Thảo luận Cảm nhận về Venza

hieu1907

Xe tăng
Em mua xe venza chạy đã được hơn 1 năm, hôm này em xin viết một bài nói về Venza:

Nội thất và trang biết bị tiện nghi:

+ 4 cửa kính lên xuống tự động chỉ cần bấm 1 cái là xuống hoặc lên hết
+ Cửa sổ paranoma
+ Đèn tự động bật khi trời tối
+ Đèn pha auto, tự động bật pha khi không có oto đi ngược chiều, tắt pha khi có xe ngược chiều
+ Đèn cos là bixenon.
+ Hệ thống âm thanh hình ảnh được trang bị JBL. 13 loa hiệu JBL + màn hình Navi hiệu JBL. chuyển các chế trong màn hình JBL chỉ trong nửa giây, không như màn khác chờ rất lâu. kết nối bluetooth với điện thoại rất nhanh, tính năng nghe gọi, danh bạ ngay trên màn hình JBL. chỉ tiếc là Navi không dùng được ở VN chứ Navi này mà dùng được thì Việt máp thua xa về độ nhậy. cắm iphone qua cổng USB thì sẽ hiện luôn các bài hát của iphone trên màn hình. camera lùi thì sắc vãi cả nét.
+ Hai ghế trước điều khiển điện
+ Sấy hai ghế trước, cái này ở VN cũng ít khi dùng đến.
+ Gương chiếu hậu trong xe tự động chống chói và chỉ hương đông tây nam bắc.
+ 2 gương ngoài thì có sấy gương.
+ chìa khóa thông minh, chứ không phải start stop engine không. khi bạn cầm chìa khóa đứng gần xe phạm vi 1 m, xe sẽ cảm biến và tự động bật đèn trần. nếu bạn thò tay vào mở cửa thì xe sẽ mở cửa(có cảm biến ở tay nắm cửa xe) mà không cần bấm nút trên chìa khóa. khi khóa cửa chì cần vuốt vào tay năm cửa là khóa lại. cốp sau venza cũng có 2 nút đóng mở.
+ Cốp sau đóng mở điện
+ Điều hòa tự động 2 vùng bên trái và bên phải có thể điều chỉnh nhiệt độ khác nhau, và có 10 cửa thổi gió. 4 cửa trước, 2 cửa sau, 4 cửa dưới chân trước sau. không tính các cửa sấy kính.
+ ghế da.
+ Về điện tử thì khá hiện đại có rất nhiều cảm biến:
- cảm biết nước rửa kính, khi nào hết nước rửa kính thì báo trên taplo
- Cảm biến đèn pha, nếu cháy đèn pha sẽ báo
- Cám biến pin chìa khóa, sắp hết pin cũng sẽ báo
- cảm biến áp suất lốp
- cảm biên bật airbag phụ khi có người ngồi bên phụ.
- và còn rất nhiều cảm biết về máy móc, hỏng đâu sẽ báo đấy.
+ xe có hệ thống chống lùi xe khi đỗ trên dốc, cái này cũng nhiều người không biết cách dùng, nếu đang tạm dừng trên dốc chỉ cầm đạp thật mạnh vào phanh hệ thống chống lùi sẽ kích hoạt và lúc đó có thể nhả phanh ra và nhấn ga đi mà không sợ bị lùi.
+ hệ thống cân bằng điện tử. cái này để xe của các bác không bị thụt háng sau khi tải nặng ở ***. cái này giup phân tán đểu độ năng của toàn xe cho cả 2 bánh, nên khi chở hàng hay chở người đắng sau nặng các bác thấy xe vẫn đẹp không bị xệ *** như cái xe không có. kekeke
+ Hệ thống kiểm soát hành trình, khi bạn chạy trên tốc độ 40km/h bật chế chộ kiểm soát hành trình lền thì không cần phải ga xe sẽ tự động chạy theo tốc độ đấy. khi phanh hoặc đạp ga chế độ sẽ tự động tắt. cái này rất khoái khi lái đường cao tốc.
+ có tất cả 9 túi khí quanh xe.
+ xe này là một trong những xe có khoang lái rộng nhất ở thị trường VN.
+ ....... em chưa nghiên cứu hết, nói thật là nó quá nhiều option nhiều cái đến gần đây e mới biết. như cái cảm biến báo động, em đi làm nội thất mở bên trong mới biết nó có một cục cảm biến độ rung trong xe. nếu xe đỗ bị đâm mạnh hay bị đập thì nó sẽ kếu.

Về máy móc, cảm giác lái

Cái này thì em cũng không phải là thợ cơ khí nên có thể cảm nhận chưa tinh.
lúc đầu mới lái em thấy ga hơi lỳ ấn mãi nó mới vọt lên. em nghĩ xe này không đc bốc cho lắm. và nghĩ là do xe to xác mà máy có 2.7 nên hới yếu. nhưng hôm trước em đi Quảng Ninh em đã có ý nghĩ hoàn toàn khác về em nó. lúc chạy đường trường ở tốc độ khoảng 50km khi muốn vượt xe khác nếu chỉ bấm ga nên đều đều thì xe lên rất từ từ, nhưng nếu các bác thốc mạnh ga vào trong nó sẽ về số gầm lên đảm bảo lưng các bác dính vào ghế. hoặc các bác thử lái xe ở chế độ số sàn nó sẽ cho các bác được cảm giác của 2.7 nó mạnh thế nào. tay lái của venza hơi nhẹ, nhưng với em chả sao cả, nhiều người cứ chê tay lái nhe không thật, nhưng em ko hiểu thật để đi đua à, chạy HN thì toàn 30km, ngoại thành đoạn cao nhất cũng chỉ đc 100km, còn lại toàn 50km. thế thì tay lái nhe hay nặng quan trọng gì.

Bài viết của em đến đây xin hết. em sẽ nghiên cứu thêm nếu có gì mới em xin cập nhật tiếp. xe hiện đại quá thì hại điện các bác ạ, biết vậy em chạy con matiz cho lành kekeke.

Chỉnh sửa cuối:

Blackfish

Xe tăng
đường hà nội đẹp quá nên bọn em phải đi xe này cho nó lành bác ạ. hồi trước không có tiền như bác em cũng chỉ chạy xe civic, và có những suy nghĩ như bác. bac phải hiểu là khi đi xe này thì tiêu tiền khác hẳn xe altis hay civic. ví dụ như bác Ong_co đi venza bị hỏng giàn nóng phi vào toyota mỹ đình rút phat 12tr ra mua một cái giàn nóng khác. còn đi altis mà bị hỏng cái gì đấy bảo phải thay thế thì sẽ trả lới luôn là thôi sửa tạm cho em vậy.
Em kết nhất câu này của cụ :-bd

PLD

Xe buýt
Bài viết hay, bác làm mấy ông đi altis, Rava, camry lại thèm đổi xe nhỏ rãi rồi.

duhahp

Xe tải
Website
www.odo.com.vn
Em mua xe venza chạy đã được hơn 1 năm, hôm này em xin viết một bài nói về Venza:

Nội thất và trang biết bị tiện nghi:

+ 4 cửa kính lên xuống tự động chỉ cần bấm 1 cái là xuống hoặc lên hết
+ Cửa sổ paranoma
+ Đèn tự động bật khi trời tối
+ Đèn pha auto, tự động bật pha khi không có oto đi ngược chiều, tắt pha khi có xe ngược chiều
+ Đèn cos là bixenon.
+ Hệ thống âm thanh hình ảnh được trang bị JBL. 13 loa hiệu JBL + màn hình Navi hiệu JBL. chuyển các chế trong màn hình JBL chỉ trong nửa giây, không như màn khác chờ rất lâu. kết nối bluetooth với điện thoại rất nhanh, tính năng nghe gọi, danh bạ ngay trên màn hình JBL. chỉ tiếc là Navi không dùng được ở VN chứ Navi này mà dùng được thì Việt máp thua xa về độ nhậy. cắm iphone qua cổng USB thì sẽ hiện luôn các bài hát của iphone trên màn hình. camera lùi thì sắc vãi cả nét.
+ Hai ghế trước điều khiển điện
+ Sấy hai ghế trước, cái này ở VN cũng ít khi dùng đến.
+ Gương chiếu hậu trong xe tự động chống chói và chỉ hương đông tây nam bắc.
+ 2 gương ngoài thì có sấy gương.
+ chìa khóa thông minh, chứ không phải start stop engine không. khi bạn cầm chìa khóa đứng gần xe phạm vi 1 m, xe sẽ cảm biến và tự động bật đèn trần. nếu bạn thò tay vào mở cửa thì xe sẽ mở cửa(có cảm biến ở tay nắm cửa xe) mà không cần bấm nút trên chìa khóa. khi khóa cửa chì cần vuốt vào tay năm cửa là khóa lại. cốp sau venza cũng có 2 nút đóng mở.
+ Cốp sau đóng mở điện
+ Điều hòa tự động 2 vùng bên trái và bên phải có thể điều chỉnh nhiệt độ khác nhau, và có 10 cửa thổi gió. 4 cửa trước, 2 cửa sau, 4 cửa dưới chân trước sau. không tính các cửa sấy kính.
+ ghế da.
+ Về điện tử thì khá hiện đại có rất nhiều cảm biến:
- cảm biết nước rửa kính, khi nào hết nước rửa kính thì báo trên taplo
- Cảm biến đèn pha, nếu cháy đèn pha sẽ báo
- Cám biến pin chìa khóa, sắp hết pin cũng sẽ báo
- cảm biến áp suất lốp
- cảm biên bật airbag phụ khi có người ngồi bên phụ.
- và còn rất nhiều cảm biết về máy móc, hỏng đâu sẽ báo đấy.
+ xe có hệ thống chống lùi xe khi đỗ trên dốc, cái này cũng nhiều người không biết cách dùng, nếu đang tạm dừng trên dốc chỉ cầm đạp thật mạnh vào phanh hệ thống chống lùi sẽ kích hoạt và lúc đó có thể nhả phanh ra và nhấn ga đi mà không sợ bị lùi.
+ Hệ thống kiểm soát hành trình, khi bạn chạy trên tốc độ 40km/h bật chế chộ kiểm soát hành trình lền thì không cần phải ga xe sẽ tự động chạy theo tốc độ đấy. khi phanh hoặc đạp ga chế độ sẽ tự động tắt. cái này rất khoái khi lái đường cao tốc.
+ có tất cả 9 túi khí quanh xe.
+ xe này là một trong những xe có khoang lái rộng nhất ở thị trường VN.
+ ....... em chưa nghiên cứu hết, nói thật là nó quá nhiều option nhiều cái đến gần đây e mới biết. như cái cảm biến báo động, em đi làm nội thất mở bên trong mới biết nó có một cục cảm biến độ rung trong xe. nếu xe đỗ bị đâm mạnh hay bị đập thì nó sẽ kếu.

Về máy móc, cảm giác lái

Cái này thì em cũng không phải là thợ cơ khí nên có thể cảm nhận chưa tinh.
lúc đầu mới lái em thấy ga hơi lỳ ấn mãi nó mới vọt lên. em nghĩ xe này không đc bốc cho lắm. và nghĩ là do xe to xác mà máy có 2.7 nên hới yếu. nhưng hôm trước em đi Quảng Ninh em đã có ý nghĩ hoàn toàn khác về em nó. lúc chạy đường trường ở tốc độ khoảng 50km khi muốn vượt xe khác nếu chỉ bấm ga nên đều đều thì xe lên rất từ từ, nhưng nếu các bác thốc mạnh ga vào trong nó sẽ về số gầm lên đảm bảo lưng các bác dính vào ghế. hoặc các bác thử lái xe ở chế độ số sàn nó sẽ cho các bác được cảm giác của 2.7 nó mạnh thế nào. tay lái của venza hơi nhẹ, nhưng với em chả sao cả, nhiều người cứ chê tay lái nhe không thật, nhưng em ko hiểu thật để đi đua à, chạy HN thì toàn 30km, ngoại thành đoạn cao nhất cũng chỉ đc 100km, còn lại toàn 50km. thế thì tay lái nhe hay nặng quan trọng gì.

Bài viết của em đến đây xin hết. em sẽ nghiên cứu thêm nếu có gì mới em xin cập nhật tiếp. xe hiện đại quá thì hại điện các bác ạ, biết vậy em chạy con matiz cho lành kekeke.
Đúng là chủ tịch có khác, bài viết hay quá.

BentleySport

Xe buýt
e băn khoăn liệu với một cái xe như thế liệu chủ tịt bán đi có mua nổi con altis ko nhể?

Luu Lehong

Xe container
Bác chủ thớt viết tương đối chi tiết, nói chung xe thế là quá ngon rồi!
Con này chắc chỉ thua I40 thôi các cụ nhể :D

Locviet

Xe hơi
Một bài viết hay, bác có câu kết rất phù hợp hoàn cảnh đường sá Việt Nam

duhahp

Xe tải
Website
www.odo.com.vn

toyota78

Xe buýt
Em cũng chẳng hiểu Bác toyota78 chém VZ thôi rồi, trong khi bên topic này Bác lại tư vấn mua Venza:
http://www.otofun.net/threads/553215-em-tim-mua-camry-2-5g-den-o-hn
"-Em khuyên bác mua venza đi sướng hơn, gía hiện tại camry 2.5G lướt với venza đang tương đương nhau,"
:-o
-Có gì mà khó hiểu đâu kụ, altis bây giờ mới là 914tr chưa đk để lăn bánh thì là bao nhiêu, sang năm tăng hơn tỷ chẳng hạn để lăn bánh là bao nhiêu. Khi đó cam lướt với ven cũ giờ đang ngang tiền nhau chọn venza sướng hơn còn gì
Altis nhỏ nhỏ xinh xinh đi luồn lách sướng hơn venza. :D

Chỉnh sửa cuối:

BentleySport

Xe buýt
-Có gì mà khó hiểu đâu kụ, altis bây giờ mới là 914tr chưa đk để lăn bánh thì là bao nhiêu, sang năm tăng hơn tỷ chẳng hạn để lăn bánh là bao nhiêu. Khi đó cam lướt với ven cũ giờ đang ngang tiền nhau chọn venza sướng hơn còn gì
Sao cụ đi morning cho lành và tiện. Nói thật e sang Thái toàn thấy bọn thổ địa lấy xe Altis cụ làm tắc xi trông bô nhếch và tang thương lắm ợ!

crazyfanBentley

Xe tải
Cháu chưa có diều kiện sắm VZ nhưng cũng thích dòng này, có điều cháu chưa hiểu lắm:

+ Đèn pha auto, tự động bật pha khi không có oto đi ngược chiều, tắt pha khi có xe ngược chiều : Cái này thì nó cảm biến kiểu gì nhỉ, sao nó biết được có xe ngược chiều mà tắt bật pha
+ chìa khóa thông minh, chứ không phải start stop engine không. khi bạn cầm chìa khóa đứng gần xe phạm vi 1 m, xe sẽ cảm biến và tự động bật đèn trần. nếu bạn thò tay vào mở cửa thì xe sẽ mở cửa(có cảm biến ở tay nắm cửa xe) mà không cần bấm nút trên chìa khóa. khi khóa cửa chì cần vuốt vào tay năm cửa là khóa lại. Hình như phải bấm nút chứ nhỉ, sao lại vuốt
+ hệ thống cân bằng điện tử. cái này để xe của các bác không bị thụt háng sau khi tải nặng ở ***. cái này giup phân tán đểu độ năng của toàn xe cho cả 2 bánh, nên khi chở hàng hay chở người đắng sau nặng các bác thấy xe vẫn đẹp không bị xệ *** như cái xe không có. kekeke Theo cháu hiểu cái này kụ nói là VSC., nó có tác dụng khác chứ đâu phải chống sệ mông khi tải nặng nhỉ
Bài viết của em đến đây xin hết. em sẽ nghiên cứu thêm nếu có gì mới em xin cập nhật tiếp. xe hiện đại quá thì hại điện các bác ạ, biết vậy em chạy con matiz cho lành kekeke.[/QUOTE]

-

Luu Lehong

Xe container
Mấy bác hội venza mải chém ở những tận đâu ko biết mà để mấy cái tay Toyota78 với PLD (ceracera) là sale mấy hãng khác đội lốt vào chọc ngoáy dẫn dắt tranh luận vớ vỉn lại không biết. Mấy cái tay sale giả dạng này đang chạy Viva với yamaha chứ biết xe cộ quái gì đâu, chém lại làm gì cho phí công gõ phím [-(

crazyfanBentley

Xe tải
Ông hàng xóm nahf cháu mới mua em VZ lướt giá gần 1.4 bil mà kụ, cam lướt làm giề đắt thế

hieu1907

Xe tăng
Cháu chưa có diều kiện sắm VZ nhưng cũng thích dòng này, có điều cháu chưa hiểu lắm:

+ Đèn pha auto, tự động bật pha khi không có oto đi ngược chiều, tắt pha khi có xe ngược chiều : Cái này thì nó cảm biến kiểu gì nhỉ, sao nó biết được có xe ngược chiều mà tắt bật pha
+ chìa khóa thông minh, chứ không phải start stop engine không. khi bạn cầm chìa khóa đứng gần xe phạm vi 1 m, xe sẽ cảm biến và tự động bật đèn trần. nếu bạn thò tay vào mở cửa thì xe sẽ mở cửa(có cảm biến ở tay nắm cửa xe) mà không cần bấm nút trên chìa khóa. khi khóa cửa chì cần vuốt vào tay năm cửa là khóa lại. Hình như phải bấm nút chứ nhỉ, sao lại vuốt
+ hệ thống cân bằng điện tử. cái này để xe của các bác không bị thụt háng sau khi tải nặng ở ***. cái này giup phân tán đểu độ năng của toàn xe cho cả 2 bánh, nên khi chở hàng hay chở người đắng sau nặng các bác thấy xe vẫn đẹp không bị xệ *** như cái xe không có. kekeke Theo cháu hiểu cái này kụ nói là VSC., nó có tác dụng khác chứ đâu phải chống sệ mông khi tải nặng nhỉ
-[/QUOTE]

cái thứ nhất nó là autohightbeam nó có cảm biến ở trước cái gương hậu trong xe. khi nó cảm biến có ánh sang phía trước nó sẽ chuyển từ pha sang cốt.
thứ 2 là bác nên đọc thật kỹ rồi hãy chém. xe hàn nó mới bấm còn thằng này chìa khóa thông minh có cảm biến ở tay cầm mở cửa xe.
thứ 3 là hệ thống cân bằng điện tử khác với VSC. hệ thống cân bằng điện tử thì có tác dụng phân bổ lực đều trên toàn phân xe không bị xe mông như innova cụ có gắng để ý kỹ xe đấy. còn VSC là chống trơn trượt, chống bị lùi xe như em đã giải thích ở trên. cụ đã thỏa mãn chưa.

RAVA

Xe ba gác

-[/QUOTE]

-Bác thông cảm, trình Chủ tịt Vz mới chỉ biết VSC đến chỗ chống hếch đầu với xệ mít thôi còn những tính năng khác thì chưa có ai dạy nên đêk biết!:))

crazyfanBentley

Xe tải
cái thứ nhất nó là autohightbeam nó có cảm biến ở trước cái gương hậu trong xe. khi nó cảm biến có ánh sang phía trước nó sẽ chuyển từ pha sang cốt.
thứ 2 là bác nên đọc thật kỹ rồi hãy chém. xe hàn nó mới bấm còn thằng này chìa khóa thông minh có cảm biến ở tay cầm mở cửa xe.
thứ 3 là hệ thống cân bằng điện tử khác với VSC. hệ thống cân bằng điện tử thì có tác dụng phân bổ lực đều trên toàn phân xe không bị xe mông như innova cụ có gắng để ý kỹ xe đấy. còn VSC là chống trơn trượt, chống bị lùi xe như em đã giải thích ở trên. cụ đã thỏa mãn chưa.[/QUOTE]

Hic, cháu đã biểu cháu chưa có đk mua Vz mà, nên cháu chỉ dám nói là cháu chưa hiểu chứ có biểu kụ nói sai đâu mà kụ phản ứng ghê thế. Kụ dễ nổi nóng thật

NamThanglong1

Xe buýt
Mấy bác hội venza mải chém ở những tận đâu ko biết mà để mấy cái tay Toyota78 với PLD (ceracera) là sale mấy hãng khác đội lốt vào chọc ngoáy dẫn dắt tranh luận vớ vỉn lại không biết. Mấy cái tay sale giả dạng này đang chạy Viva với yamaha chứ biết xe cộ quái gì đâu, chém lại làm gì cho phí công gõ phím [-(
Cụ nói chí lý, nhưng nước ta là nước dân chủ, giai cấp công nhân lãnh đaọ nên quyền chém là của mọi người, để người ta chém cho vui cụ ạ ;;)

NamThanglong1

Xe buýt
Ông hàng xóm nahf cháu mới mua em VZ lướt giá gần 1.4 bil mà kụ, cam lướt làm giề đắt thế
Cách đây nửa năm, em dẫn ông anh đi mua xe, Cam lướt thì từ 900 đến 1 tỏi, còn Vz lướt thì Tỏi 4, cụ nào bảo gần bằng nhau thì cũng có vẻ không giỏi cộng lắm cụ nhỉ