ một câu
Nếu lấy khung gầm để phát triển cho SUV kiểu như everest thêm khả năng off-road, cụ lựa chọn cái nào trong hại loại sau đây:

- Bán tải Ranger hoặc một loại xe tải nào đó với hệ thống treo SUV ngon
- Lấy chung khung gầm của Focus hoặc Mondeo với hệ thống treo sedan

funtodrive

Xe hơi
Cho em hỏi cụ một câu
Nếu lấy khung gầm để phát triển cho SUV kiểu như everest thêm khả năng off-road, cụ lựa chọn cái nào trong hại loại sau đây:

- Bán tải Ranger hoặc một loại xe tải nào đó với hệ thống treo SUV ngon
- Lấy chung khung gầm của Focus hoặc Mondeo với hệ thống treo sedan
Tại sao em phải chọn 2 chọn lựa của cụ?

EM chọn loại xe với khung gầm phát triển riêng cho cho xe SUV với treo phát triển cho SUV luôn cụ ợ. Với giá đó khách hàng có nhiều chọn lựa cho SUV thực thụ mà.

Với chiếc xe nâng cấp từ xe bán tải, dù họ có dắp đủ thứ trang thiết bị, cung cách chạy và cảm giác mặt đường cơ bản vẫn là xe bán tải, xóc và lắc, có thể đỡ hơn thôi. Chiếc áo không làm nên thầy tu!